ผู้เขียน หัวข้อ: วันออกรถจ่ายเป็นดร๊าฟ หรือ เงินสดดีครับ และซื้อรถแบบผ่อนเอาทะเบียนไปจดเองได้ไหม  (อ่าน 7740 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
1. วันออกรถจ่ายเป็นดร๊าฟ หรือ เงินสดดีครับ อย่างไหนดีกว่ากันครับ และอยากทราบข้อดี ข้อเสีย
เคยมีคนตั้งแล้วแต่หากระทู้ไม่เจอจริงๆครับ

2. ซื้อรถแบบผ่อนเอาทะเบียนไปจดเองได้ไหม คือ ผมไม่ได้ซื้อรถเงินสด เห็นบางคนบอกว่าถ้าซื้อรถแบบผ่อนไฟแนนซ์จะเอาชุดไปจดทะเบียนเองไม่ได้
เห็นว่าถ้าเอาไปจดทะเบียนเองนี่ถูกว่าครึ่งหนึ่งเลยทีเดียว ประหยัดไปได้หลายพันเลย ก็เลยอยากทราบขั้นตอนการเอาเอกสารไปจะทะเบียนเองครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ถามโชว์รูมเค้าก่อนนะครับว่าเค้ารับเงินสดไม่เกินเท่าไหร่ บางที่จะระบุมาเลยว่าจ่ายเป็นดร๊าฟหรือแคชเชียร์เช็คในเขตเดียวกับโชว์รูมเท่านั้น เงินสดไม่รับยกเว้นยอดเล็กน้อยไม่เกินแสน

ถามโชว์รูมเค้าก่อนนะครับว่าเค้ารับเงินสดไม่เกินเท่าไหร่ บางที่จะระบุมาเลยว่าจ่ายเป็นดร๊าฟหรือแคชเชียร์เช็คในเขตเดียวกับโชว์รูมเท่านั้น เงินสดไม่รับยกเว้นยอดเล็กน้อยไม่เกินแสน

อ่าว ถ้าเป็นดร๊าฟก็ต้องออกในเขตของโชว์รูมด้วยหรอครับ -*-

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รูดบัตรเครดิค ตอนจองก่อนนะครับ

บางทีรูดได้ถึง สามหมื่นเลยครับ

หลังจากนั้น ก็จ่ายเปนเช็คหรือดร๊าฟ ตามแต่จะทำ

แต่พูดถึง เราโอนเงินเข้าบช ของบริษัท ก่อนไปรับรถได้ไหมครับ จะได้ไม่เสียค่าธรรมเนียมเช็ค

รูดบัตรเครดิค ตอนจองก่อนนะครับ

บางทีรูดได้ถึง สามหมื่นเลยครับ

หลังจากนั้น ก็จ่ายเปนเช็คหรือดร๊าฟ ตามแต่จะทำ

แต่พูดถึง เราโอนเงินเข้าบช ของบริษัท ก่อนไปรับรถได้ไหมครับ จะได้ไม่เสียค่าธรรมเนียมเช็ค

แต่ผมกลัวว่าโอนเงินไปแล้ว แต่พอรับรถแล้วรถมีปัญหา ผมว่าเห็นของแล้วค่อยจ่ายดีกว่า ของมาเงินไป

ถ้าทำเป็นดร๊าฟเสียค่าธรรมเนียมด้วยหรอครับ แล้วต้องเสียกี่บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 18:11:13 โดย Mortred »

ออฟไลน์ poona

• Full Member
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้
    • บาร์โค้ดสโตร์
ครั้งหนึ่งรูดบัตรครับ หลายๆบาทเลยละ (4แสน) รูดปรืดๆ
ครั้งที่สองเป็นแคชเชียร์เช็คครับ
ทะเบียนก็ขึ้นอยู่กับความสะดวกแต่ผมให้ศูนย์จัดการให้

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับศูนย์นั้นนะครับ
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้    https://www.facebook.com/barcoderetailstores

GreenG

ครั้งหนึ่งรูดบัตรครับ หลายๆบาทเลยละ (4แสน) รูดปรืดๆ
ครั้งที่สองเป็นแคชเชียร์เช็คครับ
ทะเบียนก็ขึ้นอยู่กับความสะดวกแต่ผมให้ศูนย์จัดการให้

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับศูนย์นั้นนะครับ

ถ้ารูดบัตรได้ก็จัดไปนะครับ

ว่าแต่รถอะไร ศูนย์ไหนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 18:37:03 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

รอรีวิวซิตี้ (เดา) ;D

ป.ล. เรื่องทะเบียน ถ้าจะไปเอง คุยกับเซลก่อน เพราะปรกติ เค้าจะเดินเรื่องให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

อ่าว ถ้าเป็นดร๊าฟก็ต้องออกในเขตของโชว์รูมด้วยหรอครับ -*-

ดร๊าฟออกจากที่ไหนก็ได้ครับ แต่แคชเชียร์เช็คต้องอยู่ในโซนเดียวกับโชว์รูมเพราะค่าเรียกเก็บเช็คนอกเขตแพงครับ แคชเชียร์เช็คจะซื้อกี่บาทก็ได้เสียค่าธรรมเนียม25บาทเท่ากัน ส่วนดร๊าฟจะมีอัตราบอกอยู่ครับว่าราคาไหนต้องจ่ายค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ แต่เวลาขึ้นเงินดร๊าฟถ้าขึ้นเงินข้ามเขตมันถูกกว่าแคชเชียร์เช็ค โดยมากถ้าข้ามเขตคนรับมักจะขอเป็นดร๊าฟครับ เพราะคนรับจ่ายค่าขึ้นเงินน้อยกว่าแคชเชียร์เช็คและได้เงินไวกว่า

ออฟไลน์ Monn

ผมออกรถทุกคัน จ่ายเป็นแคชเชียร์เช็คครับ ตอนจองจะรูดบัตร โดยรูดจำนวนสูงสุด เท่าที่ศูนย์จะให้ครับ

ทะเบียน แทบทุกคัน ผมจะไปขอเองหมดครับ เลือกเลขครับ ไม่ก็ประมูล แล้วแต่ครับ ลองมาหมดแล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-* :o ;D

Mercedes จะจำกัดการใช้บัตรเครดิตซื้อรถที่ 50000 บาทนะครับ (เท่ากับยอดจองนั่นเอง)

ที่เหลือแนะนำ cashier cheque สะดวกสุดแล้วครับ
สาวแบงค์จะได้สงสัย เอาตังไปทำไรคะพี่ ??

เราไปสำเนาเก็บไว้ดูเล่นได้อีกด้วย

(ว่าจะซื้อมาแซว ทำเป็นฝากแม่ซักใบ สนุกๆ อิอิ))
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ w212cdi

ซื้อ cashier cheque สะดวกสุด และปลอดภัยด้วย ไม่ต้องถือเงินสด

ส่วนจะทะเบียน กรณีซื้อผ่อน ต้องคุยตอนจองนะว่าจะไปจดเอง เพราะราคาค่าจดทะเบียนที่ศุนย์คิด มีบวกเพิ่มค่าดำเนินการในราคาที่แจ้งเรา ดังนั้นถ้าจะจดเองบางทีเซลอาจไม่ยอมเพราะเสียรายได้ไป โดยเฉพาะซื้อผ่อน มักอ้างว่า ต้องให้ศุนย์จดให้

แต่ขั้นตอนการจดทะเบียน ซื้อสดหรือผ่อน เจ้าของสามารถจดเองได้ไม่มีปัญหา แต่ศูนย์มักอยากเอาไปจดให้ เพราะได้กำไรเพิ่มอีก 

keanetona

ขอตอบเฉพาะข้อ1ครับ

จ่ายเป็นแคชเชียร์เช็คหรือเช็คของขวัญก็ได้ครับ สั่งจ่ายให้ถูกคนก็พอ เวลาถือไปจ่ายปลอดภัยทั้งคนจ่ายและคนรับครับ ดีกว่าถือเงินสดไปจ่าย

ออฟไลน์ dazetos

ถามเซลล์ครับ เงื่อนไขแต่ละโชว์รูมไม่เหมือนกัน

แต่เคยไปซื้อรถกับพี่ชาย แล้วบังเอิญมีรถเลย เลยขอออกรถเลย ไม่ต่อขอของแถมเพิ่ม
ข้อแม้เดียวคือขอรูดบัตร เต็มราคาไม่ชาร์ต เซลล์วิ่งไปถาม ผจก. ผลคือ ศูนย์ตกลงครับ
เลยรูดมัดจำไป หนึ่งแสนบาท วันรุ่งขึ้นจะมารับรถและรูดที่เหลือ
(จริงๆ จะเอาวันนั้นเลย แต่พี่ผมรอทำความสะอาดและเคลื่อบสีไม่ไหว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2014, 15:37:52 โดย dazetos »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
1. ดราฟท์ หรือ แคชเชียร์เช็ค ขอดีคือ เงินส่งตรงถึงบริษัทเลย ไม่ต้องมีปัญหาว่าเงินไม่ครบ นั่นโน่นนี่ และที่สำคัญ

ปลอดภัยต่อการพกพาด้วยครับ ถ้าเอาเงินสดไป เสียเวลามานั่งนับกันอีก แทนที่จะได้รีบไปออกรถเลยไวๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ให้เช็คกับธนาคารที่ซื้อครับ เช่น ซื้อเช็คที่สาขาปทุมธานี ก็แจ้งไปว่า จะไปขึ้นเงินที่ กรุงเทพ ข้ามเขตไหม

ถ้าไม่ข้ามเขต ก็ทำแคชเชียร์เช็ค เสีย Fee 20-25 บาท ต่อใบครับ ส่วนเช่น ซื้อเช็คจากสระบุรี จะไปออกรถที่กรุงเทพ อันนี้ ต้องดราฟท์เลย ข้ามเขตแน่

เสียค่าธรรมเนียม 1% ของยอดเงินทั้งหมด เสร็จแล้ว Fax หรือ ถ่ายรูป ส่งให้เซลส์เช็คยอด ชื่อบริษัทให้ตรง วันออกรถ จะได้ฉลุย ไม่มีปัญหา

2. ต้องถามว่า ค่าจดทะเบียนเท่าไหร่ จะเอาไปจดเองยุ่งยากแค่ไหน ถ้าเป็นรถเล็ก 1.2 - 1.8 ค่าธรรมเนียมที่บริษัทคิด แค่ประมาณ 1,000 บาท

ไม่ต้องเสียเวลาไปขนส่งครับ ถ้าอยากได้เลขสวยก็ไปล็อกเอา แล้วบอกเลขกะเซลส์

แต่ถ้าเป็นรถใหญ่ๆ CC โตๆ รถนำเข้า แน่นอนว่า ค่าธรรมเนียมอาจจะสูงตามระดับ ก็ลองดูครับ

โดยปกติ สามารถนำไปจดเองได้ แต่ต้องมัดจำค่าชุดจดไว้ อาจจะ 5,000 - หลายหมื่น แล้วแต่มูลค่ารถ แล้วแต่บริษัทครับ พอจดเสร็จก็นำเล่มไปคืนโชว์รูม

1. ดราฟท์ หรือ แคชเชียร์เช็ค ขอดีคือ เงินส่งตรงถึงบริษัทเลย ไม่ต้องมีปัญหาว่าเงินไม่ครบ นั่นโน่นนี่ และที่สำคัญ

ปลอดภัยต่อการพกพาด้วยครับ ถ้าเอาเงินสดไป เสียเวลามานั่งนับกันอีก แทนที่จะได้รีบไปออกรถเลยไวๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ให้เช็คกับธนาคารที่ซื้อครับ เช่น ซื้อเช็คที่สาขาปทุมธานี ก็แจ้งไปว่า จะไปขึ้นเงินที่ กรุงเทพ ข้ามเขตไหม

ถ้าไม่ข้ามเขต ก็ทำแคชเชียร์เช็ค เสีย Fee 20-25 บาท ต่อใบครับ ส่วนเช่น ซื้อเช็คจากสระบุรี จะไปออกรถที่กรุงเทพ อันนี้ ต้องดราฟท์เลย ข้ามเขตแน่

เสียค่าธรรมเนียม 1% ของยอดเงินทั้งหมด เสร็จแล้ว Fax หรือ ถ่ายรูป ส่งให้เซลส์เช็คยอด ชื่อบริษัทให้ตรง วันออกรถ จะได้ฉลุย ไม่มีปัญหา

2. ต้องถามว่า ค่าจดทะเบียนเท่าไหร่ จะเอาไปจดเองยุ่งยากแค่ไหน ถ้าเป็นรถเล็ก 1.2 - 1.8 ค่าธรรมเนียมที่บริษัทคิด แค่ประมาณ 1,000 บาท

ไม่ต้องเสียเวลาไปขนส่งครับ ถ้าอยากได้เลขสวยก็ไปล็อกเอา แล้วบอกเลขกะเซลส์

แต่ถ้าเป็นรถใหญ่ๆ CC โตๆ รถนำเข้า แน่นอนว่า ค่าธรรมเนียมอาจจะสูงตามระดับ ก็ลองดูครับ

โดยปกติ สามารถนำไปจดเองได้ แต่ต้องมัดจำค่าชุดจดไว้ อาจจะ 5,000 - หลายหมื่น แล้วแต่มูลค่ารถ แล้วแต่บริษัทครับ พอจดเสร็จก็นำเล่มไปคืนโชว์รูม

1,000 บาทหรอครับ

ของผม 1,500 cc จดทะเบียน 3,000 บาท แพงไปไหม เอาไปจดเองดีกว่า