ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถในกทมน่ากลัวเหมือนกันนะครับ จากเด็กต่างจังหวัด  (อ่าน 14072 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
สมัยก่อนผมก็ไม่ชิน แต่ 3-4 ปีหลัง ๆ นี้ เข้า กทม บ่อย แทบทุกเดือน
จนทุกวันนี้ผมชินไปแล้วล่ะ เรื่องพวกนี้หากเราปรับตัวได้ก็สบาย ๆ ครับ
แต่ก็ยังแอบเซงนิด ๆ กับพี่ taxi บางคัน ปาดกันแบบไม่สนใจโลกเลย :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ขับรถในกทมน่ากลัวเหมือนกันนะครับ จากŬ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:27:30 »
สมัยนี้ไม่กลัวอะไรเท่ามอเตอร์ไซค์ครับ ทั้ง กทม ทั้ง ตจว จะเลี้ยวทีนึง มองรอบแรกไม่มี มองรอบ2ไม่มี มองรอบ3ตอนที่กำลังจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน เข้ามาแทรกในทันใดเหยีบเบรคแทบไม่ทัน หลายครั้งมาก

โดยตอนเฉพาะจะเลี้ยวออกจากซอยนี่ประจำเลยครับ ไม่รู้ว่าจะรีบไปไหนเหมือนกัน มอเตอร์ไซค์ใน กทม นี่ หยุดไม่ได้ รอไม่เป็นจริงๆครับ กุต้องไปก่อน มีช่องนิดขอให้ได้มุดเล็กมุดน้อย เพลียมากๆ

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
เชียงใหม่ ก้อ เหมือนกันครับ เจอมาแล้ว มอเตอร์ไซด์ เยอะ เจ้าถนนมากๆ น่ากลัวสุดๆ ทั้งซ้ายทั้งขวา ยั้วเยี้ยไปหมด  ยิ่งรอบคูเมือง ทั้งรถยนต์ มอไซด์  ต้องระวังอย่างมาก สำหรับคนไม่เคย

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ
แต่พอเข้ากรุงเทพ ต้องปรับตัวนิดนึง ทำใจให้สบายยย มีสมาธิ ไม่วอกแวก เดี่ยวก็ชินครับ ซอกกแซกตามเขา อิอิ

พอเปรียบเทียบกับนิสัยขับแถวบ้านผม แถวบ้านปวดหัวกว่าเยอะ!! เลนไม่เป็นเลน ตัดซ้ายออกขวาไม่ดูรถ 5555
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Pat.Lee

Re: ขับรถในกทมน่ากลัวเหมือนกันนะครับ จากŬ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 22:06:13 »
สมัยนี้ไม่กลัวอะไรเท่ามอเตอร์ไซค์ครับ ทั้ง กทม ทั้ง ตจว จะเลี้ยวทีนึง มองรอบแรกไม่มี มองรอบ2ไม่มี มองรอบ3ตอนที่กำลังจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน เข้ามาแทรกในทันใดเหยีบเบรคแทบไม่ทัน หลายครั้งมาก

โดยตอนเฉพาะจะเลี้ยวออกจากซอยนี่ประจำเลยครับ ไม่รู้ว่าจะรีบไปไหนเหมือนกัน มอเตอร์ไซค์ใน กทม นี่ หยุดไม่ได้ รอไม่เป็นจริงๆครับ กุต้องไปก่อน มีช่องนิดขอให้ได้มุดเล็กมุดน้อย เพลียมากๆ
+1 ครับ
ผมเจอทุกเช้าเลยครับเนื่องจากบ้านผมมีทั้งวินมอไซ 3 วิน เวลาผมถอยรถออกจากบ้านก็ต้องระวังแล้ว 1 จุด พอจะเลี้ยวซ้ายออกจากซอยก็ต้องระวังอีก 1 จุดโดยเฉพาะช่องเล็กๆ ด้านซ้ายเวลาเลี้ยวมอเตอร์ไซ กทม. ต้องขอแทรก และทุกคันไปจะรีบทำรอบไม่ยอมหยุดง่ายๆ ครับ แต่เข้าใจครับคนเราทำมาหากินครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 22:20:29 »
ผมบ้านอยู่ต่างจังหวัดคับ แต่ตั้งแต่ได้ใบขับขี่มาก็อยุ่ต่างประเทศมาตลอด-ตอนนี้
เวลากลับไทยก็เลยได้มีโอกาสขับรถทั้งใน กทม และ ตจว พอๆกัน เพราะต้องเข้ามาอยุ่ กทม เป้นระยะเวลานานๆหลายๆที

ผมมองว่า กทม ขับง่ายกว่ามากๆคับ อย่างที่หลายท่านว่ามา
คือมันเดาได้ เหมือนขับๆไป มองตารู้ใจ กะจังหวะง่าย แต่ต้องหูไวตาไว ปฏิกิริยาไว
แต่ต่างจังหวัด มองตานี่ไม่รู้ใจเลย เหมือนเขาไม่ได้มองเราเลยด้วยซ้ำ กะจังหวะ เดาใจยากมากๆ

โดยส่วนตัวผมชอบ กทม มากกว่า (ยกเว้นรถติด)  ถึงจะมีเลี้ยวผิด เข้าผิดเลน เสียเวลาบ่อยๆแต่ถ้าชินทางแล้ว คราวหน้าไม่ผิดแน่นอนคับ
ขับกลางคืนถนนโลงๆบนทางด่วนมันเป็นอะไรที่ผมฟินมากๆ

แต่ถ้าต่างจังหวัด ผมชอบทางหลวงยาวๆ รถบางๆคับ ถ้าในตัวจังหวัดเป็นอะไรที่น่าปวดหัวมากๆ

แต่ถ้าให้ชอบสุดก็คงที่ยุโรปล่ะคับ ไม่ค่อยผิดวินัยกันเลยเพราะโทษปรับมันรุนแรงมากๆคับ ผมเคยเจอใบสั่ง 2-3 ใบพร้อมกัน จ่ายแทบอ๊วก รวมๆเกือบหมื่น(บาท) คนเลยไม่กล้ากัน

ผมว่าขับ ตจว. ยากกว่าครับ
ผมก็เด็ก ตจว.

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
ผมว่าแล้วแต่คนนะครับ ถ้าคนเคยขับในกรุงเทพแล้วไปขับต่างจังก็ขับไม่ได้เหมือนกันอย่างแม่ผมนี่ขับในกรุงเทพได้แต่พอขับไปต่างจังหวัดแม่ผมไม่ยอมขับต้องให้ผมขับตลอด
โดยแม่ผมให้เหตุผลว่า ต่างจังหวัดขับเร็วแม่บอกเสียวไม่กล้าขับเร็วแต่ในกรุงเทพรถช้าขับตามๆกันไปเรื่อยๆมีช่องมีเลนที่ชัดเจนแต่ต่างจังหวัดต้องดูเลนเองกลัวไปกินเลนคนอื่นแล้วรถแต่ละคันก็ขับกันเร็วทั้งนั้นแม่ผมว่างี้อะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 22:33:43 »

+1 ครับ
ผมเจอทุกเช้าเลยครับเนื่องจากบ้านผมมีทั้งวินมอไซ 3 วิน เวลาผมถอยรถออกจากบ้านก็ต้องระวังแล้ว 1 จุด พอจะเลี้ยวซ้ายออกจากซอยก็ต้องระวังอีก 1 จุดโดยเฉพาะช่องเล็กๆ ด้านซ้ายเวลาเลี้ยวมอเตอร์ไซ กทม. ต้องขอแทรก และทุกคันไปจะรีบทำรอบไม่ยอมหยุดง่ายๆ ครับ แต่เข้าใจครับคนเราทำมาหากินครับ
ทำมาหากินไม่ใช่ข้อที่จะนำมาเบียดเบียนผู้อื่น เป็นที่เข้าใจไม่ได้ครับ ผมเองยังไม่เข้าใจว่าพวกมันนำมาเป็นข้ออ้างได้ยังไง

ถ้าใช้ข้ออ้างนี้ ผมคงเป็นโจรทำมาหากินละครับ

ออฟไลน์ ferero000

ขับรถในตัวเมืองกรุงเทพต้องใจเย็นๆ ใจเย็นๆที่สุดครับ รู้สึกโกรธก็ถอนหายใจเอา เส้นรัชดา ลาดพร้าว พระราม9 ประชานุกูลนี่ ผมถอนหายใจจนแฟนทัก ถอนหายใจแบบนี้ไม่กลั้นใจตายไปเลยล่ะ แห้มมมมมม ก็คุณเธอเป็นคนหนึ่งหนิค้าบบบ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 23:00:57 »

+1 ครับ
ทำมาหากินไม่ใช่ข้อที่จะนำมาเบียดเบียนผู้อื่น เป็นที่เข้าใจไม่ได้ครับ ผมเองยังไม่เข้าใจว่าพวกมันนำมาเป็นข้ออ้างได้ยังไง

ถ้าใช้ข้ออ้างนี้ ผมคงเป็นโจรทำมาหากินละครับ

555 แสดงว่าคุณรักษาดินแดนคงมาอยู่แถวบ้านผมไม่ได้ครับเพราะมอไซเยอะมาก มอไซเค้าไม่ได้มาอ้างหรอกครับแต่ผมคงไปสั่งให้เค้าให้ไม่แทรกไม่ได้เลยต้องคิดแบบนี้จะได้ไม่หงุดหงิดไงครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
ผมคนราชบุรีคับ ขับผ่านนครปฐม เข้ากทม.บ่อยๆ จนรู้นิสัยการขับของคนภาคกลางคือ ขับเก่ง ตีนหนัก รีบไป แซงได้แซง อยากไปถึงจุดหมายเร็วๆกันทุกคัน หลายเดือนก่อน มีโอกาสได้ขึ้นไปเที่ยวเชียงรายบ้านแฟน ขับรถที่นั่นผมงงเลย ไม่ว่าถนนจะสามเลน สี่เลน ทุกคันวิ่งตามกันห่างๆ วิ่งเอื่อยๆ ไม่เกิน100ซักคัน ผมหันไปแซวเล่นกะแฟน "คนที่นี่ เขายะเนิบๆเนอะ^^" มีผมล่ะขับแซงซ้าย แซงขวาอยู่คันเดียว ติดนิสัยคนภาคกลาง "เวลามันเป็นเงินเป็นทอง" แฟนผมบอก คนเชียงรายขับรถกันสบายๆ ไม่ต้องรีบ รถไม่ติด ค่อยๆไป เดี๋ยวก็ถึง !?

ออฟไลน์ trumpetx

ผมคนราชบุรีคับ ขับผ่านนครปฐม เข้ากทม.บ่อยๆ จนรู้นิสัยการขับของคนภาคกลางคือ ขับเก่ง ตีนหนัก รีบไป แซงได้แซง อยากไปถึงจุดหมายเร็วๆกันทุกคัน หลายเดือนก่อน มีโอกาสได้ขึ้นไปเที่ยวเชียงรายบ้านแฟน ขับรถที่นั่นผมงงเลย ไม่ว่าถนนจะสามเลน สี่เลน ทุกคันวิ่งตามกันห่างๆ วิ่งเอื่อยๆ ไม่เกิน100ซักคัน ผมหันไปแซวเล่นกะแฟน "คนที่นี่ เขายะเนิบๆเนอะ^^" มีผมล่ะขับแซงซ้าย แซงขวาอยู่คันเดียว ติดนิสัยคนภาคกลาง "เวลามันเป็นเงินเป็นทอง" แฟนผมบอก คนเชียงรายขับรถกันสบายๆ ไม่ต้องรีบ รถไม่ติด ค่อยๆไป เดี๋ยวก็ถึง !?

ผมอยู่เชียงรายครับ แต่ตอนนี้มาเรียนอยู่นครปฐม

ตอนอยู่บ้าน ก็งงว่า ป้ายกทม. ชอบแซงซ้ายแฮะ มันไม่ดีไม่ใช่หรอ

พอตอนนี้มาอยู่แถวกทม. ก็เลยรู้เลยว่า แค่แซงซ้ายมันธรรมดามาก เจอทั้งตัดหน้า ปาด เสียบ จิ้ม จี้ตูด 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2014, 00:41:09 โดย trumpetx »

ออฟไลน์ vellcap

ผมก็คนต่างจังหวัดครับ(แต่ก็อยู่กรุงเทพฯจนชินแล้ว)
การขับรถในกรุงเทพฯ สบายกว่าเยอะครับ แค่ทำใจเรื่องรถติดไว้ก็พอ
เวลาเปิดไฟเลี้ยวขอเปลี่ยนเลน ก็ไม่ค่อยมีปัญหาด้วยครับ
อยู่ต่างจังหวัดประสาทเสียมากๆครับ ไฟเขียวก็ไม่ค่อยอยากจะไป  ไฟแดงก็ไม่ค่อยอยากจะหยุด
บางอารมณ์ที่ผมรีบๆนะครับ เคยแกล้งพวกนี้ทีนึง(พวกไฟแดงไม่ยอมหยุด) เอาให้เอ๋อกินกลางสี่แยกเลยครับ
เรื่องไฟเลี้ยว เลน ทางคนข้ามถนน มั่วมากครับ  นี่ขนาดผมอยู่จังหวัดใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

ขับไปสักพักจะชินและเดาทางได้ครับ จะมีสัก10%ที่เดาไม่ค่อยออกว่าจะคร่อมเลนทำไม จะเว้นระยะยาวๆว่าคันอื่นเว้นทำไม
ที่ต้องขับแบบไม่มีน้ำใจเพราะส่วนนึงถ้าเปิดเมื่อไรจะโดนเสียบตลอดเวลาครับ แล้วออกมาช้าต้องเบรค เร่งกันใหม่อีก

แต่ไม่ชอบอย่างนึงคือเอานิสัยขับรถแบบในกรุงเทพไปใช้ในต่างจังหวัดครับ แบบที่เห็นได้ตามช่วงเทศกาล
คือลักษณะถนนมันไม่เหมือนกัน ไม่ได้ถนนกว้างใหญ่ตรอกซอยเลี้ยวยุบยับ ขับตัดนิดเดียวถึง
พอเอานิสัยเปิดเลน แทรก ปาด มันก่อให้เกิดความสะเปะสะปะมากครับ เห็นได้ชัดเลยว่าเวลาติดอะไรสักอย่าง
มีคันใหม่เปิดเลนไปแทรกข้างหน้า ต้องทะเบียนกทม ...แล้วก็จะมีคันที่สองสามสี่ทะเบียนกทม ตามไป จากนั้นก็มั่วทุกทะเบียนแล้วก็ติดบรรลัยกัลป์

ออฟไลน์ elite

ผมคนต่างจัดหวัด มาทำงานที่กทม. จะกลับบ้านที่ต่างจังหวัดทุกเดือน ผมว่า กทม.ขับง่ายกว่าต่างจังหวัดอีกนะครับ ถ้าไม่นับเรื่องรถติด ต่างจังหวัดขับกันแบบว่าเอิ่มไม่รู้ใบขับขี่ซื้อมารึไม่มีก็ไม่รู้ ยิ่งมอไซค์ยิ่งแล้วใหญ่ เหนื่อยกว่าขับในกทม.อีก ทั้งที่เป็นจังหวัดเล็กๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 02:14:51 »

+1 ครับ

555 แสดงว่าคุณรักษาดินแดนคงมาอยู่แถวบ้านผมไม่ได้ครับเพราะมอไซเยอะมาก มอไซเค้าไม่ได้มาอ้างหรอกครับแต่ผมคงไปสั่งให้เค้าให้ไม่แทรกไม่ได้เลยต้องคิดแบบนี้จะได้ไม่หงุดหงิดไงครับ
โซนหลังบ้านผมก็มีแหละครับ ไม่ไปแม่งเลย ถ้ามันไม่โดนผมก็คงไม่เป็นไรเท่าไหร่ แต่เท่าที่มีเคสโดนมา ได้ร้อยก็จำทะเบียนไปแจ้งประกันทุกรายครับ

อีกฝั่งหนึ่งก็มีปัญหามากขึ้นทุกทีๆ

ดึกแล้วไม่ต้องทำมาหากินยังกลับรถตรงที่ห้าม บวกกับรถลึกลับก็ได้เรื่องตามนี้ครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

เห็นด้วยส่วนหนึ่งครับ คือ คนขับในกรุงเทพขับรถแย่ๆเยอะครับ แทรก เบียด ไม่เปิดไฟเลี้ยว ตัดหน้า แต่ก็เดาทางได้ ทำให้เราวางแผนการขับได้ประมาณหนึ่ง อาจเป็นเพราะการทำแบบนั้นเข้าตั้งใจที่จะทำและทำอย่างมีสติ คือจงใจที่จะทำถ้าโอกาศมันอำนวย และถ้าเกิดการวัดใจกันก็จะมี limit ที่จะต้องยอมให้ โดยที่จะไม่เกิดความเสียหายครับ ต่างกับต่างจังหวัดที่เดาแทบไม่ออกว่างะเอายังไงกับชีวิต ขับแบบเลื่อนลอย ไม่สนใจสิ่งรอบข้าง เกือบไปหลายครั้ง
เห็นด้วยตามนี้ครับ ผมคนต่างจังหวัดมาทำงาน กทม.เวลาขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดเนี่ยลุ้นรถข้างหน้าลุ้นรถข้างทางตลอดว่าพี่แกจะทำอะไรต่อไป แถมไฟล้งไฟเลี้ยวเนี่ยก็ไม่ค่อยใช้กันด้วยนะเดาทางยากครับ   ;D

ออฟไลน์ Zx-III

ผมขับทุกวันเช้าเย็น กลางคืนถ้ารถเยอะๆเปิดเลนกันเพิ่มนี่ขับลำบากเหมือนกันครับ(รถผมฟิลม์80รอบคัน) ยิ่งถ้าใช้ความเร็วสูงๆยิ่งเสียว

แต่ถ้าใครขับบ่อยๆจะรู้ครับ คนกทม.ขับรถเป็นระเบียบ อ่านใจง่ายกว่าที่อื่น ไม่ค่อยมีปัญหาครับถ้าไม่ทำผิดกฎ

เห็นด้วยครับ      ถ้านับเฉพาะคนที่ขับรถในกรุงเทพแท้ๆ มาตลอด   จะอ่านทาง และเดาใจกันง่ายครับ  ผมขับรถใน กทม.  มาตั้งแต่ได้ใบขับขี่   ตอนอายุ  18   จนปัจจุบัน 33  (แอบแก่)    ขับรถใน  กทม ไม่ยาก   ขอให้แม่นเส้นทาง และตัดสินใจให้ไว   แตกต่างกับ ออก ตจว.  มาก   เจอ มอไซค์ย้อนศร  ตัดหน้า   เล่นเอาเหวอ  

แต่ที่มันเละ และขับยากทุกวันนี้ ในความเห็นผม   เริ่มต้นจาก รถตู้วิน  ที่ผมจำไม่ได้จริงๆ ว่ามันเริ่มก่อตั้งขึ้นมาตั้งแต่เมื่อไร     เมล์เล็ก ที่ว่าแน่ๆ  ผมว่าสู้รถตู้วินไม่ได้     แท็กซี่ ถ้าไม่ติดว่า ชอบปาดรับผู้โดยสาร  โดยรวมผมว่า ค่อนข้างมีน้ำใจ      แต่นาทีนี้  ที่มาแรงมาก  คือ  ECO CAR  มือใหม่ อาจจะไม่ได้ตั้งใจ    แต่ความที่เป็นมือใหม่  ทำให้ การบังคับ ควบคุมรถ  ให้ เคลื่อน flow  ไปกับการจราจร  ยังไม่ดีนัก  

โดยรวมที่ต้องระวัง  ตามความเห็นของผม เรียงตาม ลำดับความน่าสะพรึง  สำหรับการขับรถใน กทม. มีดังนี้  

1. รถตู้วิน   ( แชมป์ แบบไร้คู่แข่ง)
 2. สองแถว ในถนนย่อย  เช่น : ในซอยลาดปลาเค้า  , กรุงเทพกรีฑา
 3. มอเตอร์ไซค์  (ที่ไม่ใช่ BB)
 4. เมล์เล็ก , รถร่วม  
 5. แท็กซี่ ปาดรับผู้โดยสาร
 6. ECO Car + มือใหม่ ป้ายแดง

กด likeเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ลองมาขับในตัวเมืองพัทยาเวลาเช้ากับเย็นดูครับ ปาดเบียดแทรกเดาใจยากนึกอยากจอดก็จอด

ถนนหน้ายูเทิร์นมี4เลน พวกซ้อนกัน3เลนเหลือทางตรงไปได้แค่1เลน

ป้าแก่ๆขี่มอไซค์ ตอนมีพื้นที่ข้ามเลนจะไม่กล้าไป แต่จวนตัวเลี้ยวควับแบบไม่สนใจว่าตัวเองจะตายหรือไม่ แค่กลัวไม่ได้ไป

ซาเล้งคันเบ้อเร่อขี่เต็มถนน2เลน มอไซค์ย้อนศร ไฟเหลืองเหยียบกันสุดๆ ไฟแดงแถมได้อีกราวๆ5คัน

ในกทม.มันแน่นและกระชับพื้นที่อย่างที่บอก แต่ขับง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• **

ลองมาขับในตัวเมืองพัทยาเวลาเช้ากับเย็นดูครับ ปาดเบียดแทรกเดาใจยากนึกอยากจอดก็จอด

ถนนหน้ายูเทิร์นมี4เลน พวกซ้อนกัน3เลนเหลือทางตรงไปได้แค่1เลน

ป้าแก่ๆขี่มอไซค์ ตอนมีพื้นที่ข้ามเลนจะไม่กล้าไป แต่จวนตัวเลี้ยวควับแบบไม่สนใจว่าตัวเองจะตายหรือไม่ แค่กลัวไม่ได้ไป

ซาเล้งคันเบ้อเร่อขี่เต็มถนน2เลน มอไซค์ย้อนศร ไฟเหลืองเหยียบกันสุดๆ ไฟแดงแถมได้อีกราวๆ5คัน

ในกทม.มันแน่นและกระชับพื้นที่อย่างที่บอก แต่ขับง่ายกว่าครับ

จริงครับ ในเมืองพัทยาขับรถกันวุ่นวายมาก นักท่องเที่ยว มีหลายเชื้อชาติ ถนนเล็กแคบ แต่ปริมาณรถและคน ใกล้เคียงกทม.เลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ใช่ครับขับรถใน กทม. ต้องตั้งใจและระมัดระวังเลยล่ะ ถึงเราจะระวังแล้วแต่คนอื่นล่ะเขาขับแบบระมัดระวังด้วยรึเปล่า

ยิ่งเดี๋ยวนี้รถเยอะมากขับรถไปไหนมาไหนต้องวางแผนให้ดีไม่งั้นเหนื่อยครับ

ออฟไลน์ panerai

ผมเป็นคนต่างจังหวัดแต่มาอยู่ กทม นานแล้ว
 สำหรับผมขับใน กทม ง่ายก็เยอะ ขับรถในต่างจังหวัดมักเจอพวกคิดตื้นๆ กับไม่เคร่งกฎกันเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ
แต่พอเข้ากรุงเทพ ต้องปรับตัวนิดนึง ทำใจให้สบายยย มีสมาธิ ไม่วอกแวก เดี่ยวก็ชินครับ ซอกกแซกตามเขา อิอิ

พอเปรียบเทียบกับนิสัยขับแถวบ้านผม แถวบ้านปวดหัวกว่าเยอะ!! เลนไม่เป็นเลน ตัดซ้ายออกขวาไม่ดูรถ 5555

+1 ครับ

ผมมองว่าธรรมดาไปแล้ว พวกปาด เบียด ขอทาง เพราะรถมันเยอะ

แต่ ตจว. ผมว่าโหดกว่านะ โดยเฉพาะมอไซต์ แล้วก็ตาม4แยก ชอบมาเบียดเลน 3 เวลาตอนจะเลี้ยวสี่แยก

เลนไม่เลน อีก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันก็ยากคนละแบบนะครับ

ในกทม.ส่วนมากไม่ค่อยได้ขับเร็วเท่าไหร่เพราะรถติด
คือถ้าค่อย ๆ ขับจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไร 
สำหรับผมยากตรงที่เวลาเข้าซอยเล็ก ๆ  มอไซเยอะมาก ๆ ๆ คนเดิน รถเข็น จักรยาน สามล้อ ฯ

ส่วน ตจว.เท่าที่เคยอยู่มาหลายปี

ขับแบบ 60 ก็ 60 km แช่ไว้เท่านั้นเลย ถนนก็มีแค่ 2 เลน
และแบบพวกคุณมอไซแข่งกัน เคยเจอแถวนครปฐม เอามอไซมาเป็น หลายร้อย ๆ ๆ ๆ ๆ คัน + พวกรถร่วม ฯ ผมว่าคนก็ค่อนข้างเยอะมาก จอดเรียงข้างถนนเพชรเกษม เป็นระยะทาง กิโลกว่า 
แล้วแข่งมอไซ  โดยที่ คนอื่นก็ยังต้องใช้เส้นทาง ซึ่งเจอกับตัวเองเลยครับ

หรือขับรถแบบ นึกจะออก จากซอย ก็ออก (เพราะถนนโล่ง)  ซึ่งคนรู้จักคนนึง ขับฟอร์จูนเนอร์  แล้วรถอ้อยขับออกจากซอย
ชนรถขาดครึ่ง !! (ครึ่งบน)
หัวเกือบขาด  ห้อยค้างเพราะติดหนังอยู่ครับ
และบางแห่ง ตจว. ทางโค้งเยอะ ฯ

สรุป ผมว่าขับในเมือง ขับยากกว่า เพราะรถเยอะ มอไซก็เยอะ แต่เวลาเจออุบัติเหตุ จะไม่ค่อยหนักเท่า ตจว. นะครับ  :)

ออฟไลน์ mike77

• **
มีคนเคยบอกว่า "ขับรถในกรุงเทพได้ ก็ขับรถได้ทุกเมืองในโลก" ไม่มีการจราจรรถยนต์ที่ใหนวุ่นวายเท่า กทม อีกแล้วหละ ไม่มีอะไรตายตัวสักอย่าง เช่น การกลับรถมีอยู่ไม่รู้กี่แบบ กลับกลางถนน กลับบนเกือกม้า กลับใต้สะพาน กลับเลนซ์ซ้ายสุด, บางเดือนสวนเลนได้ บางเดือนให้วิ่งวันเวย์, ผมว่าคนกทม ใช้ความเคยชินเส้นทางในการขับรถมากกว่าคับ
ขนาดผมขับทุกวัน บางเส้นทางที่ไม่เคยไปยังหวั่นใจเลยคับ จะไปทางใหน, บางทีนึกไม่ออกเลยถ้าไม่ขึ้นทางด่วนจะไปตรงนั้นยังไง

คนใช้รถในกรุงเทพ จงภูมิใจเถิดคุณคือ คนที่ขับรถเก่งไม่แพ้ชาติใดในโลก 555