ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็วขึ้น  (อ่าน 15965 ครั้ง)

ออฟไลน์ pigkapu1

• Newbie
  • *
คนนั้นคือเพื่อนผมเอง เขาว่าทางไกลๆ ให้เติม 95 อย่าเติมเลย e85 ไม่ได้ประหยัดกว่ากันเลย แถมอืด ทำให้เครื่องพังไวอีก

ผมก็บอกไปว่ารุ่นนี้มันรองรับน่ะ จะพังเหรอ เขาก็พูดยาวเลย ไอ้ผมไม่รู้เรื่องด้วยซิเกี่ยวกับเครื่องยนต์เนี้ย

ขอถามพี่ๆหน่อย ไอ้ที่เพื่อนผมมันพูดนี่มีส่วนจริงบ้างไหม หรือว่าเป็นความเชื่อเดิมๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ขอแบบหยาบๆ

อย่าไปเชื่อแม่ง ปล่อยแม่เติม 95 ไป แน่จริงให้แม่งเติม 95 เบนซินด้วยเลย

คนพวกนี้เชื่ออะไรแล้วไม่เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆครับ ไม่ว่าจะมีข้อมูลหรือหลักฐานอะไรแค่ไหนก็ไม่สนใจ

ผมขับ Camry ACV30 ฝาถังระบุว่าเติมได้แค่ 95 เบนซิน

แต่มีคนเทสแล้วว่า E20 เติมได้ เพราะค่าออกเทนเกิน 95 และสามารถใช้กับระบบจุดระเบิดได้โดยไม่เกิดปัญหาใดๆ

ทุกวันนี้ผมเติมแต่ E20 ใช้มาเกือบปี บอกเลยแยกความต่างไม่ออกเหมือนกัน ก็ไม่รู้จะมานั่งเติมเบนซินทำไม

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เพื่อนคุณไม่เคยใช้พลังงานทางเลือกซักทางเลยอะจิ
ให้เดาอีกกรณี 1 ไม่เคยใช้รถรุ่นนี้

งั้นผมบอก จขกท.บ้างว่าเติมไปเหอะ ไม่พังหรอกกกกก ไม่งั้น hd จะทำมาทำไมกันเล่า

ผมไม่ลง detail นะครัช  ไม่แม่นเดียวเข้าใจผิด แต่หาความรู้ได้ใน www.google.co.th ครับ

แล้วจะรัก computer มากขึ้นอีก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Coat145

ขอแบบหยาบๆ

อย่าไปเชื่อแม่ง ปล่อยแม่เติม 95 ไป แน่จริงให้แม่งเติม 95 เบนซินด้วยเลย

คนพวกนี้เชื่ออะไรแล้วไม่เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆครับ ไม่ว่าจะมีข้อมูลหรือหลักฐานอะไรแค่ไหนก็ไม่สนใจ

ผมขับ Camry ACV30 ฝาถังระบุว่าเติมได้แค่ 95 เบนซิน

แต่มีคนเทสแล้วว่า E20 เติมได้ เพราะค่าออกเทนเกิน 95 และสามารถใช้กับระบบจุดระเบิดได้โดยไม่เกิดปัญหาใดๆ

ทุกวันนี้ผมเติมแต่ E20 ใช้มาเกือบปี บอกเลยแยกความต่างไม่ออกเหมือนกัน ก็ไม่รู้จะมานั่งเติมเบนซินทำไม
+1ครับ โรงงานเค้าอุตส่าห์ออกกเเบบรองรับน้ำมัน..วิศวกรเค้าคงคิดมาเเล้วละครับ ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

• Newbie
  • *
ผมก็ไม่รู้จะเถียงมันยังไง บอกว่ารถผมมีสติกเกอร์ e85 มาจากโรงงานเลยน่ะ มันก็บอกว่าแค่รองรับ แต่ใช้ไปเครื่องจะพังไว เหอๆ ไม่รู้จะเถียงมันยังไงดี

ขอแบบหยาบๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็Ū
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 17:20:01 »
ตบกระโหลกมันเลย 1ที นี่!!  โง่แล้วอวดฉลาดนะมรึง เค้าใช้กันมากี่ปีแล้วE85

ด่ามันอีก "สมองอะสมองๆ หัวอย่าเอาไว้บนบ่า" เคยรู้ข้อมูลจริงๆอะไรไหม หรือนั่งเทียนเอา

คนเคยใช้มรึงเคยถามรึเขารึเปล่า รึฟังความจากคนไม่เคยอย่างเดียว เดี๋ยวบั๊ดตบอีกซักดอก(ง้างมือด้วย)

แล้วก็สั่งเด็กปั๊ม ไอ่น้อง 85เต็มถัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 17:35:01 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ PumpNISMO

ปล่อยเค้าไปเถอะครับ ทุกวันนี้ที่E85ราคาถูกก็เพราะคนเติม95อุดหนุน ต้องขอบคุณเค้านะครับ

ออฟไลน์ tosa

พลังงานทางเลือก...ถ้าเค้าเลือกจะเชื่อแบบนั้น ก็ป่วยการที่จะอธิบาย ไม่เปลืองตัวด้วยเผื่อวันหน้าเครื่องรถเกิดมีปัญหาไม่ว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร เค้าจะพาลได้ว่าเกิดจากเติม e85

• Newbie
  • *
ผมก็ยังเติม e85 นะถูกมาก เต็มถัง 900

ออฟไลน์ Freekick042

เครื่องอืด มาดวลกันได้ว่าอืดจริงมั้ย แรงกว่าเบนซิลอีก แต่เผาเร็วกว่าน้ำมันลดเร็วกว่า(ไม่เกี่ยวกับระเหยในถังนะ E85ระเหยช้ากว่าเบนซิลอีกเดี๋ยวจะไปเจอความเชื่อผิดๆอีก)แต่คำนวนค่าใช้่จ่ายออกมาแล้วยังถูกกว่าครับ
บริษัทรถเค้าทำมาให้เติมได้อยู่แล้วไม่มีปัญหาครับ ชิ้นส่วนต่างๆเค้าทำมารองรับอยู่แล้วใครบอกไม่ได้ตบกระโหลกได้เลย
ขนาดบางรุ่นไม่รองรับเค้ายังเติมได้เลยแต่จะมีปัญหาแค่พวกชิ้นส่วนที่ไม่ใช่โลหะครับ ตัวเครื่องที่เป็นโลหะแอลกอฮอล์มันกัดไม่เข้าหรอกครับ

แต่ผมว่าปล่อยเค้าไปครับเงินเค้า เราแอบสะใจก็พอ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็วขึ้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 18:51:18 »
สติวปิ๊ดแต่อวดฉลาดครับ
e85 ค่าออกเทนมากกว่า 95 หนิครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ [J]e[w]

Re: มีคนคิดว่า new city เติม e85 แล้วเครื่องจะพังเร็วขึ้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 18:51:38 »
เหมือนญาติผมไม่มีผิดเลยครับ เจอกันทีไรชอบบอกว่าอย่าไปเติมมันนะแก๊สโซฮอล์อะ เครื่องพังมันจะไม่คุ้ม ผมนึกในใจ มาช่วยออกค่าน้ำมันให้ผมป่าวหละ.... แหมๆก็รถคุณท่านเล่นติดแก๊สหนิจะเติมเบนซินไว้สตาร์ทอย่างเดียวกระเป๋าก็ไม่น่าจะแฟบหรอก -*-

ไม่อยากจะเถียงเรื่องนี้กับคนมีอายุเยอะๆที่ยังไม่ยอมรับเรื่องใหม่ๆเท่าไหร่เลย >:(
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 18:55:52 »
คนแก่ไม่ยอมรับผมว่าไม่ค่อยเท่าไร ผมกับเพื่อนนี่อายุ28 มันน่าจะเสพข่าวสาร ข้อเทจจริงมากกว่านี้น่ะ

เหมือนญาติผมไม่มีผิดเลยครับ เจอกันทีไรชอบบอกว่าอย่าไปเติมมันนะแก๊สโซฮอล์อะ เครื่องพังมันจะไม่คุ้ม ผมนึกในใจ มาช่วยออกค่าน้ำมันให้ผมป่าวหละ.... แหมๆก็รถคุณท่านเล่นติดแก๊สหนิจะเติมเบนซินไว้สตาร์ทอย่างเดียวกระเป๋าก็ไม่น่าจะแฟบหรอก -*-

ไม่อยากจะเถียงเรื่องนี้กับคนมีอายุเยอะๆที่ยังไม่ยอมรับเรื่องใหม่ๆเท่าไหร่เลย >:(

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 18:57:04 »

เดี๋ยวนะๆ ติดแก๊สนี่ตัวพังไวกว่าอีก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 19:26:12 »
ที่เพื่อนคุณกล่าวมานั้นถูกครึ่งไม่ถูกครึ่งครับ คือ E85 จะไม่เหมาะกับรถที่เติมแล้วจอดไว้นานเป็นเดือนแล้วใช้ซักทีครับ มันจะกัดกร่อนคราบสกปรกต่างๆ ค้างไว้ เมื่อเริ่มสตาร์ทเมื่อไรแล้วท่อจะสะอาดปิ๊ง แต่จะไปตันที่กรองน้ำมันหรือปั๊มติ๊กครับ กับตอนช่วงอากาศหนาวแบบหน้าหนาวที่ผ่านมา (หนาวจับใจ) จะสตาร์ทติดยากกว่าปกติครับ ส่วนเรื่องความดังของเครื่องเมื่อใช้ E85 ก็จะดังกว่าหน่อย แต่ไม่ถึงกับดังให้รู้สึกว่ามันดังเกินกว่าปกติ

ข้อเสียของ E85 มีเท่านี้ล่ะครับ ถ้าไม่อยู่ในกลุ่มที่นานน้านจะใช้รถซักทีก็ใช้ E85 ไปเถ๊อะ......
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 19:30:02 »
ถ้ามันจริง ฮอนด้าจะกล้าเอามาเป็นจุดขายไหมล่ะครับ. ต้องเสี่ยงเจอกับดราม่า รถมีปัญหาเต็มไปหมด.

คนไม่เคยเติมก็ว่ากันไป. แต่ถ้าสเป็คโรงงานบอกว่าเติมได้ เติมไปเลยครับ.

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 19:36:34 »
เพราะคนเรามีความเชื่อที่ว่าของถูกและดีไม่มีในโลก

...... แต่มันก็ไม่เสมอไป อย่างเช่น E85

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 19:52:23 »
น้ำมันไร้สารตะกั่วอย่าใช้เดี๋ยวเครื่องพัง>>> แก๊สโซฮอล์อย่าใช้เดี๋ยวเครื่องพัง>>> E20อย่าใช้เดี๋ยวเครื่องพัง>>> E85อย่าใช้เดี๋ยวเครื่องพัง >>>??? :-[

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:20:07 »
ปล่อยเค้าไปเถอะครับ แน่จริงให้เพื่อนคุณเค้าเติมเบนซิน95เลยแน่นอนสุด รถใช้e85มันใช้ได้อยู่แล้วไม่พังหรอกโรงงานเค้าออกแบบท่อยางน้ำมันไว้รับอยู่แล้วอย่างเลวร้ายที่สุดรถก็อาจโทรมเร็วกว่ากินน้ำมันกว่าอืดกว่าใช้95นิดหน่อยแต่ถ้าแลกกับความประหยัดแล้วคุ้ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:22:14 »
เดี๋ยวผมจะเอาลิ้งกระทู้นี้ไปโพสหน้าเฟรชมันดีกว่า ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:27:59 »
ถ้ารถเขาเติมได้เฉพาะเบนซิน 95 เขาก็คงกลัวเครื่องพังและจงใจเติมแต่น้ำมัน RON 98+ ล่ะมั้งครับ เหมือนกัน

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:45:25 »
ง่ายๆเลยรถใครคนนั้นเติม ใช้ camry acv30ก้อเติม e20 ไม่มีที่ไหนรองรับว่าใช้ได้หรือไม่ แต่น้ำมันแพงก้อเลยเติม แรงเท่าเดิม กินน้ำมันเท่าเดิม แต่เหมือนสั่นแรงขึ้นเล็กน้อยตอนรอบเดินเบาแล้วแอร์ติด เลยไม่รุ้ว่าเป็นเพราะส่วนไหน คนบอกว่าสั่นแรงขึ้นเพราะพ่อเปนคนขับสองสามเดือนได้ขับซักที  บอกหลังจากให้ขับไป 50โลอ่ะนะแล้วค่อยบอกพ่อวีาเติม e20มาหลายถังละ เทียบกะ e10นะไม่เคยให้เบนซิน95ตั้งแต่ซื้อรถป้ายแดงมาเลย กับเพื่อนขับ teana j32 เติมแค่e10 เติท95ด้วยทั้งๆที่เครื่องรับ 91 ได้ แต่เรื่องการเติมน้ำมันอยู่ที่คนขับไปเติมและเป็นเงินของใคร รถของใคร ถ้ารถเพื่อนคุณก้อเติมตามใจเจ้าของรถไป แต่ถ้ารถเราก้อเติมตามใจเรา ไม่เห็นจะยากตรงไหน

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:57:02 »
ผมว่าคนแบบนี้เหมือนกบในกะลา อธิบายหรือเถียงไปเปล่าประโยชน์ครับ ก็ในเมื่อรถมันออกแบบให้ใช้กับ E85 อยู่แล้วก็อย่าไปแคร์ครับ ถ้าหาปั้ม E85 เติมได้ก็ใช้ๆไปเถิดครับ มันรองรับอยู่แล้วอย่าคิดไรมากตามคนพวกนี้ครับ  :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 22:00:17 »
พูดเป็นเล่น !

เติม E85 แล้วเครื่องพัง  วิศวกรฮอนด้า ก็ต้องถูกนำตัวมาขึ้นศาลซิครับ  ใครจะเสี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 22:27:37 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 22:08:32 »
ง่ายๆเลยรถใครคนนั้นเติม ใช้ camry acv30ก้อเติม e20 ไม่มีที่ไหนรองรับว่าใช้ได้หรือไม่ แต่น้ำมันแพงก้อเลยเติม แรงเท่าเดิม กินน้ำมันเท่าเดิม แต่เหมือนสั่นแรงขึ้นเล็กน้อยตอนรอบเดินเบาแล้วแอร์ติด เลยไม่รุ้ว่าเป็นเพราะส่วนไหน คนบอกว่าสั่นแรงขึ้นเพราะพ่อเปนคนขับสองสามเดือนได้ขับซักที  บอกหลังจากให้ขับไป 50โลอ่ะนะแล้วค่อยบอกพ่อวีาเติม e20มาหลายถังละ เทียบกะ e10นะไม่เคยให้เบนซิน95ตั้งแต่ซื้อรถป้ายแดงมาเลย กับเพื่อนขับ teana j32 เติมแค่e10 เติท95ด้วยทั้งๆที่เครื่องรับ 91 ได้ แต่เรื่องการเติมน้ำมันอยู่ที่คนขับไปเติมและเป็นเงินของใคร รถของใคร ถ้ารถเพื่อนคุณก้อเติมตามใจเจ้าของรถไป แต่ถ้ารถเราก้อเติมตามใจเรา ไม่เห็นจะยากตรงไหน

ถ้าเป็น E20 ลอง Esso ดูนะครับ เพราะผมใช้แล้วรู้สึกเดินเบาเรียบเนียนที่สุด

เดี๋ยวผมจะลอง Caltex E20 ดูมั่งว่าเป็นไงเพราะเห็นตรงใกล้ซอยรางน้ำติดป้ายอยู่ว่ามีแล้ว

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 23:07:26 »

ถ้าเป็น E20 ลอง Esso ดูนะครับ เพราะผมใช้แล้วรู้สึกเดินเบาเรียบเนียนที่สุด

เดี๋ยวผมจะลอง Caltex E20 ดูมั่งว่าเป็นไงเพราะเห็นตรงใกล้ซอยรางน้ำติดป้ายอยู่ว่ามีแล้ว

จริงหรอคับ สงสัยต้องลอง แต่ไม่ได้เติม esso มานานแล้ว เพราะแต่ก่อนใช้ city เติมแล้วมันอืด e10 นะ เติมกี่ทีก้ออืดเร่งช้า เลยไม่เคยเติมอีกเลย แต่ camry เครื่องใหญ่อาจจะไม่รุ้สึกมั้ง ต้องลองและ ขอบคุนสำหรับคำแนะนำนะคับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 00:16:19 »
ดีแล้วครับ e85 กลัวกันเยอะๆ จะได้ไม่ต้องมาแย่งที่เติม

ออฟไลน์ idea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:06:32 »
เครื่อง L15B

B=brazil ต้นตำหรับ E100  ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:58:16 »

ไอเติมมันเติมได้ครับ  รถผมไม่รองรับยังเติมได้เลย JAZZ '12 ไม่มีกล่อง Flex
(แต่ของบางคนไฟเอนจิ้นดันโชว์เพราะเติมถี่เกินไป)

แต่ก็พึงสังวรไว้ด้วยว่า ต่อให้เติม E 85 ได้
ก็อย่าให้บ่อยเกิน วนกลับมา E10 หรือเบนซินแท้ๆ บ้างก็จะดีกับตัวรถด้วย

ออฟไลน์ NPS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 09:15:54 »
ความเชื่อลบยากครับ ผมลองนึกเล่นๆ ถ้าราคาน้ำมันเท่ากันหมด ผมว่าคนส่วนใหญ่เติมเบนซิน 95