ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณา Mu-X ที่ฝรั่งทำ ดูแล้วทำให้รถน่าใช้กว่าของโฆษณาไทยเยอะเลย  (อ่าน 7841 ครั้ง)

ไม่รู้เพื่อนๆดูกันยัง ผมชอบมากเลย

ไม่ต้องใช้ดารา ไม่ต้องมีคำพูดบรรยายอะไรมากมาย ไม่ต้องมีสโลแกน "เอกสิทธิ์ของผู้นำ"

แต่ทำออกมาแล้ว คนดูรู้สึกรถมันน่าใช้มากเลย 

ผมไม่รู้คิดไปคนเดียวรึป่าว คนอื่นอาจจะชอบโฆษณาที่เอาดารามาขับก็ได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า MU-X เนี่ย เทียบ segment ในบ้านเรามันคือ รถสำหรับคนไม่ชอบรถเก๋ง แต่อยากได้รถที่ภาพลักษณ์ดีนะคับ
เทียบได้กับ D-seg 2.0 เลย

ดังนั้นถ้าโฆษณาบ้านเรามาแบบนี้ คงสื่อไปไม่ถึงนะคับ (ผมว่ามันเหมือนโฆษณา Vigo cab อะไรประมาณนั้นคับ)

รถพวก MU-7 MU-X ไม่รู้นะครับ สำหรับผมเนี่ย มันดูรวยนิดๆ นึงเลยนะ

ออกแนวเศรษฐีภูธรครับ ผมชอบมากๆ :D

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ดูดีครับ..

แต่ก็แอบเห็นเกียร์ธรรมดา ที่บ้านเราไม่ทำมาขายอ่ะนะ...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ recycleman

ผมว่านี่แหละตอบโจทย์และเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายได้โดยตรง

โฆษณารถเมืองไทยนี่อะไรๆก็ต้อง "เว่อร์" ไว้ก่อน ต้องมีดาราชี้นำ ต้องมีทำให้ตัวเองโดดเด่นเป็นผู้นำ ใช้ธีมหรูหราจนเกินพอดี (เกินระดับรถที่ต้องการนำเสนอไปมาก)

สำหรับเมืองไทยโฆษณาที่ผมว่าดูแล้วเออ.....นี่แหละโฆษณารถที่ใช่เลย มีอยู่2ตัวครับ คือเรนเจอร์ และ โคโลราโด้ เพราะมันแสดงออกถึงว่ารถที่เขาเสนอมานั้นมันมีศักยภาพและสามารถสนองอะไรให้กับกลุ่มเป้าหมายได้บ้าง โดยไม่ต้องใช้ดารามาเป็นตัวดึงดูดเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมเรียก mu-x pajero fortuner ว่า รถ อบต. ครับ

นายก อบต กว่า ค่อนประเทศ ใช้รถพวกนี้อยู่เชื่อผมสิ

ใหญ่ อึด ทน ประหยัด ดูดี นั่งสบาย(กว่ากระบะ)  เหมาะสำหรับถนน ตจว. บ้านเรา

ปล. ด้วยความเคารพ ไม่ได้ดูถูก บ้านผมก็ใช้ fortuner แต่พ่อผมไม่เล่นการเมืองนะ 55

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
โฆษณามันต้องตอบโจทย์สำหรับกลุ่มลูกค้านะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ผมเรียก mu-x pajero fortuner ว่า รถ อบต. ครับ

นายก อบต กว่า ค่อนประเทศ ใช้รถพวกนี้อยู่เชื่อผมสิ

ใหญ่ อึด ทน ประหยัด ดูดี นั่งสบาย(กว่ากระบะ)  เหมาะสำหรับถนน ตจว. บ้านเรา

ปล. ด้วยความเคารพ ไม่ได้ดูถูก บ้านผมก็ใช้ fortuner แต่พ่อผมไม่เล่นการเมืองนะ 55

ครู  ก็ใช้เยอะนะครับ ฟอร์จูนเนอร์ ปาร์ มิว   

ออฟไลน์ simcity

โฆษณาบ้านเรามัน 15-20 วินาทีเองครับ

ของฝรั่งเค้าทำ 3 นาทีกว่าๆ แน่นอนว่าต้องสื่ออะไรออกมาได้ครบถ้วนมากกว่า

ออฟไลน์ PengZZ

ถ่ายสวยจริงๆ ดูแล้วอยากลองขับเลยครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
อันนี้มัน วีดีโอ โปรโมทครับ ไม่ใช่โฆษณา เพราะถ้าโฆษณายาวขนาดนี้ ค่าโฆษณาตายแน่นอน

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5

แง้ ผมอายุ 25 เอง เป็นนายก อบต ไปซะละ 5555
แต่ว่าอายุรุ่นผมที่ใช้ปาเจโปโร่นี่มีน้อยมาก

เวลาคนเห็นผมขึ้นรถหรือลงรถเค้าจะดูงง ๆ กันนะครับ
แบบดูลักษณะผมแล้ว น่าจะปั่นจักรยานที่เอาขวดพลาสติกมาขั้นล้อหลังที่เหมือนเสียงท่อมอไซมากกว่า 5555
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมว่ารถยนต์บ้านเค้าเป็นแค่ยานพาหนะน่ะครับ จะใช้กับคนกลุ่มไหน คาแรคเตอร์รถเป็นแบบไหนก็เล่ากันไป แต่บ้านเรามองมันเป็นเครื่องบอกฐานะ เลยต้องเว่อร์อลังการล้านแปดไว้ก่อน ยิ่งรถ D-Seg นี่  ผมเริ่มเอียนกับ Wordding ซ้ำซากละ  ;D

ออฟไลน์ Dubee

เมืองนอกถ้าเขาจะทำโฆษณาเขาให้ภาพสื่อความหมายครับ เมืองไทยำอให้เห็นบ้างจำพวกโฆษณาประกันชีวิต (ไม่ใช่เวอร์ชั่นอาต้อย เศรษฐา นะครับ 55+ ประมาณแม่เป็นมะเร็ง ลูกๆอยูกันลำบากไรงี้ครับ ) ผมว่าแต่ละประเทศทำโฆษณาออกมาเขาจะรู้ว่าประชากรในประเทศนั้นๆคิดอ่านกันยังไง อย่างเมื่อไทยพวกมากลากไป ทำตามๆกัน ยิ่งใครเป็นดารานายแบบที่ดูดีดูเทห์ดูหล่อ ผลิตภัณฑ์นั้นๆก็จะมีภาพลักษณ์แบบนั้นตามไปครับ (ซึ่งไม่รู้ว่าชีวิตจริงนายที่จ้างมาเป็นพรีเซ็นเตอร์จะใช้รถแบบนี้รึเปล่า หุหุ)

ออฟไลน์ Untouchable

ทำออกมาได้ดีมากเลยครับ ตอบสนองการใช้ในชีวิตจริง โฆษณาaccordของฝรั่งกับไทยคนล่ะเรื่องเลย ของฝรั่งผมดูแล้วชอบมากครับถ่ายทอดออกมาได้โดนใจมาก

DoNg

ผมว่าคนทำโฆษณาไทยไม่ผิดหรอก

ผมว่าคนทุกคนในนี้ก็มองรถต่างจากที่ฝรั่งเค้ามอง

อย่างเช่น Mu X รถ  อบต. นั่นไง
รถ D seg ก็เรียบหรูดูดี นั่นไง
รถยุโรป รถพรีเมี่ยม นั่นไง

คือ ตัวคุณเอง ยังมองต่างกะฝรั่งเค้า
ตัวคุณซื้อรถ ก็มองถึง Look ซะส่วนใหญ่

จะซื้อรถ ก็มาตั้งกระทู้ถามรถดีๆ แพงๆ

แล้วมีมาบอกว่า ฝรั่งเค้ามองรถเป็นแค่ยานพาหนะ
เค้าทำโฆษณาได้ตรงจุด คนไทยมองไม่ตรง

ถามจริงเหอะ ไม่ได้โลกสวย ตัวคุณเองยังมองไม่เหมือนเค้าเลย
นักโฆษณาไทย เค้าถึงทำโฆษณาให้ตรงจริตพวกคุณๆ ๆ และ คุณไง

ออฟไลน์ BlackSpeed

ดูแล้วน่าใช้ขึ้นมากเลย ทิ้งภาพไฮโซของพี่ก้องไปเลย โฆษณาชุดต่อไปให้พี่ก้องมาใช้ออกไปทำกิจกรรม outdoor แบบนี้ สงสัย trailblazer ต้องพึ่งโชคแล้วละ :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Sappe!

ดูแล้วเหมือนจะสวยขึ้น ทั้งๆที่แต่ก่อนเฉยๆ

น่าใช้ขึ้น ใช้งานได้ตอบโจทย์ดีครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ก็คนไทย ชอบดูดี ภาพลักษณ์ดูดีไว้ก่อน ใช้แล้วดูหรูหรา แล้วของไทยก้ไม่ต้องโฆษณามาก ยังไงคนก้ซื้อ 555

ออฟไลน์ soklong

ผมว่าคนทำโฆษณาไทยไม่ผิดหรอก

ผมว่าคนทุกคนในนี้ก็มองรถต่างจากที่ฝรั่งเค้ามอง

อย่างเช่น Mu X รถ  อบต. นั่นไง
รถ D seg ก็เรียบหรูดูดี นั่นไง
รถยุโรป รถพรีเมี่ยม นั่นไง

คือ ตัวคุณเอง ยังมองต่างกะฝรั่งเค้า
ตัวคุณซื้อรถ ก็มองถึง Look ซะส่วนใหญ่

จะซื้อรถ ก็มาตั้งกระทู้ถามรถดีๆ แพงๆ

แล้วมีมาบอกว่า ฝรั่งเค้ามองรถเป็นแค่ยานพาหนะ
เค้าทำโฆษณาได้ตรงจุด คนไทยมองไม่ตรง

ถามจริงเหอะ ไม่ได้โลกสวย ตัวคุณเองยังมองไม่เหมือนเค้าเลย
นักโฆษณาไทย เค้าถึงทำโฆษณาให้ตรงจริตพวกคุณๆ ๆ และ คุณไง
ถูกใจมากเลยครับ  คนไทยเน้นภาพลักษณ์ดูดีไว้ก่อน 
เคยนั่ง w121 ไปประมูลงานกับเพื่อน  พอดีมันเห็น New Accord  ขับมาติดไฟแดงข้างๆ แล้วก็ถามว่าเคยดูโฆษณา Accord ไหม
แล้วก็พูดขึ้นมาว่า ไปประมูลเพรชใหญ่เท่าใข่ห่าน กูก็ยังไม่กล้าเอาคันนี้เลย       อายเค้า...ทำไปได้

ออฟไลน์ Eddy5659

ด้วยความเคารพ คนไทยนี่ทำไมชอบดูถูกกันเอง
คุณลองนึกดูกันดีๆ บริบทมันต่างกันมากนะครับ

MU-X บ้านเราราคาเท่าไหร่ MU-X เมืองนอกราคาเท่าไหร่
แล้วเขาต้องการสื่อสารอะไร บ้านเราใช้เป็นรถที่บ่งบอกถึงฐานะ แต่ของเขาคือเอาไปขึ้นเขาลุยป่า
ซึ่งเป็นสิ่งที่ทางตะวันตกเขานิยมกัน แล้วบ้านเราหละครับ คนที่ออกรถกลุ่มนี้กี่เปอเซ็นกันที่จะเอารถไปลุยแบบนั้น

ผมขอเล่านอกเรื่องแต่คล้ายคลึงกัน
มีนักเรียนนอกคุยกับผม บอกคนไทยแปลกทั้งๆที่ไม่ค่อยมีเงินแต่ทำไมหารถขับกันจัง
ทำไมไม่ปันจักรยาน สูดอากาศดีๆ (คุยกันที่บางแสนนะครับ) ผมก็ตอบมันไปว่า
คนแถวนี้เขาปกติ มึงแหกตาดูแดดแรงขนาดตากปลาแทบสุก อุณหภูมิก็สูง ลมก็ไม่ค่อยมี ปั่นจักรยานไปทำงาน หรือไปเรียนมันไม่โสภาหรอก
วันไหนร้อนมาก และมึงรีบ มึงจะเข้าใจ
มันก็ไปถอยจักรยานมานะครับ แพงซะด้วย  ปั่นได้ไม่ถึงเดือนก็ต้องมาถอยรถขับ ผมก็ถามมัน มึงทำไมทำตัวประหลาดหวะสัส 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

ด้วยความเคารพ คนไทยนี่ทำไมชอบดูถูกกันเอง
คุณลองนึกดูกันดีๆ บริบทมันต่างกันมากนะครับ

MU-X บ้านเราราคาเท่าไหร่ MU-X เมืองนอกราคาเท่าไหร่
แล้วเขาต้องการสื่อสารอะไร บ้านเราใช้เป็นรถที่บ่งบอกถึงฐานะ แต่ของเขาคือเอาไปขึ้นเขาลุยป่า
ซึ่งเป็นสิ่งที่ทางตะวันตกเขานิยมกัน แล้วบ้านเราหละครับ คนที่ออกรถกลุ่มนี้กี่เปอเซ็นกันที่จะเอารถไปลุยแบบนั้น

ผมขอเล่านอกเรื่องแต่คล้ายคลึงกัน
มีนักเรียนนอกคุยกับผม บอกคนไทยแปลกทั้งๆที่ไม่ค่อยมีเงินแต่ทำไมหารถขับกันจัง
ทำไมไม่ปันจักรยาน สูดอากาศดีๆ (คุยกันที่บางแสนนะครับ) ผมก็ตอบมันไปว่า
คนแถวนี้เขาปกติ มึงแหกตาดูแดดแรงขนาดตากปลาแทบสุก อุณหภูมิก็สูง ลมก็ไม่ค่อยมี ปั่นจักรยานไปทำงาน หรือไปเรียนมันไม่โสภาหรอก
วันไหนร้อนมาก และมึงรีบ มึงจะเข้าใจ
มันก็ไปถอยจักรยานมานะครับ แพงซะด้วย  ปั่นได้ไม่ถึงเดือนก็ต้องมาถอยรถขับ ผมก็ถามมัน มึงทำไมทำตัวประหลาดหวะสัส 555+

+1 ครับ

ผมว่าถนนบ้านเราเนี่ย เต็มที่ก็ทางลูกรัง (น้อย) หรือถนนไม่ดี (มาก) เช่น ต่างระดับ คอสะพาน ลูกระนาด

ผมมองไม่ออกเลย จะเอารถไปลุยป่าที่ไหนครับ พิ้นที่ป่าบ้านเราก็น้อยกว่าออสเตรเลียเยอะมาก (พิ้นที่ๆ ไม่มีการบุกรุกนะครับ)

ผมเห็นถนนที่เราลุยๆ เข้าไป ถ้าไม่ใช่ พิ้นที่ป่า อุทยาน ก็เป็นพิ้นที่ความมั่นคง (ตามชายแดน)

ซึ่งมันทำถนนไม่ได้ หรือบางทีทำได้ แต่มีคนไปต่อต้าน

ดังนั้น รถบ้านเราพวก PPV ผมว่าการเน้นที่ความหรูหรา น่าสนใจมากครับ

ผมไม่ได้ชอบเลย พวก D-seg เพราะผมขับไม่เร็วอยู่แล้ว

ผมแอบชอบพวก PPV รวมไปถึง Innova ด้วยซ้ำ เพราะมันทนทานดีและมีเครื่องดีเซล

แต่เสียดาย ตรง CC สูงมาก เกิน 2000 cc ทั้งนั้น เสียภาษีแพง โหดเกิด และอีกข้อ คือ ไม่มีตัวเตี้ยเลยแม้แต่รุ่นเดียว เจอราคายางเข้าไป หงายเงิบครับ

ดังนั้น PPV แบบ MU-X ทำภาพลักษณ์แบบนี้ เข้ามากกว่าครับ

หวังว่า MU-X 1.9 ดีเซล turbo จะมานะครับ

และควรมีตัวเตี้ยด้วยครับ

ออฟไลน์ kenno

นึกสภาพmu-Xผมเตี้ยแล้วหยี้เลยล่ะครับรถPPVสูงล่ะดีแล้วเตียคงน่าเกลียดพิลึก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นิสัยของคนไม่เหมือนกันครับ

คนไทยชอบหรูไว้ก่อน ส่วนฝรั่งเค้าเน้นใช้งาน

ดูจากคลิป มีทั้งครอบครัว ขนของ ลุยทุกสภาพถนน

และที่สำคัญมันคงมีทุกประเทศเลยมั้ง ไอที่ขับลงน้ำแล้วน้ำกระจาย

ออฟไลน์ H.

คือวัตถุประสงค์ของการมีรถมันก็ต่างกันแล้วไงครับ ของเขามีรถไว้ใช้เท่านั้น ต้องสื่อถึงประโยชน์ใช้สวยและความสวยงามของรถออกมาให้ได้ว่าเหมาะกับอะไร ภาพลักษณ์รองๆลงมาเยอะ ส่วนของเรามีรถต้องการภาพลักษณ์ที่ดูดี โฆษณาจึงต้องประโคมเข้าไป หรูหรา ไฮโซ ผู้นำ เหนือกว่า โดดเด่น เหลืออีกคำเดียวที่ยังไม่เคยเจอก็คือ ดูรวย
H.

ออฟไลน์ Activehybrid

โฆษณาไทยสร้างภาพหรูอย่างเดียว ไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับตัวรถ

จุดสำคัญด้านสมรรถนะนี่ยื่งข้ามไปเลย

บ่องตรงๆครับกากล้วนๆ เสียดายตังหลายแสนมากจะซื้อแต่ละคัน คิดแล้วคิดอีก

ออฟไลน์ Mike

Concept ของ Ads. นี่มาแนวเดียวกับ Ford Escape/Kuga เลย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88