ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Nissan Livina ต้องเทียบกับรถอะไรครับ  (อ่าน 10068 ครั้ง)

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
เทียบกับ Avanza กับ Ertiga ก็ดูจะไม่ตรงกันนัก เพราะตัวรถดูออกแนวลุยๆกว่า

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: คิดว่า Nissan Livina ต้องเทียบกับรถอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:22:37 »
sx4 ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดว่า Nissan Livina ต้องเทียบกับรถอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:33:24 »
sx4 ครับ
ใช่ๆ SX-4

รวมไปถึง Juke และ Vezel ครับ

แต่ข้ามๆ รุ่นหน่อยก็เทียบกับ

Avanza Ertiga และ Mobilo ได้ครับ

เพราะเป็นรถที่ยกสูงนิดๆ เหมือนกับ Indo MPV ครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 16:38:32 »
ตามนั้นครับ SX-4

แต่ทำไม ผมรู้สึกว่ามันจะเป็นคู่แข่ง Avanza โดยตรงมากกว่า ซูซูกิ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 17:25:01 »
เท่ากับ segment ช่วงนี้ ซอยออกมาถี่มากเลย เยอะไปหมด  :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 18:24:13 »
เป็นคู่แข่ง อแวนซ่า ทีมีแค่ 5 ที่นั่ง   งงมั้ยครับ 5555+

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 19:45:11 »
ราคา มีชนกับ JAZZ ครับ
ผมไม่คิดว่า SX4 จะชนอ่ะ ยอดน้อยไป
ถ้าออฟชั่นเต็ม ชนกับ Jazz น่าจะโอเค เพราะใหญ่กว่า 5ที่นั่ง เครื่อง1.6 โฆษณาแบบบรรทุกสัมภาระเยอะ ไปแนวJazz อ่ะ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 20:23:38 »
ดูน่าใช้ดี เติม e85 ได้หรือป่าวครับ
เห็นแล้ว นึงถึง เซฟิร่า

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 20:30:27 »
ราคาอาจไม่ใช่คู่แข่ง แต่ผมว่ามันคล้ายๆ Subaru XV ครับ หรือผมคิดไปเองคนเดียว

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:12:01 »
ไม่รู้มันจะไปเป็นคู่แข่งรถรุ่นไหน งงๆเหมือนกันหว่า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:25:18 »
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเทียบกับ Ecosport , Vezel ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2014, 09:10:46 โดย Gottinho »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:45:58 »
จริงๆต้องเทียบกับ Ertiga Avanza Spin ครับสำหรับรุ่นนี้
แต่ต้องเป็นรุ่น 7 ที่นั่งในชื่อ Grand Livina ครับ

แต่ในกรณีรุ่น 5 ที่นั่ง จะเทียบกับ Jazz โดยอ้อมๆครับ
(เคสนี้ให้นึกถึง March กับ Note ที่ญี่ปุ่นหรือ Brio กับ Jazz ในบ้านเรา)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:56:11 »
ผมก็มีความคิดเห็นเดียวกับ คห. ข้างบนครับ
ผมว่าถ้าจะทำแค่ 5 ที่นั้ง สู้เอา Note E12 มาดีกว่ามั้ย ผมว่ามันสวยกว่าเยอะเลย ที่สำคัญ Note E12 มันเป็น Nissan Gen ล่าสุด แต่ Nissan Livina ยังเป็น Gen เก่าอยู่ เหมือน Note E11 (2004) ไม่รู้ว่า Nissan เค้าคิดอะไรอยู่

ออฟไลน์ beau_t

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:57:04 »
คิดว่าถ้าโดยตรงน่าจะเป็น sx4
แต่ถ้าตอนนี้เหมือนจาชนกับพวก ertiga กับ avanza (แต่ดันไม่มี7ที่นั่ง)

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 22:05:58 »
ผมก็มีความคิดเห็นเดียวกับ คห. ข้างบนครับ
ผมว่าถ้าจะทำแค่ 5 ที่นั้ง สู้เอา Note E12 มาดีกว่ามั้ย ผมว่ามันสวยกว่าเยอะเลย ที่สำคัญ Note E12 มันเป็น Nissan Gen ล่าสุด แต่ Nissan Livina ยังเป็น Gen เก่าอยู่ เหมือน Note E11 (2004) ไม่รู้ว่า Nissan เค้าคิดอะไรอยู่

ก็คงจะที่หลายคนวิเคราะห์ นำเข้า Juke จากอินโด แถมพ่วง Livina ด้วย

ออฟไลน์ viewill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 02:00:55 »
ชนกับ Jazz เลยครับ ดูจากขนาดรถและ CC.  คงชิงเปิดตัวก่อน Jazz เพราะถ้าเปิดตัวพร้อมๆกันไม่น่าจะรอด

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 07:31:33 »
พอดีไปอ่านคอมเมนท์ในFB ของ HLM มาครับ

ถ้ารถแป๊ก ขายไม่ได้ ผมว่า เอาไปเสนอทำ TAXI เลยครับ รถใหญ่เครื่อง1.6 ถูกกว่า ALTIS อีก 555+ ทำการตลาดดีๆ TAXI เกลื่อนเมือง
ถ้าจำไม่ผิดเครื่องรุ่นนี้มีคนเอาไปติดแก๊สแล้วด้วย
ให้เน้นการตลาดแบบติดแก๊ส เครื่องทน ไม่ต้องจูน (ถ้าทำได้นะ)

// ฝันกลางวัน

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 12:41:24 »
มีคนสงสัยว่าอีนี่มาทำไม ? แต่น้ำหวานสังหรณ์ใจว่า อีนี่จะฆ่าคู่แข่งตายคาตีน เพราะก่อนหน้า juke มาเรนจ์ราคาที่สูง และตัวเลือกไม่เยอะกว่าคู่แข่ง

แต่พออีนี่เข้ามา คนในนิสสันประกาศว่าคือคู่แข่ง avanza ทั้งที่ในใจอยากจะบอกว่า เอามารุม อีกเจ้ามากกว่า เพราะมองตัวเลือกและสิ่งให้มา livina ดันให้เหนือกว่า และโพสซิชั่นตรงตัว

เอางี้

อยากเน้นใช้งานเอา ลิวิน่า เอาสวยก็เอาจุ้ก

ว่าแต่คู่แข่งจัดส่วนลดสามหมื่นได้ข่าวเคลียร์ยังไม่หมดนิ งุงิส์

สรุป ตัวนี้ ไปเลง กับ Ecosport รุ่นล่างๆ ค่ะ งานนี้ เอาซะไม่ต้องทำมาหากินกันไปเลย
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 13:36:39 »
ถ้าชกตรงๆ ก็ SX4 ครับ

ส่วนข้ามรุ่นก็ไป Avanza Ertiga Spin Jazz

อารมณ์เหมือนตอน Toyo เอา Avanza 1.3 มาต่อยกะ Jazz IDSI ตอนแรกๆ แล้วแพ้ไป ต้องไปเรียก Yaris มาต่อยอีก (ก็แพ้อีก)

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 22:19:36 »
มันตัวเดียวกันไหม กับ SERENA

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:05:35 »
ถ้า 7 ที่นั่งมันจะดีมากๆ

ออฟไลน์ salt_kit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 06:12:11 »
ถ้าเรื่องขนาด มันคือ PULSAR รุ่นท้านตัดหลังคาสูงใช่ไหมครับ (ตัวรถกว่างเท่า C-segment ??)

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:40:45 »
เป็น นิสัยส่วนตัวของ nissan ชอบสร้างรถที่ เค้าๆๆ ไม่ทำกัน 

เหมือนตอนผมจะซื้อ tiida นั่งคิด นั่งเปรียบเทียบ  ใหญ่กว่า jazz แต่แพงกว่า เล็กกว่า civic altis  แต่ถูกกว่า
โครต งง กับมันจริงๆ ทำรถให้คนเราๆ สับสน ราคา ก็ ครึ่งๆ กลางๆ 

มาถึงเจ้า Livina ก็คงๆ อารมณ์เดียวกัน  เบา่ะ 2 แถว
คงเทียบ avanza etiga ไม่ได้ ล่ะ แต่เทียบ ช่วงล่าง เครื่องพอดี
ส่วนอย่างอื่น ก็เทียบ jazz ไปล่ะกับ กับ palsa ไปพลางๆ

เอาเป็นว่า  เป็นรถ 5 ที่นั่ง ราคาถูก นั่ง 5 คน ไม่เบียดมาก ขนของได้เยอะกว่าปกติ ประหยัดน้ำมัน รึเป่า