ผู้เขียน หัวข้อ: nissan livina ดีไหมครับ  (อ่าน 12096 ครั้ง)

ออฟไลน์ arinpong

• Newbie
  • *
nissan livina ดีไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 13:43:09 »
คือผมอยากได้รถสไตล์นี้ครับ ไม่ทราบว่าระหว่าง avanza กับ livina คันไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
Re: nissan livina ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 14:09:53 »
สำหรับผม ผมคิดว่าlivinaมันก็น่าจะโอเคอยู่นะ เพราะรถมีพื้นถานมาจากTiida ช่วงล่างมันน่าจะโอเคกว่ารถที่เป็นช่วงล่างแบบรถกระบะอย่าง avanza
และผมคิดว่ามันดูดีกว่าอยู่avanzaนิดนึงแต่ก็แล้วแต่คนจะมองแหละครับ อย่างไรก็ตาม ถ้าอยากรู้อะไรดีกว่าก็ไปทดลองขับทั้งสองรุ่นซะแล้วจะรู้เองว่าชอบคันไหมากกว่า
呵呵呵

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 14:33:38 »
น่าเสียดาย รุ่น Top ไม่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย และกล้องมองหลัง

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 14:35:53 »
ดี ชอบไหม?
 ;D

ออฟไลน์ ChaiBC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 16:24:03 »
เครื่อง 1.6  ราคา 7 กว่าๆ ไม่ถึง 8  ผมว่าใครที่มองรถรูปแบบนี้  น่าสนใจนะ..

Nissan ทำตลาดได้ดีนะช่วงนี้....

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 19:45:14 »
เครื่อง 1.6  ราคา 7 กว่าๆ ไม่ถึง 8  ผมว่าใครที่มองรถรูปแบบนี้  น่าสนใจนะ..

Nissan ทำตลาดได้ดีนะช่วงนี้....

+1 ครับ อยากดูรีวิวตัวนี้ด้วยครับ เทียบกับจุกว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 20:45:30 »
ตัวเกียร์ธรรมดาคุ้มสุดในพิกัดนี้เลย ส่วนถ้าออโต้ เพิ่มเงินอีกนิดเอารุ่นท๊อปจะดีกว่า แต่ถ้าบางคนมองเรื่องที่นั่งแล้ว ก็คงต้องไปเอาตัวอื่น  :D

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 21:06:50 »
ไปลอง test drive ที่ศูนย์เลยครับว่าดีหรือไม่ดี ตอนนี้ผมว่ายังไม่มีใครในไทยทำรีวิวรุ่นนี้ออกมาจริงๆ จังๆ ว่าเป็นอย่างไรครับ

สำหรับผมนี่มองเพียงภายนอกนี่ใช่เลย น่าอัพเกรดจาก Jazz กระป๋องของผมเองมากมาย แต่เครื่อง 1.6 และตัวใหญ่หน่อยคงมีอืดบ้าง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 21:09:21 »
เทียบกับ Avanza?

มันด้อยกว่าตรงไม่มีเบาะแถวที่สามครับ

แต่ผมเดาแบบยังไม่ลองขับว่ามันน่าจะขับได้มั่นใจกว่า Avanza เพราะรถมันเตี้ยกว่า

ผมจะไปดูรถจริงเหมือนกัน มองรวม ๆ ก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 21:30:39 »
ผมว่าคงไม่อืดมากนะครับ น้ำหนักมันน้อยกว่าซิลฟี่เสียอีก แต่ถ้าจะอืดก็ด้วยรูปทรงของมัน แต่ผมว่าน่าจะพอๆกับพัลซ่า(ซึ่งทำได้สมตัว ไม่ได้อืดแต่อย่างใด)

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 23:38:25 »
ถ้าดูเทียบกับ avanza ผมว่า livina ดีกว่าครับ ด้วยขนาดเครื่อง 1.6 และช่วงล่างที่ดีกว่า ตัวรถดูลุยๆดีด้วย

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 00:11:43 »
ผมยังไม่ค่อนแน่ใจว่าตกลงรุ่นนี้มันเป็นMini MPV แบบ Avanza รึปล่าว ซึ่งความคิดผมคิว่ามันน่าจะเป็นMini MPVมากกว่า
เพราะErtiga,Freedซึ่งไม่ได้มีโครงสร้างแชสซีเหมือนอแวนซ่าก็เป็นMini MPVเหมือนกัน
แต่เห็นทั้งเซลล์และโฆษณาของNissanพยามจะบอกว่ามันเป็นCompact SUV ให้รถดูดีเกินตัวรึปล่าวเหมือนจะเอาตัวเองไปเทียบกับCRV

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:07:22 »
ผมยังไม่ค่อนแน่ใจว่าตกลงรุ่นนี้มันเป็นMini MPV แบบ Avanza รึปล่าว ซึ่งความคิดผมคิว่ามันน่าจะเป็นMini MPVมากกว่า
เพราะErtiga,Freedซึ่งไม่ได้มีโครงสร้างแชสซีเหมือนอแวนซ่าก็เป็นMini MPVเหมือนกัน
แต่เห็นทั้งเซลล์และโฆษณาของNissanพยามจะบอกว่ามันเป็นCompact SUV ให้รถดูดีเกินตัวรึปล่าวเหมือนจะเอาตัวเองไปเทียบกับCRV

ผมกลับคิดว่ามันเป็น compact SUV เพราะคู่แข่งมันโดยตรงน่าจะเป็น Eco Sport มากกว่า CRV
ถึงแม้ดั้งเดิมมันจะเกิดมาจาก Mini MPV ก็เถอะ  ;D แต่ถ้ามองที่ราคา คนจะซื้อ Ertiga Freed or Avanza ก็ต้องดึง Livina มาคิดด้วยแน่นอน  :D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:49:39 »
สอบถามอีกหน่อยครับ ตัวนี้ถ้าติดแก๊สดีไหมครับและติดยี่ห้ออะไรดีครับ ติดถังอะไรดีครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 12:33:33 »
ผมเข้าใจว่า  MPV = Multi Purpose Vehicle  มันต้อง 7 ที่นั่ง รึเปล่าครับ คือเน้นเอนกประสงค์ไปทางด้านการโดยสารเสียมาก กว่า
ส่วน SUV นี่  SUV = Sports Utility Vehicle  มันไม่ได้กำหนดที่นั่งขั้นต่ำต้อง 7 นี่ครับ แต่  Sport utility มีประโยชน์นี่น่าจะเหมือน แนวบุกป่า ลุยโคลน รถต้องสูงหน่อย

ดังนั้นผมก็ว่า มันคือ Compact SUV น่าจะถูกแล้วนะครับ เพราะมันนั่งได้แค่ 5 ที่นั่งไม่ต่างจากเก๋ง แต่ยกสูงขึ้นมา และขนของได้มากกว่า

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 15:31:20 »
Livina บ้านเราถอดเอาเบาะแถวที่สามออกครับ เสียดายเหมือนกัน เพราะถึงไม่ได้ใช้ปรับเก็บเบาะรุ่นนี้จะราบไปกับพื้นรถ

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 16:38:40 »
แต่ผมว่า สุดท้ายแล้ว พอเจ้า Honda ตัวนี้มา ทุกคนตายหมดครับ อาจจะฆ่าพี่ชายตัวเอง คือ Freed ด้วย

รวมทั้ง Avanza เจ้าตลาดในกลุ่มนี้ด้วยครับ

;)  ;)

Honda Mobilo ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 01:49:59 »
ต้องดูโจทย์ของตัวเองก่อนครับว่าแบบไหน

Avan นั่งได้เยอะ ลุยๆได้มากกว่า พื้นฐานกระบะ ขับหลัง

ถ้าขับคนเดียวหรือนั่งไม่เกิน 4 คน Livina ก็ดีครับ ได้สดใหม่ ท้ายงามกว่าเยอะ

ทั้งนี้รอไปลองเทสไดร์ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 13:06:22 »
ราคาเจ็ดแสนกว่า ได้เครื่อง 1.6 กับพื้นฐานมาจาก Tida ผมว่าน่าจะเป็นรถที่ดีนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 13:43:28 »
ขอบคุณทุกท่าที่ให้คำแนะนำนะครับ :)