ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้โชคดีที่ได้ปอร์เช่ขายรถคืนได้เงิน 8 ล้านบาท  (อ่าน 18864 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อกี้ผมเห็นข่าวระบุว่าผู้โชคดีที่ได้รางวัลรถปอร์เช่จากแคมเปญจากคุณตันเป็นหญิงสาวอายุ 21 ปี เพิ่งเรียนจบจากมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ทำงานพาร์ทไทม์เป็นพนักงานขายในห้างเดอะมอลล์และทางบ้านมีฐานะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สุดท้ายตัดสินใจขายรถทันทีซึ่งก็ปรากฏว่าเพื่อนคุณตันซื้อไปเป็นเงิน 8 ล้านบาท รับเงินสดๆกันในรถเลย จากข่าวนี้ตรงตามที่เพื่อนสมาชิกบางท่าน ( รวมถึงผมด้วย ) วิเคราะห์ไว้ก่อนหน้านี้ไว้ว่าคนที่ได้รถปอร์เช่คันนี้ไปคงจะขายแน่นอน งานนี้น้องคนนั้นเหมือนถูกลอตเตอรี่รางวัลที่ 1 ถึง 2 ใบเลยนะครับนั่น :)

ออฟไลน์ sukhontha

เป็นผมก็ขายเหมือนกัน.....เปลี่ยนน้ำมันเครื่องผมก็ร้องแล้ว...

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
เกือบเหมือนถูกลอตเตรี่ครับ ต่างตรงที่
ถูกสลากกินแบ่งรัฐบาลไม่ต้องยื่นภาษีเงินได้ตอนสิ้นปี
แต่เงินรางวัลจากการชิงโชคนี้ ตอนสิ้นปีน้องคนนี้ต้องยื่นภาษีเงินได้ต่อกรมสรรพากรแน่นอนถือเป็นรายได้อย่างนึง
แม้ว่าจะโดนภาษี ณ ที่จ่ายซึ่งคุณตันบอกว่าจะจ่ายให้แล้วก็ตาม แต่น้องเค้าก็ยังต้องจ่ายภาษีเพิ่มอยู่ดีเพราะเงินรางวัลมันดันมีมูลค่าสะขนาดนั้น
และไม่ต้องกลัวว่า จะไม่ยื่นแล้วสรรพากรคงไม่ตรวจ เพราะเล่นออกสื่อสะขนาดนี้ โดยสรรพากรเรียกตามเก็บภาษีเพิ่มแน่นอนครับ

แต่ยังไง น้องเค้าก็กำไรอยู่ดี กินชาเขียวไม่เท่าไร ได้เงินมาก้อนใหญ่ เพียงแต่ต้องบริหารเงินดี จ่ายภาษีให้ครบๆ จะได้ไม่โดนเรียกเก็บย้อนหลังครับ

ปล. แอบอิจฉาน้องคนที่ถูกรางวัลมากครับ

ออฟไลน์ panjap

หักภาษีปลายปี แล้ว net น้องน่าจะได้ประมาณ 6.5 ล้าน  ราคารับซื้อก็สมเหตุผลดี เพราะว่ารุ่นนี้ก็ประมาณ 8.3 ล้านได้

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
เป็นผมก็ขาย เอาตังค์ไปชื้อ SUV  ส้ก3ล้าน ยังเหลือเงินเก็บอีก

ออฟไลน์ decptt

ข้อสงสัย นะครับ ถามผู้รู้
---------------------------------------------
เงินได้เกิน 4 ล้าน ภาษี 35%
ได้ ปอร์ช 1 คัน 8 ล้าน เงินได้มา 8ล้าน (หัก 5% ตันจ่าย 4แสน)
ขายรถอีก 8 ล้าน
รวมเงินได้ 16 ล้าน
ดังนั้น ภาษีต้องจ่ายปลายปี (5.9 ล้าน - 4แสน (หักณ ที่จ่าย) = ต้องจ่าย 5.5 ล้าน
---------------------------------------------
หรือ
ได้ ปอร์ช 1 คัน 8 ล้าน เงินได้มา 8ล้าน (หัก ณ ที่จ่าย 15% แทนเงินได้แล้ว)
รวมเงินได้ 8 ล้าน (เพราะหักไปแล้ว)
ดังนั้นภาษีที่ต้องจ่ายปลายปี 2.96 ล้าน

ถ้าใครทำบัญชี รบกวน ช่วยอธิบายด้วยครับ ผมยังสงสัยอยู่ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ได้ ปอร์ช 1 คัน 8 ล้าน เงินได้มา 8ล้าน (หัก 5% ตันจ่าย 4แสน)
ดังนั้น ภาษีต้องจ่ายปลายปี (5.9 ล้าน - 4แสน (หักณ ที่จ่าย) = ต้องจ่าย 5.5 ล้าน
หรือ
ได้ ปอร์ช 1 คัน 8 ล้าน เงินได้มา 8ล้าน (หัก ณ ที่จ่าย 15% แทนเงินได้แล้ว)
รวมเงินได้ 8 ล้าน (เพราะหักไปแล้ว)
ดังนั้นภาษีที่ต้องจ่ายปลายปี 2.96 ล้าน

ถ้าใครทำบัญชี รบกวน ช่วยอธิบายด้วยครับ ผมยังสงสัยอยู่ครับ

น้องคนที่ได้รางวัล  ต้องเตรียมเงิน ภาษา ไว้ใจจ่ายปลายปี ราวๆ 2.4 ล้านบาท 
อย่าเผลอใช้หมด ละกัน  เพราะหากเรามีรายได้ จากของแจก ไรพวกนี้ เกิน 1 ล้านบาท จะต้องภาษีให้รัฐ 35 % ครับ

ออฟไลน์ sajilki

อ่าวออกรางวัลแล้วเหรอยังไม่ได้กินเลย  ยินดีด้วยละกันครับ ดีแล้วที่หญิงสาวยากจนได้ไป555

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ดีใจด้วยคร้าบ อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ templeboy

หรือ

บุคคลธรรมดา (ไม่ใช่นิติบุคคล) ขายรถยนต์เก่า ได้รับการยกเว้นภาษีครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ focus man

แต่ผมกลับรู้สึกว่า มันเป็นการจัดฉาก...  ;D

ปล.การทำแคมเปญแบบนี้ ต้องจ่ายภาษีการพนันด้วยครับ
ลองเปลี่ยนจากชาเขียวเป็นเรียงเบอร์ดูซิครับ....เป๊ะเลย

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
แต่ผมกลับรู้สึกว่า มันเป็นการจัดฉาก...  ;D

ปล.การทำแคมเปญแบบนี้ ต้องจ่ายภาษีการพนันด้วยครับ
ลองเปลี่ยนจากชาเขียวเป็นเรียงเบอร์ดูซิครับ....เป๊ะเลย

ตรงใจมากครับ 55 ไม่ต้องขายหรอกชาเขียว ขายแต่ฝาไปเลยดีกว่า มันคือหวยชัดๆ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ golf8023

ขายแต่ฝา ไม่น่าจะมีใครซื้อนะครับ  ;D

ออฟไลน์ redsun

ดีใจกับน้องเค้านะครับ
กระทู้นี้ได้ความรู้ภาษีด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Volta

น้องเขาโชคดีมากๆครับ ขายรถไปรับเงินสดมา หักภาษีแล้วก็ยังเหลืออีกหลายล้าน

ส่วนผมเลิกกินนานแล้ว ไม่งั้นคงเป็นเบาหวานเหงๆ น้ำตาลต่อขวดสูงมว้ากกกกกก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Shimura

โชคดีจริงๆเลยครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ซื้อขวดมาแล้วอย่าลืมกินน้ำกันนะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ mamaman

ไม่เสียภาษีครับ
เพราะเป็นการขายรถที่เราซื้อมาหรือได้รางวัล
ซึ่งตันก็เสียภาษีให้แล้ว

ผมไม่รู้ จัดฉากรึเปล่า

รู้แต่ น้องเค้าฐานะไม่ดีจริงๆ ครับ
พ่อแม่ เป็น คนสวนครับ จนถึงจนมากๆ เค้าเรียนจบมหาลัยด้วยฐานะทางบ้านจนขนาดนี้ ถือว่า คนสู้ความจนครับ
ถือเป็นโชคดีของน้องเค้าจริงๆ

ออฟไลน์ Catbus

รถยนต์ที่ได้รับนี้จะต้องนำไปรวมถือเป็นรายได้ของปีนี้ และจะต้องเสียภาษีเงินได้ด้วย

อ้างอิงจากกรณีนี้ครับ ถ้ายังจำกันได้

อ้างถึง
นางมะลิวัลย์ระบุว่า ตอนที่หลานสาว หรือ "น้องปลายฟ้า" ได้รับรางวัลทั้งเงินสดและรถเก๋ง รวมมูลค่าประมาณ 1.6 ล้านบาท ได้มีการหักภาษี ณ ที่จ่ายร้อยละ 5 ไปแล้ว จำนวน 80,000 บาท แต่ตนไม่เข้าใจว่าทำไมถึงมีจดหมายทวงหนี้จากสรรพากรจังหวัดสกลนคร ระบุให้น้องปลายฟ้าต้องไปชำระภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาอีกกว่า 2 แสนบาทด้วย เพราะเงินรางวัลที่ได้มาก็นำไปสร้างบ้านใหม่หมดไปกว่า 6 แสนบาท พร้อมตั้งชื่อบ้านว่า "หลินปิงให้โชค" ส่วนรถเก๋งก็ขายไปประมาณ 5 แสนบาท เงินจำนวนนี้นำไปฝากบัญชีธนาคารแห่งหนึ่งเอาไว้เป็นทุนการศึกษาของหลานสาว ส่วนเงินที่เหลืออีกประมาณ 3 แสนบาท ก็ต้องเก็บไว้เป็นค่าใช้จ่ายและค่าเลี้ยงดูหลานสาว จึงไม่รู้ว่าจะหาเงินไปจ่ายภาษีอีกกว่า 2 แสนบาทได้ อยากให้สื่อมวลชนช่วยเหลือว่าจะมีช่องทางแก้ไข หรือลดหย่อนเงินที่จะต้องจ่ายได้หรือไม่

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=649207

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
อย่าคิดมากครับ ไม่ต้องจัดฉาก อะไรให้เสียเวลาหรอกครับ

รถคันละ 8ล้าน แจก3คัน แจกเงินล้านอีก วันละ 1ล้าน 40รางวัล
รวม 64 ล้าน

กว่าจะหมดกิจกรรม แค่ขายชาเกิน 3,200,000 ขวด ก็กำไรไม่รู้เท่าไร เพราะมันเกินแน่ๆ ต่อให้หักค่าใช้จ่ายนุ่นนี่นั่น หรือต้นทุนผลิต ยังไงก็กำไร
แถมช่อง 3 ทำข่าวให้ฟรีอีก

เรื่องแจกเงินล้าน ตั้งแต่แกแจกรอบแรก ผมมองว่ายังไงก็กำไร กระตุ้นยอดขาย ได้โฆษณาแบรนด์อีก ติดตลาด แถมตอนนี้ยอดขายจะแซง โออิชิ ของเก่าแกแล้วด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ nok

ต้นทุนสินค้าขวดละไม่เกินสิบบาท จริงไหมครับ? ใครทราบบอกหน่อยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถามเพื่อนๆ หน่อยครับ

ไปเช็ครายชื่อได้ที่ไหนนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

ต้นทุนสินค้าขวดละไม่เกินสิบบาท จริงไหมครับ? ใครทราบบอกหน่อยครับ

แค่ GP ก็ 43% แล้ว

ขายขวดละ 20 หัก Vat 7% เหลือ 18.69 บาท

หัก GP 43% เหลือ 10.65 บาท

กำไรขำๆ 50% ต้นทุนขวดละ.....ตามนั้น

แต่อย่าลืมว่า เค้าผลิตในปริมาณที่มากครับ

เลยทำให้ต้นทุนต่ำได้

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
คนซื้อชาเขียว ไม่ได้หวงัจะกินชาเขียว  หวังฝา

ตกลงคุณตันขายอะไร คุณค่าของโปรดักซ์ อยู่ที่ไหน ตัวสินค้าหรือของรางวัล

ผมว่าคุณตันเองนั่นแหละที่กระตุ้นยอดขายจนลดคุณค่าของโปรดักซ์ตัวเอง....

แต่ก็ดีใจกับน้องเค้าด้วย เรื่องภาษีต้องระวังเช่นกัน  เป็นผม ไปสรรพากรถามเลยว่าต้องเสียภาษียังไง  หรือคุฯตันจะกรุณาเตรียมข้อมูลเรื่องภาษีด้วย  จะเจ๋งมาก....   ;D

ออฟไลน์ 6162002

รถยนต์ที่ได้รับนี้จะต้องนำไปรวมถือเป็นรายได้ของปีนี้ และจะต้องเสียภาษีเงินได้ด้วย

อ้างอิงจากกรณีนี้ครับ ถ้ายังจำกันได้

อ้างถึง
นางมะลิวัลย์ระบุว่า ตอนที่หลานสาว หรือ "น้องปลายฟ้า" ได้รับรางวัลทั้งเงินสดและรถเก๋ง รวมมูลค่าประมาณ 1.6 ล้านบาท ได้มีการหักภาษี ณ ที่จ่ายร้อยละ 5 ไปแล้ว จำนวน 80,000 บาท แต่ตนไม่เข้าใจว่าทำไมถึงมีจดหมายทวงหนี้จากสรรพากรจังหวัดสกลนคร ระบุให้น้องปลายฟ้าต้องไปชำระภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาอีกกว่า 2 แสนบาทด้วย เพราะเงินรางวัลที่ได้มาก็นำไปสร้างบ้านใหม่หมดไปกว่า 6 แสนบาท พร้อมตั้งชื่อบ้านว่า "หลินปิงให้โชค" ส่วนรถเก๋งก็ขายไปประมาณ 5 แสนบาท เงินจำนวนนี้นำไปฝากบัญชีธนาคารแห่งหนึ่งเอาไว้เป็นทุนการศึกษาของหลานสาว ส่วนเงินที่เหลืออีกประมาณ 3 แสนบาท ก็ต้องเก็บไว้เป็นค่าใช้จ่ายและค่าเลี้ยงดูหลานสาว จึงไม่รู้ว่าจะหาเงินไปจ่ายภาษีอีกกว่า 2 แสนบาทได้ อยากให้สื่อมวลชนช่วยเหลือว่าจะมีช่องทางแก้ไข หรือลดหย่อนเงินที่จะต้องจ่ายได้หรือไม่

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=649207

ของคุณตันเขาเสียภาษีให้แล้วครับ เหมือนพวกรางวัลรถจากสลากกาชาดน่ะครับ

ส่วนเรื่องกำไร มันลดลงจริงๆครับ  ดูไม่ยาก ถ้าใครเล่นหุ้น ไปโหลดงบการเงินของโออิชิมาดูก็ได้ครับ กำไรลดลงฮวบเลย เพราะการแจกของพวกนี้แข่งกับอิชิตันเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013

อ้างถึง

ของคุณตันเขาเสียภาษีให้แล้วครับ เหมือนพวกรางวัลรถจากสลากกาชาดน่ะครับ

ส่วนเรื่องกำไร มันลดลงจริงๆครับ  ดูไม่ยาก ถ้าใครเล่นหุ้น ไปโหลดงบการเงินของโออิชิมาดูก็ได้ครับ กำไรลดลงฮวบเลย เพราะการแจกของพวกนี้แข่งกับอิชิตันเนี่ยแหละ

คุณตันเสียเฉพาะภาษีหัก ณ ที่ จ่าย 5% ตามข่าวนะครับ แต่การเสียภาษีเงินได้ส่วนบุคคล เจ้าของที่ถูกรางวัลต้องจ่ายเองครับผม
เพราะได้รถราคา 8 ล้านกว่า ถือเป็นรายได้อย่างหนึ่ง ต้องยื่นแสดงในแบบภาษีเงินได้ครับ ซึ่งรายได้ 8 ล้านกว่า ก็จะโดนเก็บในอัตรา 35% ครับ
ตามตารางคำนวนของกรมสรรพากร

ที่มาข่าว http://www.thannews.th.com/index.php?option=com_content&view=article&id=221098:----3&catid=176:2009-06-25-09-26-02&Itemid=524

"โชคชั้นที่ 2 รถสปอร์ตสุดหรู Porsche Boxster และบัตรเติมน้ำมันฟรี รวมมูลค่ารางวัลละ 8.19 ล้านบาท พร้อมประกันภัยชั้น 1 และฟรีภาษี ณ ที่จ่าย 5% ที่อิชิตันออกให้ จับรางวัลทุกเดือน ในวันที่ 10 มี.ค., 11 เม.ย. และ 12 พ.ค. รวม  3 คัน มูลค่ากว่า 24 ล้านบาท"

ออฟไลน์ mamaman

งั้นเรา ขายรถมือสองเรา ได้เงินมา ก็ต้องไปนับเป็นรายได้อีกเหรอครับ
เข้าใจว่าภาษี 5% ของรถ

แต่ เค้าขายเหมือนขายรถมือสอง อีกที งงครับ งง

ออฟไลน์ templeboy

งั้นเรา ขายรถมือสองเรา ได้เงินมา ก็ต้องไปนับเป็นรายได้อีกเหรอครับ

แต่ เค้าขายเหมือนขายรถมือสอง อีกที งงครับ งง

ย้ำอีกครั้ง....บุคคลธรรมดาขายรถยนต์เก่า รถมือสอง รถยนต์ใช้แล้ว รถยนต์จดทะเบียนแล้ว รถยนต์ที่ผ่านการมีเจ้าของแล้วตามกฎหมาย ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้จากการขายนั้นๆ

ภาษีที่น้องคนนี้ต้องจ่าย คือ....ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากจังหวะที่ได้รถคันนี้มาครั้งแรก หักออกด้วยภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ที่ตันออกให้ไปแล้ว...เท่านั้นครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ vsx555

• **

ย้ำอีกครั้ง....บุคคลธรรมดาขายรถยนต์เก่า รถมือสอง รถยนต์ใช้แล้ว รถยนต์จดทะเบียนแล้ว รถยนต์ที่ผ่านการมีเจ้าของแล้วตามกฎหมาย ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้จากการขายนั้นๆ

ภาษีที่น้องคนนี้ต้องจ่าย คือ....ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากจังหวะที่ได้รถคันนี้มาครั้งแรก หักออกด้วยภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ที่ตันออกให้ไปแล้ว...เท่านั้นครับ

ขอเห็นต่างนะครับ ถูกครับที่บุคคลธรรมดาขายรถมือสองไม่ต้องเสียภาษีเงินได้จากการขาย
แต่ในกรณีนี้ เข้าข่ายเป็นการขายรถมือสองหรือเปล่า รถคันนี้ยังไม่ได้จดทะเบียนเป็นชื่อของน้อง ไม่นับเป็นการขายรถมือสองอย่างแน่นอน กรณีนี้มันคือการเลือกที่จะรับของรางวัลเป็นรถหรือรับเป็นเงินสด ยังไงก็คือของรางวัลที่ได้จากการชิงโชคต้องเอาไปรวมกับรายได้เสียภาษีตอนสิ้นปี

ออฟไลน์ aunn2515

• **

ขอเห็นต่างนะครับ ถูกครับที่บุคคลธรรมดาขายรถมือสองไม่ต้องเสียภาษีเงินได้จากการขาย
แต่ในกรณีนี้ เข้าข่ายเป็นการขายรถมือสองหรือเปล่า รถคันนี้ยังไม่ได้จดทะเบียนเป็นชื่อของน้อง ไม่นับเป็นการขายรถมือสองอย่างแน่นอน กรณีนี้มันคือการเลือกที่จะรับของรางวัลเป็นรถหรือรับเป็นเงินสด ยังไงก็คือของรางวัลที่ได้จากการชิงโชคต้องเอาไปรวมกับรายได้เสียภาษีตอนสิ้นปี
คิดแบบนี่้เหมือนกันครับ รถมือสองที่ขายและได้รับการยกเว้นภาษี กับรถที่ขายจากการได้รางวัล ไม่น่าจะเหมือนกัน
คันนึงได้มาจากการซื้อด้วยเงินเจ้าของรถ แล้วขาย
กับอีกคันได้รางวัลมา แล้วขาย