ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็วขึ้น  (อ่าน 15964 ครั้ง)

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
Re: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็วขึ้น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 09:33:44 »
แต่มันทําให้รถพังเร็วขึ้นนะ

รถผม Vios 2003 เติ่มแค่โซฮอล์ 91-95   มันทําให้โอริงบวมเร็วกว่าเติม 91 เพียวๆ ทํามให้สตาร์ทติดยาก เครื่องกระตุก ถ้าหนักๆก็เร่งไม่ออกเลย

*ระยะยาวผมยังเชื่อนะว่ามันไม่ได้ดีไปหมดอะE85 พวกอุปกรณ์ที่เป็นยาง มันจะเสื่อมเร็ว มันรองรับเติมได้แต่มันจะเสียเร็วกว่าเดิม  ;D

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
Re: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็วขึ้น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:10:34 »
camry acv 30 นี่มันเติม e20 ได้เลยหรือ แล้วถ้าเราเอารถปกติไปเติมน้ำมัน e20 ได้ด้วยเหรอครับ แล้ว civic 2007 นี่เติมได้ไหม อยากลอง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 12:50:37 »
ผู้ผลิตเค้าแจ้งว่าเติมได้ก็เติมไปครับ
ถ้ามันเจ๊งในระยะเวลาประกันเค้าก็รับผิดชอบ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 13:15:46 »
 ;D ;D ;D..........ณ. บัดนี้ปี 2014 แล้วครับช่วย  เพิ่มข้อมูลเทคโนโลยี่ที่พัฒนาออกมาใหม่ๆและเป็นประโยชน์  ให้คนรุ่นเก่าๆด้วยว่าใช้ E 85
นอกจากเครื่องยนต์ไม่เสียหายแล้วยังมีอัตราเร่งดีกว่าเดิม เพราะ อ๊อกเทนสูงกว่า 95 ขึ้นไปอีก 10  ตอบรับอัตราเร่งดีกวา เบนซีนเดิมทุกๆตัวครับ 8)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 14:35:12 »
จุดระเบิดเครื่องร้อนกว่า  พังไวกว่าก็จริง  แต่ไม่ใช่จะพังกันง่ายๆ   เค้าทำมารองรับแล้ว  อายุการใช้งานแทบจะไม่ต่างกันหรอก

ถ้าเรื่องอืดนี่ลืมไปเลย  อ๊อคเทนสูงกว่าเบนซิน 95   นักจูน ECU เค้ายกให้ E85 เป็นน้ำมันท้องตลาดที่จูนแล้วแรงสุดในตอนนี้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 14:47:42 »
เติม E85 แล้วเครื่องพังไวจริงครับ
1. ค่าเชื้อเพลิงถูก ขับไปไหนมาไหน ท่องเที่ยวบ่อยครั้งกว่าเดิม ทำให้พังไว
2. เติมแล้วเครื่องแรง อารมณ์พาไปทำให้ขับช้าไม่เป็น เครื่องเลยพังไวขึ้น
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:07:14 »
การสึกหรอ E85 สูงกว่าจริงพูกเรื่องการสึกหรอก็ตามนั้นแต่ถึงกับต้องเอามากังวลไม๊ไม่ครับไม่ใช่มากมายขนาดนั้นแค่ต้องยอมรับว่ามากกว่ามีการเติมสาร additive หัวเชื้อป้องกันการกัดกร่อนช่วยอยู่พอสบายใจขึ้นนะครับ
ปริมาณน้ำมันเท่ากันวิ่งได้น้อยกว่าจริงทิ้งไว้นานมีระเหยไปบ้างเล็กน้อยถ้าใช้งานทุกวันเกือบทุกวันใช้ไปเลยไม่มีปัญหา
ขับต่อสัปดาห์น้อยทิ้งไว้นานไม่เหมาะจริงมีโอกาสจะแยกชั้นจากกันถ้าเป็นรถใช้งานทุกวันหรือเกือบๆไม่มีปญหาครับยกเว้นนานจริงๆไม่เหมาะครับเช่นเดือนนึงขับทีนึง

ข้อเสียก็มีคือค่าความร้อนจากการเผาไหม้ หรือค่าพลังงานที่ได้จาก E85 เทียบกับ เบนซิน แล้วจะได้น้อยกว่า ประมาณ 35% ใช้น้ำมันเต็มถังเท่ากันวิ่งได้ระยะทางน้อยลง จุดคุ้มค่าก็คือ ราคาขาย E85 ต้องถูกกว่า E10 มากกว่า 35% จึงจะคุ้ม
อ๊อคเทนสูงกว่าเบนซิน 95 จริงแต่ต้องใช้ปริมาณน้ำมันในการให้พลังงานเยอะกว่าเปลืองกว่าแต่พอคิดเป็นเงินแล้วด้วยส่วนต่างของราคาก็ถูกกว่าอยู่ดีครับ
พวกท่อยางสำหรับรถปีหลังๆหรือรถที่รองรับเติมได้ครับท่อยางเป็นแบบใหม่แล้วรองรับได้เป็น resin เคลือป้องกันท่อแข็งหรือแตกเพิ่มความทนทานรองรับแอลกฮอลล์
แนะนำว่านานๆทีสลับบ้างก็ดีครับเช่น E85 4 ถัง 95 โซฮอล 1 ถัง หรือเอาแบบสบายใจสุดถ้าเป็นผมเอง E85 ครึ่ง 95 โซฮอลครึ่งนึง

ออฟไลน์ revision11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:40:09 »
ผมมีประสบการณ์ตรงมาแบ่งปันครับ ตอนนี้ผมขับ camry 2006 2.0e ตาม spec เติมไม่ได้แม้กระทั้ง e20 แต่ปัจจุบันเติม e85 ใช้งานมาประมาณ 20 ถังแล้วครับ

ในช่วงแรกๆไปเปลี่ยนหัวฉีดเป็นของ camry 2.4 เพื่อชดเชยน้ำมัน แต่มีอาการ 2 อย่างคือ ไฟเครื่องเตือน :'( และ start ติดยาก :o ตอนแรกนึกว่าปั๊มติ๊กพัง เลยกลับมาเปลื่ยนหัวฉีดเดิมและเติม 95e10 แล้วดูอาการปั๊มติ๊กสักพัก สรุปว่าปั๊มติ๊กยังทำงานปรกติ เลยลองเติม e85 กับหัวฉีดเดิม ปรากฎว่า ไฟเครื่องไม่เตือนและ start ติดง่ายขึ้นแต่ไม่ง่ายเท่า 95e10

เลยสันนิฐานว่า
1. การเปลี่ยนหัวฉีดเป็น 2.4 ทำให้ไฟเครื่องเตือน (เตือนประมาณถังที่4) อาจเพราะน้ำมันหนาเกินไป
2. e85 เย็นทำให้ start ยากประจวบกับหัวฉีดใหญ่เลยทำให้ start ยากไปใหญ่

นอกจากนั้นยังไม่มีอาการอะไรครับ ;D ;D ;D

ตอนนี้ก็ตั้งงบใว้สำหรับปั๊มติ๊กตัวใหม่ รอว่ามีอาการเมื่อไรก็ค่อยจัดการ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 03:20:30 »
ผมมีประสบการณ์ตรงมาแบ่งปันครับ ตอนนี้ผมขับ camry 2006 2.0e ตาม spec เติมไม่ได้แม้กระทั้ง e20 แต่ปัจจุบันเติม e85 ใช้งานมาประมาณ 20 ถังแล้วครับ

ในช่วงแรกๆไปเปลี่ยนหัวฉีดเป็นของ camry 2.4 เพื่อชดเชยน้ำมัน แต่มีอาการ 2 อย่างคือ ไฟเครื่องเตือน :'( และ start ติดยาก :o ตอนแรกนึกว่าปั๊มติ๊กพัง เลยกลับมาเปลื่ยนหัวฉีดเดิมและเติม 95e10 แล้วดูอาการปั๊มติ๊กสักพัก สรุปว่าปั๊มติ๊กยังทำงานปรกติ เลยลองเติม e85 กับหัวฉีดเดิม ปรากฎว่า ไฟเครื่องไม่เตือนและ start ติดง่ายขึ้นแต่ไม่ง่ายเท่า 95e10

เลยสันนิฐานว่า
1. การเปลี่ยนหัวฉีดเป็น 2.4 ทำให้ไฟเครื่องเตือน (เตือนประมาณถังที่4) อาจเพราะน้ำมันหนาเกินไป
2. e85 เย็นทำให้ start ยากประจวบกับหัวฉีดใหญ่เลยทำให้ start ยากไปใหญ่

นอกจากนั้นยังไม่มีอาการอะไรครับ ;D ;D ;D

ตอนนี้ก็ตั้งงบใว้สำหรับปั๊มติ๊กตัวใหม่ รอว่ามีอาการเมื่อไรก็ค่อยจัดการ

มันขึ้นอยู่กับ ECU ของรถรองรับด้วยรึเปล่านะครับบางรุ่นใช้ได้จริงบางรุ่นไม่ได้ก็ต้องติดกล่องเพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 04:18:38 »

E85 ถ้าคันไหนที่รองรับมาว่า เติมได้ ก็เติมได้นั่นละครับ

แต่ จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมา กับรถทดสอบ ก็คือ

อัตราเร่ง พอกัน หรือดีกว่า เบนซิน 95 แน่ๆครับ
แต่ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ก็จะเปลืองกว่าเช่นกัน

ทกวันนี้ E85 อยู่ได้ เพราะการอุดหนุนด้านราคา ที่ทำให้ยังพออยู่ได้

ที่เติมแล้วเครื่องพังนั้น ต้องถามว่า ส่วนไหนที่จะพัง?

แต่ถ้าเป็น ปั้มติ๊ก อย่างที่น้อง iKrit พูดละก็ อันนั้น เป็นไปได้ครับ

ลองหารีวิวเก่าๆ ของ Volvo S80 E85 ที่ผมเคยทำเอาไว้ อ่านกันดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 00:46:27 »
มันก็แล้วแต่ความคิดคนนะครับ

ของแบบนี้ว่าใครโง่ไม่ได้หรอก

ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านน้ำมันอะไรมากนัก

แต่ถ้าเติม E85 ได้ ผมเติมแน่นอนจ้า