ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถนอกจากขาวดำเทา สีอื่นดูไม่ภูมิฐานจริงหรือ?  (อ่าน 5726 ครั้ง)

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
พอดีปีนี้มีโครงการถอย bmw116i m sport มาแทนน้องแจสที่เตรียมกำลังจะปลดประจำการไป
ผมเลยมีโอกาสนำเสนอสีรถแก่ภรรเมียและคุณแม่อันเป็นที่รักยิ่ง นำภาพรถสีฟ้าสุดเท่ห์ขึ้นมาโชว์
เมียหลุดปากออกมาว่าสีบ้านนอก ทำไมไม่เลือกสีขาวหล่ะ พอเปลี่ยนเป็น116สีส้มสุดจี๊ดจ๊าดออก
มาแทน คุณแม่อุทานว่าจะไปประกวดงานวัดที่ไหนกัน? ทำไมไม่เลือกสีดำดูภูมิฐานดีออก.........

ผมเลยมีคำถามว่า การขับรถที่มีสีสันแปลกตากว่าชาวบ้านมันดูไม่ดีขนาดนั้นเลยหรือ?
คุณเมียบอกว่าขับรถสีขาวดูดีมีชาติตระกูล แลดูมีฐานะดี
คุณแม่บอกว่าขับรถสีดำเวลาไปพบลูกค้าคุยงานหรือธุระจะดูภูมิฐานกว่ามาก

ถ้าผมขับรถสีส้มไปพบลูกค้าที่เป็นผู้ใหญ่ มันจะดูไม่เหมาะไม่ควรไม่ถูกกาละเทศะจริงหรือไม่ครับ?

ปล. ผมอยู่ต่างจังหวัด ต้องออกพื้นที่นำเสนองานให้กับลูกค้าผู้ใหญ่อยู่บ่อยครั้ง

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ตอบยากครับ แล้วแต่มุมมองใครมุมมองมัน

ถ้าถามผม รถสีขาวดำเทาเงิน มันมองแล้ว "ภูมิฐาน" กว่า สีแดง เขียว เหลือ น้ำเงิน ม่วง แน่นอนครับ

แต่นั้นแค่มองแว๊บเดียวครับแล้วจบ

แต่ เมื่อ ........คุณลงจากรถปั๊ป แต่งตัวใส่สูท ผูกเนคไท ให้เกียรติลูกค้า ยกมือไหว้ อ้อนน้อม ถ่อมตน ผมว่า ผู้ใหญ่จะไม่มองว่ารถภูมิฐานหรือไม่ภูมิฐานเลยครับ

เค้ามองที่ตัวคุณทันที

ออฟไลน์ Headman

ตอบยากครับ แล้วแต่มุมมองใครมุมมองมัน

ถ้าถามผม รถสีขาวดำเทาเงิน มันมองแล้ว "ภูมิฐาน" กว่า สีแดง เขียว เหลือ น้ำเงิน ม่วง แน่นอนครับ

แต่นั้นแค่มองแว๊บเดียวครับแล้วจบ

แต่ เมื่อ ........คุณลงจากรถปั๊ป แต่งตัวใส่สูท ผูกเนคไท ให้เกียรติลูกค้า ยกมือไหว้ อ้อนน้อม ถ่อมตน ผมว่า ผู้ใหญ่จะไม่มองว่ารถภูมิฐานหรือไม่ภูมิฐานเลยครับ

เค้ามองที่ตัวคุณทันที

จริงครับ....ผมขับกระบะเก่าๆ KB ไปรับงานขนไม้กับ Dmax ใหม่ๆ เลย เค้าเลือกผมนะครับ ทั้งๆ ที่ผมเรียกแพงกว่า เพราะว่าผมลงไปนอบน้อม สวัสดีครับ แต่อีกคัน มาทำเป็นเบ่งๆ อ่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ XyteBlaster

ดูเรื่อง first impression นะครับ .. รถอาจจะเป็นตัวเรียกความสนใจ และตะหงิด ๆ

แต่จริง ๆ แล้วอยู่ที่กิริยา ของตัวคุณเองครับ

ผมคนนึงละที่ไม่ค่อยชอบคนพูดไม่ดี กิริยาไม่ดี ..   พูดดี ๆ มา ถึงให้ข้อเสนอน้อยกว่า บางทีก็อยากเลือกนะครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
เเลมโบสีส้ม คันละ20กว่าล้าน ไม่ภูมิฐานหรอครับ เเค่เรื่องสีบ่งบอกไม่ได้หรอกครับ..ดูที่ยี่ห้อดีกว่า.อิอิ..อย่าง จขกท ขับบีเอ็มสีส้ม...ยังไงบีเอ้มก็คือบีเอ็มครับ..ภาพลักษณ์ดีมากๆอยู่เเล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2014, 22:42:22 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สีทองครับ

ออฟไลน์ trumpetx

อยู่ที่ตัวคนครับ ไม่ได้อยู่ที่สีรถ

ผมทำงานต้องใส่สูทตลอด ไปทำงานขับรถสีน้ำเงิน ก็ดูดีนิครับ ไม่เห็นว่าผมจะดูเป็นวัยรุ่นชอบซิ่งรถตรงไหนเลย

ผมแนะนำ 116i สีน้ำเงินเลยครับ จ๊าบสุดๆ เอามาวิ่งเป็นเพื่อนกันหน่อย สีน้ำเงินยังเจอไม่ถึง 10คัน ที่เหลือ ดำ ขาว เพียบ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สีน้ำตาล BMW ก็ หรูดีนะครับ   :)

ออฟไลน์ stvai

• **
อ่านคำตอบของแต่ละท่านแล้วรู้สึกสบายใจขึ้นจริงๆครับ
ทุกอย่างอยู่ที่คนไม่ใช่อยู่ที่รถ (แต่ผู้ใหญ่ก็มองอีกแบบนะ)
สรุปผมคงเลือกสีสัมสมใจอยากแน่ๆ อิ  อิ อิ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ได้สีไม่ตรงใจ ลำบากไปอีกนานนะครับ
สีส้มนั่นแหละ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ได้สีไม่ตรงใจ ลำบากไปอีกนานนะครับ
สีส้มนั่นแหละ
+1 ครับเลือกตามที่เราชอบ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
เลือกสีที่ชอบได้เลยค๊าบบ  ดูดีแน่นอน.    ส่วนตัว ไม่เลือกเอาสีที่ไม่ถูกโฉลกกะเราเป็นพอค๊าบ

ผมชอบ นำ้เงิน กะส้ม แต่ส้มไม่เหมาะกะคนเกิดวันเสาร์ ก็เลือกนำ้เงินแบบไม่ลังเล คับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงครับ(ขอย้ำ ถ้าแค่ภูมิฐาน) สีขาว สีดำ มันดูภูมิฐานมากๆโดยเฉพาะ ดำ

พวกระดับพรีเมี่ยมสีไหนก็ดูดีครับ อยู่ที่แบรนด์มากกว่า ดูอย่าง Super Car สีสันสดใสทั้งนั้น

ปล. ผมก็ชอบสีแดงกับเหลืองนะ แต่ถ้า Active Hybrid 3 ยังไงก็น้ำเงินครับ เจอคันจริงจี๊ดได้ใจ

ออฟไลน์ chettaphong

• **
ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้า brand เดียวกัน
ดูแต่ภายนอก สีจะบ่งบอกถึง live style มากกว่านะครับ
สีเข้ม ๆ จะให้ความรู้สึก เคร่งขรึม
สี ออกสดใส ให้ความรู้สึก ออกแนว สบาย ๆ
สีจี๊ดจ๊าด ให้ความรู้สึก ออกแนวสปอร์ต
สีขาวก็ให้ความรู้สึก เรียบง่าย

สรุป เลือกสีที่ชอบครับ เพราะมันเป็นตัวตนของคุณ

ออฟไลน์ john

ถึงรถจะสีสด แต่ถ้า เสื้อผ้า หน้า ผม พร้อม เวลาออกจากรถมามันก็ดูดีครับ

ออฟไลน์ artzzz001

ผมว่าจริงนะครับเรื่องนี้

ยกตัวอย่าง is300h ตัวใหม่
สีดำ สีขาว ดูเป็นรถหรูแอบซิ่งนิดๆ

แต่ลองเป็นสีน้ำเงินสิครับ นี่มันรถซิ่งหลังถนนชัดๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 09:14:15 โดย artzzz001 »

ออฟไลน์ ismael

โลกนี้มี
สีรถ อยู่ 3 สไตล์
1.โทนดุดัน ขรึม
2.โทนผู้ดี หะรูหะรา
3.แนวสปอร์ต เทอร์โบ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รถแบบนี้ต้องสีจัดๆจี๊ดๆสิครับ

เดาว่าอีกสักแป็ปชายชุดดำก็จะต้องมาบ่นในนี้ หลังจากที่เคยบ่นในรีวิว 86 กับ brz ว่าเบื่อรถสามสีนี่จริงๆ

ออฟไลน์ Nuzz

ถ้าถามเฉพาะเรื่องสี ก็ขอตอบเฉพาะเรื่องสีนะครับ

มันก็เป็นแบบที่คุณแม่ และภริยาว่าล่ะครับ สีขาวมันทำให้ดูสว่าง ส่วนสีดำมันดูขรึม ทั้ง 2 นี้มันเป็นสีเรียบๆนั่นทำให้ 2 สีนี้มันดูภูมิฐานด้วยตัวของมันเองอยู่แล้วครับ

ส่วนจะรถยี่ห้ออะไร คนขับจะทำตัวอย่างไร อันนี้ผมว่ามันคนละประเด็นนะครับ

จะให้คนขับใส่สูทผูกไท นอบน้อมถ่อยตนยังไงก็ไม่ทำให้รถสีส้ม มันดูสว่างและกว้างเท่ากับรถสีขาวได้หรอกนะผมว่า

ออฟไลน์ Koong

ถ้ารถเดิมๆ สีขาว สีดำ สีบรอนซ์   มันก็ดูดี เมื่อเทียบกับ สีแดง สีร้ำเวิน       แต่สองสีนี้ถ้าเป็นรถแต่ง  มันก็ดูดี แบะสะดุดตาโดดเด่นในแบบรถแต่ง  ซึ่งผมมองส่ว่า มันก็ทำให้คนจับดูดีได้ไม่แพ้สีพื้นฐานพวกนั้น

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
สงสัยท่านจะได้สีส้มเดียวกับรถผม  ;D
ผมทำงานอยู่กับที่คับ ต้องเฝ้าร้านตลอด ฉะนั้นโอกาสที่ได้ขับรถออกข้างนอกนั้นจึงพิเศษมากสำหรับผม เลยเลือกสีส้ม
แต่งานท่านต้องขับไปพบลูกค้า ลูกค้าเห็นรถ ผมว่ามีผลไม่มากก็น้อย
-สีขาว ดูรวย หรู ภูมิฐาน ดูเป็นผู้ใหญ่ใจดี
-สีดำ ดูเอาจริงเอาจังกับงาน ภูมิฐาน ดูมีอำนาจ
-สีส้ม สีแป๋นๆ ดูสปอร์ต เท่ แต่ผู้ใหญ่จะมองว่า เรานิสัยเด็ก เด็กซิ่ง

ผมสนับสนุนให้ จขกท.เลือกสีที่ชอบคับ เพราะมันคือตัวตนของเรา อยู่กับเราไปหลายๆปี จะสุขจะทุกข์อยู่ที่เรา
*เดี๋ยวเอาสีขาวไป ขับๆไปบนท้องถนนไปเจอรุ่นเดียวกันสีส้ม ทั่นจะร้องไห้ในใจนะคับ  ;)