ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถในกทมน่ากลัวเหมือนกันนะครับ จากเด็กต่างจังหวัด  (อ่าน 14070 ครั้ง)

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
เมื่อวานมีโอกาศได้เข้าผ่านเข้า กทม ยิ่งเป็นเวลาเพิ่งจะมืดรถเยอะมากๆและขับโหดกันจริงๆจ่อท้ายเอย มอเตอร์ไซค์วิ่งปาดไปมาเอย แท็กซี่เอย การขอเปลี่ยนเข้าเลนส์ก็แสนจะยากโดนปิดตลอด ฮาาา ... วิ่งกันเบียดๆมากมองกระจกทีนี่ตกใจเลยรถแนบซ้ายแนบขวา โอ้ยผมเครียดเกร็งเลยจริงๆมา กทม มาหลังๆรถเยอะขึ้นมากจริง แถมถ้าเลี้ยวผิดจุดก็ยาวเลยทีเดียว 

เพื่อนสมาชิกที่ใช้รถใน กทม นี่ต้องยอมรับเลยจริงๆครับว่าต้องมีสติแน่มากจริงๆเผลดขาดสติไม่ได้เลยทีเดียว ขาดสติมีได้เฉี่ยวชนแน่นอน ยิ่งถ้าต้องอยู่ในถนนหลาย ชม.

ปล.ไม่มีไรครับบ่นเฉยๆ ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
บ้านผม สมุทรปราการ ขับเข้ากรุงเทพทีไรทั้งที่ระยะทางก็ไม่ไกลแต่ขับละสายตาไม่ได้เลยต้องมองซ้ายขวาหน้าหลังตลอด ไอเราก็ไม่ค่อยชินทางด้วย ถึงบ้านหลับสบายเลยครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ Shikalouis

• **
รถเยอะขึ้นจริงๆครับ ต้องเผื่อเวลาเดินทาง+ศึกษาเส้นทางไว้เลยครับถ้ามีธุระ555

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
จริงครับ เส้นทางก็อะนะ บทเราอยากจะเลี้ยวขวาแต่ต้องเลี้ยวขวาเพื่อกลับรถ (ไรว๊า) บางทีเลยไปแยกนึงเศร้าเลยย้อนกลับมาเกือบชั่วโมง บางทีขับๆไปอ้าวขึ้นทางด่วนตอนไหนว่ะ บางทีไม่รู้ว่าต้องชิดซ้ายต้องมาแทรกด้วยความจำเป็นไม่ใช่ลัดคิวเห็นแก่ตัวอะไรก็ไม่ค่อยมีคนมีน้ำใจให้เราตัดเข้า โอย...อีกเยอะ

เหนื่อยใจมากๆในการขับเข้ากรุงเทพแต่ละครั้งไม่เคยมีครั้งไหนที่ไม่หงุดหงิดเลย ดีที่ไม่ต้องมีธุระบ่อยๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมอยู่ สมุทรปราการ ไม่กล้าขับเข้าในตัว กทม เลย
เคยไปแค่ เส้น อ่อนนุช ลาดกระบัง เท่านั้น

ถ้าเข้าไปลึกกว่านั้น ผมไปด้วยวิธีอื่นแทน ไม่กล้าขับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมขับทุกวันเช้าเย็น กลางคืนถ้ารถเยอะๆเปิดเลนกันเพิ่มนี่ขับลำบากเหมือนกันครับ(รถผมฟิลม์80รอบคัน) ยิ่งถ้าใช้ความเร็วสูงๆยิ่งเสียว

แต่ถ้าใครขับบ่อยๆจะรู้ครับ คนกทม.ขับรถเป็นระเบียบ อ่านใจง่ายกว่าที่อื่น ไม่ค่อยมีปัญหาครับถ้าไม่ทำผิดกฎ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมว่าคนกทม. ขับรถไม่เป็นระเบียบและไม่มีวินัยด้วยครับ โดยเฉพาะแทรกซ้ายปาดขวาเข้าตีนสะพาน หรือบริเวณจุดเข้าออกทางหลักกับคู่ขนานเวลารถเยอะๆ ก็เบียดแทรกซ้อนกันเละเทะไปหมด ยูเทิร์นซ้อนก็เจอบ่อยครับ แต่เป็นพฤติกรรมที่คาดเดาได้และถ้าเข้ามา กทม. บ่อยๆ ก็จะชินและรู้ว่าต้องขับยังไงครับ เมื่อก่อนผมทำงานแถว ทองหล่อ เพลินจิต พญาไท สู้ตายทุกวันครับ เดี๋ยวนี้หนีออกมาทำงานนอกสบายขึ้นเยอะครับ
แต่เชื่อเถอะครับว่ายังมีโหดกว่า กทม. ครับ ผมเคยไปบังคลาเทศ รถทุกคันมีกันชนรอบคันและทุกคันก็รอยครับ ขับห่างกันแค่ 10 ซม. เท่านั้นครับ ถนนมี 4 เลน คนบังคลาเทศขับได้ 6 เลนเลยครับ สี่แยกไฟแดงตำรวจต้องมีเชือกขึงกันคนฝ่าไฟแดงด้วยครับ สุดยอดมากประเทศนี้

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
ผมว่าคนกทม. ขับรถไม่เป็นระเบียบและไม่มีวินัยด้วยครับ โดยเฉพาะแทรกซ้ายปาดขวาเข้าตีนสะพาน หรือบริเวณจุดเข้าออกทางหลักกับคู่ขนานเวลารถเยอะๆ ก็เบียดแทรกซ้อนกันเละเทะไปหมด ยูเทิร์นซ้อนก็เจอบ่อยครับ แต่เป็นพฤติกรรมที่คาดเดาได้และถ้าเข้ามา กทม. บ่อยๆ ก็จะชินและรู้ว่าต้องขับยังไงครับ เมื่อก่อนผมทำงานแถว ทองหล่อ เพลินจิต พญาไท สู้ตายทุกวันครับ เดี๋ยวนี้หนีออกมาทำงานนอกสบายขึ้นเยอะครับ
แต่เชื่อเถอะครับว่ายังมีโหดกว่า กทม. ครับ ผมเคยไปบังคลาเทศ รถทุกคันมีกันชนรอบคันและทุกคันก็รอยครับ ขับห่างกันแค่ 10 ซม. เท่านั้นครับ ถนนมี 4 เลน คนบังคลาเทศขับได้ 6 เลนเลยครับ สี่แยกไฟแดงตำรวจต้องมีเชือกขึงกันคนฝ่าไฟแดงด้วยครับ สุดยอดมากประเทศนี้

อ่านแล้วถึงกับอมยิ้มเลยทีเดียวครับ 555
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ mongolias

ออกตัวก่อน ผมคนต่างจังหวัดนะครับ ขับรถในกรุงเทพ ผมเฉยๆนะ
ผมยังมองว่า คนกรุงเทพขับรถมีระเบียบมากกว่าซะด้วยซ้ำ ระวังอย่างเดียว คือ ถ้าจะไปตรงไหนแล้วควรจะไปให้ถูก เพราะถ้าเลี้ยวผิดหรือเลยนี่ หาทางกลับเหนื่อยหน่อย

ผมว่าขับรถในนิคมนี่แหละ นรกที่สุดแล้ว อย่างผมทำงานที่อมตะนคร สิ่งที่เจอทุกวัน
- มอเตอร์ไซด์ที่ไม่กลัวตาย พร้อมเสียบทุกเมื่อแม้ช่องจะเล็กขนาดไหน ปาดซ้าย มุดขวา ราวประหนึ่งเล่นเกมส์ คงคิดว่าตัวเองเป็นแมว 9 ชีวิต โดนรถชนแล้วไม่เจ็บไม่ตาย
- รถยนต์ที่ต่างทำเวลาเพื่อให้เข้างานทัน ยิ่งเป็นรถบัสหรือรถตู้รถรับส่งพนักงานแล้ว พี่พร้อมจะจอดทุกเมื่อ แม้จะวิ่งอยู่กลางถนน ถ้ากรูจะจอดซะอย่าง เปิดไฟกระพริบถือว่าถูกกฎหมายแล้ว

พวกนี้ ผมเจอทุกวัน เหมือนเป็นการฝึก Skill การขับรถอย่างดีเลยทีเดียว ดังนั้นขับรถในกรุงเทพ สำหรับผม สิวๆ 5555

ออฟไลน์ PREM

ผมขับในกรุงเทพมาตลอด ผมว่าต่อให้รถเยอะและเบียด แต่คนก็เดาใจง่ายนะครับ
ตรงกันข้ามผมไปขับตัวเมืองต่างจังหวัด ต้องคอยระแวงมอเตอร์ไซค์กับรถตจว.มากกว่า
คาดเดายาก และมักจะชอบทำอะไรเสี่ยงตายกว่ารถกรุงเทพ โดยเฉพาะพวกนึกจะออกจากซอยก็ออกไม่มองอะไรเลย เจอบ่อยสุด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ revision11

• Newbie
  • *
เห็นด้วยส่วนหนึ่งครับ คือ คนขับในกรุงเทพขับรถแย่ๆเยอะครับ แทรก เบียด ไม่เปิดไฟเลี้ยว ตัดหน้า แต่ก็เดาทางได้ ทำให้เราวางแผนการขับได้ประมาณหนึ่ง อาจเป็นเพราะการทำแบบนั้นเข้าตั้งใจที่จะทำและทำอย่างมีสติ คือจงใจที่จะทำถ้าโอกาศมันอำนวย และถ้าเกิดการวัดใจกันก็จะมี limit ที่จะต้องยอมให้ โดยที่จะไม่เกิดความเสียหายครับ ต่างกับต่างจังหวัดที่เดาแทบไม่ออกว่างะเอายังไงกับชีวิต ขับแบบเลื่อนลอย ไม่สนใจสิ่งรอบข้าง เกือบไปหลายครั้ง

keanetona

• บุคคลทั่วไป

หน้าทางเข้าที่จอดรถพันทิพประตูน้ำก็มีเชือกมากั้นคนเดินข้ามด้วยนะ

ออฟไลน์ Jatupon

ผมขับทุกวันเช้าเย็น กลางคืนถ้ารถเยอะๆเปิดเลนกันเพิ่มนี่ขับลำบากเหมือนกันครับ(รถผมฟิลม์80รอบคัน) ยิ่งถ้าใช้ความเร็วสูงๆยิ่งเสียว

แต่ถ้าใครขับบ่อยๆจะรู้ครับ คนกทม.ขับรถเป็นระเบียบ อ่านใจง่ายกว่าที่อื่น ไม่ค่อยมีปัญหาครับถ้าไม่ทำผิดกฎ

เห็นด้วยครับ      ถ้านับเฉพาะคนที่ขับรถในกรุงเทพแท้ๆ มาตลอด   จะอ่านทาง และเดาใจกันง่ายครับ  ผมขับรถใน กทม.  มาตั้งแต่ได้ใบขับขี่   ตอนอายุ  18   จนปัจจุบัน 33  (แอบแก่)    ขับรถใน  กทม ไม่ยาก   ขอให้แม่นเส้นทาง และตัดสินใจให้ไว   แตกต่างกับ ออก ตจว.  มาก   เจอ มอไซค์ย้อนศร  ตัดหน้า   เล่นเอาเหวอ  

แต่ที่มันเละ และขับยากทุกวันนี้ ในความเห็นผม   เริ่มต้นจาก รถตู้วิน  ที่ผมจำไม่ได้จริงๆ ว่ามันเริ่มก่อตั้งขึ้นมาตั้งแต่เมื่อไร     เมล์เล็ก ที่ว่าแน่ๆ  ผมว่าสู้รถตู้วินไม่ได้     แท็กซี่ ถ้าไม่ติดว่า ชอบปาดรับผู้โดยสาร  โดยรวมผมว่า ค่อนข้างมีน้ำใจ      แต่นาทีนี้  ที่มาแรงมาก  คือ  ECO CAR  มือใหม่ อาจจะไม่ได้ตั้งใจ    แต่ความที่เป็นมือใหม่  ทำให้ การบังคับ ควบคุมรถ  ให้ เคลื่อน flow  ไปกับการจราจร  ยังไม่ดีนัก  

โดยรวมที่ต้องระวัง  ตามความเห็นของผม เรียงตาม ลำดับความน่าสะพรึง  สำหรับการขับรถใน กทม. มีดังนี้  

1. รถตู้วิน   ( แชมป์ แบบไร้คู่แข่ง)
 2. สองแถว ในถนนย่อย  เช่น : ในซอยลาดปลาเค้า  , กรุงเทพกรีฑา
 3. มอเตอร์ไซค์  (ที่ไม่ใช่ BB)
 4. เมล์เล็ก , รถร่วม  
 5. แท็กซี่ ปาดรับผู้โดยสาร
 6. ECO Car + มือใหม่ ป้ายแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 17:23:32 โดย Jatupon »

ออฟไลน์ Highway Star

ขับบ่อ่ยๆถึงจะชินเองครับ มันไม่เหมือนกัน แต่ในกทมชั้นในผมว่าขับง่ายกว่า รอบนอกรวมถึงตจวนะ ถึงจะแย่งเลนกันบ้างไม่มีน้ำใจบ้างก็ยังเดากันถูก แต่ตจวมักต้องระวังรถตัดหน้ามากกว่า แต่กลับกันตจวจะมีน้ำใจให้ทางกันมากกว่า

ออฟไลน์ kati348

มีปํญหาจริงๆครับ ถ้าขับจากต่างจังหวัดเข้า กทม

หรือ ออกจาก กทม ไปต่างจังหวัด  มันกะจังหวะผิดกันมาก

แต่ถ้าขับใน กทม ตลอด  หรือ ขับทางไกลไม่ผ่าน กทม.จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ kpar

• **
ผมว่าขับรถต่างจังหวัดยากกว่าครับ เค้าไม่ค่อยเคารพกฎจราจรคิดจะเลี้ยวก็เลี้ยว จะจอดก็จอด สัญญาณไฟก็ไม่ค่อยทำ ต้องระวังมากๆครับ

ออฟไลน์ MystogaN

บ้านอยู่ค่อนข้างในเมือง เวลาขับรถออกแต่ละทีก็เครียดนะ ขับไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร่ครับ

สังคมแก่งแย่ง เกือบจะเหมือนจีนละแต่ยังไม่เท่า จีนหนักกว่านี้เยอะ ;D

ปล.คนในเมืองมักจะรีบไปให้ถึงที่หมายให้เร็วที่สุดไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ตาม ยกเว้นการชน เพราะเสียเวลารอประกัน !!

ปล2.ส่วนต่างจังหวัดจะขับแบบผู้สูงอายุในกทม.อะครับ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
กทม ขับยากตรงรถติดๆเบียดไปมาแทรกซ้ายแทรกขวา แต่เวลาเกิดอุบัติเหตุก็ไม่ร้ายแรงมาก
ตจว ถนนโล่งๆขับง่าย ขับ100กว่า แต่เกิดอุบัติเหตุทีนึงมีเจ็บมีตายกันเยอะ

ออฟไลน์ Volta

ผมคนต่างจังหวัดเข้ามาอยู่ใน กทม เหมือนกันครับ ขับใน กทม แรกๆก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน
แต่สักพักก็ปรับตัวได้ครับ ขับใน กทม ต้องคิดไว ทำไว ถ้ามัวแต่ยึกๆยักๆก็อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้
แต่ที่แตกต่างกันชัดเจนคือขับใน กทม จะเหนื่อยกว่ามากครับ นั่งอยู่ในรถนานๆเวลารถติดนี่ แทบสลบ 555

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
ส่วนตัวผมคิดว่าขับใน กทม. ง่ายกว่าครับเพราะเราตื่นตัวตลอดเวลา พอจะเดาได้

แต่ขับต่างจังหวัดบางทีก็เดาใจยากครับ เหมือนจะให้ทางเราแต่อยู่ดีๆก็พุ่งออกมาซะงั้น

ออฟไลน์ mozart

ผมกลับมองว่า คนกรุงเทพมีน้ำใจให้คนข้ามถนน ยอมให้รถออกจากซอย มากกว่าและมากจริงๆเมื่อเทียบกับคนต่างจังหวัดครับ ต่างจังหวัดผมออกจากซอยชิดซ้ายมา ไม่มีใครยอมให้ผมขึ้นขวาเลย คือไรน้ำใจหรือจะรีบไปตายห่า แล้วก็วินัยการขับ ต่างจังหวัดขับรถได้มั่วมากอยากเลี้ยวอยากจอด เอาเลยเต็มทีเต็มถนน   (ผมใช้ชีวิตทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัดครับ) อะไรก็ช่างครับผมรับได้หมด แต่เรื่องน้ำใจในท้องถนนนี้ ชอบพระนครมากกว่านะ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมขับในกทม มาเป็น 10ๆปี  ผมไม่รู้สึกว่าน่ากลัวนะ

ที่น่ากลัวคือ ตจว มากกว่า  นึกจะออกก็ออก นึกจะขับสวนเลนส์ก็สวนมาดื้อๆ

ยิ่ง มอไซด์ ตัวดีเลย ขับเหมือนไม่กลัวรถใหญ่

ออฟไลน์ redsun

ส่วนมากใครเปิดไฟเลี้ยวแล้วจังหวะโอเค ผมให้ตลอดครับ
น้ำใจเล็กๆน้อยๆลดอุบัติเหตุได้และบรรยากาศการขับรถดีไปด้วยครับ :)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
เด็ก ตจว.ครับ  เข้ากรุงเทพ นี่หงุดงิดมากเลยครับ

โดยเฉพาะเราไม่ค่อยรู้ทาง ถ้ารู้ทางแล้วก็โอเคร ครับ

แต่หงุดงิดตรงมัน รถติดนี่ล่ะ

ออฟไลน์ DArkMaster

ขับในกทม.ต้องระวังมอไซด์ครับ ไปไวมาไวมาก ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นธรรมดา เมื่อรถเยอะ แออัดครับ และจริงตรงเรื่องพวกแว้น เป็นแต่แทรก น่ารำคาญมากๆ ส่วนต่างจังหวัดเท่าที่เคยสัมผัสก็ต้องระวังไปอีกแบบ

ออฟไลน์ Freekick042

จขกท.เจอปาดกันในลานจอดรถแล้วจะยิ่งกว่านี้ วันก่อนก็เจอชนกันในอิเกียที่อย่างกว้างรถเหลือแค่2คันยังจะรีบกัน

ผมอยู่สมุทรปราการ ได้ใบขับขี่วันแรกผมเอารถไปสยามเลยครับ เลี้ยวผิดเลนส์เลยขึ้นทางด่วนบ้าง ลืมกางกระจกบ้างหาปุ่มลนลานเลยเพราะรถใหม่ จ่ายเงินทางด่วนมัวแต่หาเศษตังเกือบทิ่มตู้
ไปซัก2เที่ยวก็ชินแล้วครับเจอที่อื่นรถเยอะๆก็ไม่กลัวแล้ว

ต่างจังหวัดนี่ผมกลัวเลยคือวิ่งเร็วๆแล้วแซงไปเจอซาเล้งเลนขวาบ้าง มอไซค์สวนแบบปิดไฟบ้าง

แต่ผมไม่เคยชนนะรถเยอะๆเนี่ย ชอบไปชนตอนรถโล่งๆขับแล้วเหม่อ ครูดกิ่งไม้ข้างทางนี่ประจำ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไปปีที่แล้ว เอารถไป เปิดไฟเลี้ยวจนเลยซอย
พอเปิดไฟเลี้ยวมีแต่คนเหยียบใส่ 555
เดี่ยวก็ชินครับ ปรับตัวไม่ยาก รถเยอะๆขับง่าย
รถโล่งๆอันตราย ตจว นี่ตัวอันตรายเลย

ออฟไลน์ Mark_UK

Re: ขับรถในกทมน่ากลัวเหมือนกันนะครับ จากŬ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:05:58 »
ผมบ้านอยู่ต่างจังหวัดคับ แต่ตั้งแต่ได้ใบขับขี่มาก็อยุ่ต่างประเทศมาตลอด-ตอนนี้
เวลากลับไทยก็เลยได้มีโอกาสขับรถทั้งใน กทม และ ตจว พอๆกัน เพราะต้องเข้ามาอยุ่ กทม เป้นระยะเวลานานๆหลายๆที

ผมมองว่า กทม ขับง่ายกว่ามากๆคับ อย่างที่หลายท่านว่ามา
คือมันเดาได้ เหมือนขับๆไป มองตารู้ใจ กะจังหวะง่าย แต่ต้องหูไวตาไว ปฏิกิริยาไว
แต่ต่างจังหวัด มองตานี่ไม่รู้ใจเลย เหมือนเขาไม่ได้มองเราเลยด้วยซ้ำ กะจังหวะ เดาใจยากมากๆ

โดยส่วนตัวผมชอบ กทม มากกว่า (ยกเว้นรถติด)  ถึงจะมีเลี้ยวผิด เข้าผิดเลน เสียเวลาบ่อยๆแต่ถ้าชินทางแล้ว คราวหน้าไม่ผิดแน่นอนคับ
ขับกลางคืนถนนโลงๆบนทางด่วนมันเป็นอะไรที่ผมฟินมากๆ

แต่ถ้าต่างจังหวัด ผมชอบทางหลวงยาวๆ รถบางๆคับ ถ้าในตัวจังหวัดเป็นอะไรที่น่าปวดหัวมากๆ

แต่ถ้าให้ชอบสุดก็คงที่ยุโรปล่ะคับ ไม่ค่อยผิดวินัยกันเลยเพราะโทษปรับมันรุนแรงมากๆคับ ผมเคยเจอใบสั่ง 2-3 ใบพร้อมกัน จ่ายแทบอ๊วก รวมๆเกือบหมื่น(บาท) คนเลยไม่กล้ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 21:13:15 โดย Mark_UK »

ออฟไลน์ tierak

เห็นด้วยส่วนหนึ่งครับ คือ คนขับในกรุงเทพขับรถแย่ๆเยอะครับ แทรก เบียด ไม่เปิดไฟเลี้ยว ตัดหน้า แต่ก็เดาทางได้ ทำให้เราวางแผนการขับได้ประมาณหนึ่ง อาจเป็นเพราะการทำแบบนั้นเข้าตั้งใจที่จะทำและทำอย่างมีสติ คือจงใจที่จะทำถ้าโอกาศมันอำนวย และถ้าเกิดการวัดใจกันก็จะมี limit ที่จะต้องยอมให้ โดยที่จะไม่เกิดความเสียหายครับ ต่างกับต่างจังหวัดที่เดาแทบไม่ออกว่างะเอายังไงกับชีวิต ขับแบบเลื่อนลอย ไม่สนใจสิ่งรอบข้าง เกือบไปหลายครั้ง

ตามนี้เลยครับ เป๊ะๆ แต่ที่ผมเบื่อที่สุดกับการขับรถในกรุงเทพ คือการเสียเวลบนถนนกับปัญหารถติด ยิ่งเราเคยอยู่ต่างจังหวัดด้วยแล้ว มันเกิดการเปรียบเทียบ อยู่กรุงเทพ เบื่อการขับรถไปเลย