ผู้เขียน หัวข้อ: เลขไมล์ที่หน้าปัทม์รถในแต่ละประเทศ มีความหมายพิเศษอะไรรึเปล่าครับ  (อ่าน 3373 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    สังเกตุว่า เข็มไมล์ที่หน้าปัทม์รถ บ้างก็สิ้นสุดที่ 180 บ้างก็ 220,240, 320,ฯลฯ ตัวเลขเหล่านี้บ่งบอกความหมายอะไรเกี่ยวกับประเทศผู้ผลิตหรือผู้ใช้ยังไงบ้างรึเปล่าครับ อย่างที่ ญี่ปุ่น บังคับให้ใช้ความเร็วไม่เกิน 180 เลยให้เลขไมล์มาแค่นั้น อะไรประมาณนี้นะครับ เพราะสงสัยว่าทำไมไม่ทำเลขไมล์ให้เท่ากันทั้งหมดเลย อย่าง จบที่ 400 ไปเลย (จะ กม:ชม หรือ ไมล:ชม ก็ว่าไป) สงสัยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ให้บริโอมีมีเตอร์ไปถึง 220mph ก็คงจะเกินไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ผมว่ามันไม่น่าเกี่ยวกับประเทศนะครับ ผมว่าเกี่ยวกับรถและเครื่องยนต์มากกว่า

ผมมองว่า มีแล้วไม่ได้ใช้ ใช้ไม่ได้ จะมีไว้ก็รกป่าวๆครับ

มีเกินๆมานิดหน่อยก็ดีครับ เผื่อจูนกล่อง หรือปลดความเร็ว จะได้ใช้ได้  แต่มีถึง 400 ผมก็ไม่เข้าใจว่าจะมีไว้ทำไมครับ 555555
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ใส่มาถึงเลข 400 ทำให้รู้สึกแย่มากกว่า
เพราะบางคันเหยียบให้ตายเข็มก็กวาดได้ไม่ถึงครึ่ง

ออฟไลน์ Harem

สงสัยทำมาเผื่อเซ็ตโบเพิ่มนะครับ  ;D

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
ทำให้ดู match กับหน้าปัดเพื่อความสวยงามหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ IS2000

ส่วนใหญ่ขี้นอยู่กับประเภทรถยนต์มั้งครับ
รถยนต์ซีดานทั่วไปที่เป็นเครื่องไม่เน้นแรงก็เห็นทำเผื่อไว้ไม่เกิน 240
ถ้ารถพรีเมี่ยมหน่อยแบบมีเครื่องยนต์ให้เลือกหลายตัวตั้งแต่ประหยัดจนถึงแครื่องแรงระดับนึงก็ทำเผื่อไว้ประมาณ 260
รถตัวแรงแต่ไม่ใช่ซุปเปอร์คาร์ (พวก BMW M หรือ AMG) จะชอบให้มาที่ 300-320 (ประมาณ 200 ไมล์/ชม.) มาพร้อมกับเรือนไมล์ที่ดีไซน์ให้รู้ว่าเป็นรถรุ่นแรงพิเศษ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
จได้ว่าถ้าญี่ปุ่น เหมือนว่าจะจำกัดความเร็วไว้ที่ 180km/h นะครับ

ออฟไลน์ H.

รู้แต่ยุ่นอย่างเดียวครับ ไมล์หมด 180 เพราะล็อกไว้แค่นั้น
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

รู้แต่ยุ่นอย่างเดียวครับ ไมล์หมด 180 เพราะล็อกไว้แค่นั้น
ไม่ตรงเสียทีเดียวครับ