ผู้เขียน หัวข้อ: โดนงัดรถและเกือบโดนทุบกระจก BMW f10  (อ่าน 6933 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
โดนงัดรถและเกือบโดนทุบกระจก BMW f10
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:36:08 »
ถอยรถออกมาไม่ถึงเดือนโดนงัดรถ และเกือบโดนทุบกระจก พอดีมีคนเห็นซะก่อนมันเลยหนีไป แต่ฝากรอยให้เจ็บใจ มีคำถามนิดนึงนะครับ
1 กระจกรถ เค้าว่า BMW กระจกแข็งแรง ต้องโดนทุบแรงๆ ด้วยค้อนใหญ่ๆ มันถึงจะแตก จริงรึเปล่าครับ

2 สัญญานกันขโมยจะดังมั้ยครับถ้าโดนทุบ หรือโดนงัด อ่านจากในเนต บางคนก็ว่าดังบางคนก็ว่าเงียบ

3 เอารถเขัาศูนย์ทำสีนานมั้ยครับ สมัยใช้ altis เข้าศูนย์ไป 1 เดือน นานมากๆ

4 เค้าบอกว่า (เค้าอีกล่ะ) รถยุโรปพวกนี้งัดรถยาก เพราะระบบซับซ้อนกว่า จริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ jojoesang

• Newbie
  • *
Re: โดนงัดรถและเกือบโดนทุบกระจก BMW f10
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:59:06 »
เท่าที่ทราบมา
กระจกข้างรถยุโรปส่วนมากจะเป็นกระจกแบบ ลามิเนต(กระจก2ชั้นคั่นด้วยฟิลม์ลามิเนต เหมือนกระจกหน้ารถทุกครับน่ะครับ มีความแข็งแรงมาก)
ส่วนกระจกรถญี่ปุ่นจะเป็นกระจกแบบ เทมเปอร์ (กระจกชั้นเดียว ผ่านกระบวนการอบด้วยความร้อนแล้วทำให้เย็นโดนทันที เมื่อแตกจะกระจายเป็นเม็ดข้าวโพด)

ผิดถูกประการใด รบกวนท่านอื่นชี้แนะด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: โดนงัดรถและเกือบโดนทุบกระจก BMW f10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 12:14:55 »
1. ไม่จริง
2. ลองเข้าไปในรถ ให้คนข้างนอกล็อกรถ แล้ว ขยับตัวดูในรถว่าดังรึเปล่าครับ
3. ถ้าทำจริง ๆ สองวันก็เสร็จ
4. นิดหน่อย ถ้าโจรกระจอก คิดจะงัด ก็ลำบากกว่าครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 12:35:24 »

ทำสีไม่นานครับ จะนานตรงรอประกันอนุมัติ
กระจกจะหนากว่ารถญี่ปุ่น. ประเด็นเรื่องกระจก2ชั้นคือเพื่อกันเสียงภายนอกเข้ามาในรถ แต่แตกยากง่ายนี่ไม่แน่ใจ
เซ็นเชอร์ในส่วนโดนทุบงัดจากภายนอกกับจับความเคลื่อนไหวในรถน่าจะคนละตัวครับ ถ้ารถนำเข้าประกอบนอกทุกคันจะมีจับความเคลื่อนไหวในรถ มันจะอยู่ใต้กระจกมองหลัง เป็นโดมพลาสติกยื่นออกมาแต่รถประกอบในไม่มี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 12:40:09 »
ขอถามนะครับ ไปจอดที่ไหนนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 14:40:08 »
เหมือนเคสที่ถนนคนเดินชัยภูมิเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 15:39:20 »
ถ้าเป็นรอยแค่นั้นอย่าทำสีเลย เปลี่ยนแค่คิ้วก็พอ  ทำสีแล้วจะเสียใจ งานพ่นสีซ่อมยากที่จะได้กลับมาดีๆเหมือนเดิม

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 16:04:58 »
แนะนำทำสีเฉพาะจุดครับใบ้ให้ว่าเป็นของบริษัมาจากญี่ปุ่นคนไทยซื้อเทคโนโลยีมาลอง Search ว่าทำสีเฉพาะจุด
หาไม่ได้ PM มาครับเดี่ยวผิดกฎผมโดนบานประตู 1 บานคุณภาพงานซ่อมดีมากๆครับทำเฉพาะที่เป็นรอยได้ครับเสร็จเร็วด้วย

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 16:30:55 »
เหมือนเคสที่ถนนคนเดินชัยภูมิเลย..

ขอถามนะครับ ไปจอดที่ไหนนะครับ

ตามนี้เลยครับ ถนนคนเดินจังหวัดชัยภูมิ พอดีไปตีแบดที่นั่น จอดรถหน้าคอร์ทแบดเลยครับ ทุกทีจะจอดหลบๆ มืดๆ กว่าที่ที่โดนอีก เคราะห์ยังดีที่คราวนี้มีคนเห็น

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 16:31:47 »
แนะนำทำสีเฉพาะจุดครับใบ้ให้ว่าเป็นของบริษัมาจากญี่ปุ่นคนไทยซื้อเทคโนโลยีมาลอง Search ว่าทำสีเฉพาะจุด
หาไม่ได้ PM มาครับเดี่ยวผิดกฎผมโดนบานประตู 1 บานคุณภาพงานซ่อมดีมากๆครับทำเฉพาะที่เป็นรอยได้ครับเสร็จเร็วด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 19:30:03 »
โดนทุบอย่างเดียวไม่น่าร้องครับถ้าไม่โดนดึงประตูจากข้างใน

เรื่องทำสีนี่จริงๆทำวันเดียวก็เสร็จครับเพราะศูนย์Hondaที่ผมเพิ่งเข้ามาเค้ามีโปรเก็บรอยวันเดียวอยู่แสดงว่ามันทำได้จริง ขึ้นอยู่กับคิวและความขยันของพนักงานแล้วล่ะ
อัลติส1เดือนนี่ผมว่าเกินไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:14:44 »
วางอะไรล่อใจโจรไว้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าจะขโมยรถ เป็นโจรกระจอกคงไม่ทำ น่าจะเป็นพวกโปรที่ปิดเกมได้เลยถึงจะทำ
1. ไม่จริง

นี่ก็เป็นสับเซ็ตของ Bee-Em ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 01:20:36 »
ทำสีไม่นานครับ แผลนิดเดียว

คนงัดก็ช่างกล้าเนอะ เล่น BMW ป้ายแดง

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:18:41 »
วางอะไรล่อใจโจรไว้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าจะขโมยรถ เป็นโจรกระจอกคงไม่ทำ น่าจะเป็นพวกโปรที่ปิดเกมได้เลยถึงจะทำ
1. ไม่จริง

นี่ก็เป็นสับเซ็ตของ Bee-Em ครับ

ตัวนี้มันกระจกกันกระสุนไม่ใช่เหรอครับถ้ารถทั่วไปขนาดนี้จริงถ้าจมน้ำนี่ไม่ตายอยู่ในรถเหรอครับค้อนทุบยังไม่แตก

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:22:42 »
1. ไม่จริง

ตัวนี้มันกระจกกันกระสุนไม่ใช่เหรอครับถ้ารถทั่วไปขนาดนี้จริงถ้าจมน้ำนี่ไม่ตายอยู่ในรถเหรอครับค้อนทุบยังไม่แตก

อันนี้รถหุ้มเกราะคับผม เห็นเขียนไว้ว่าเป็นกระจกกันกระสุนหนา 3 นิ้ว
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:37:11 »
โดนทุบอย่างเดียวไม่น่าร้องครับถ้าไม่โดนดึงประตูจากข้างใน

เรื่องทำสีนี่จริงๆทำวันเดียวก็เสร็จครับเพราะศูนย์Hondaที่ผมเพิ่งเข้ามาเค้ามีโปรเก็บรอยวันเดียวอยู่แสดงว่ามันทำได้จริง ขึ้นอยู่กับคิวและความขยันของพนักงานแล้วล่ะ
ของเพื่อนผม วีออส ประตูโดนมอไซเฉี่ยว ศูนย์นัดคิว รอคิว 1 เดือน เข้าอู่ อีก 1 เดือนเหมือนกันครับ

โตโยต้า คงรถเยอะมาก เลยเอาไปดอง เหอๆ T^T

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:41:34 »
ถ้าเป็นรอยแค่นั้นอย่าทำสีเลย เปลี่ยนแค่คิ้วก็พอ  ทำสีแล้วจะเสียใจ งานพ่นสีซ่อมยากที่จะได้กลับมาดีๆเหมือนเดิม

ถ้าทำทั้งชิ้นในศูนย์ก็ไม่ดีเหรอครับ ..........

ว่าจะทำสีเฉพาะจุด บริษัท sb..... จากที่เปิดเจอในกูเกิ้ล ใครเคยทำบ้างครับ ผลงานดีเหมือนที่โฆษนาป่าว

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:53:32 »

ของเพื่อนผม วีออส ประตูโดนมอไซเฉี่ยว ศูนย์นัดคิว รอคิว 1 เดือน เข้าอู่ อีก 1 เดือนเหมือนกันครับ

โตโยต้า คงรถเยอะมาก เลยเอาไปดอง เหอๆ T^T

ทำอู่นอก 1-2 อาทิตย์เส็จ ผมเลยอยากลองไปทำศูนย์โตโยต้า เข็ดเลยครับ 1 เดือนเสร็จจริงๆๆ