ผู้เขียน หัวข้อ: ความต่างระหว่างขับหน้าและหลังคืออะไร ถามแบบคนไม่มีความรู้ครับ  (อ่าน 4879 ครั้ง)

ออฟไลน์ zocket00

• Jr. Member
  • **
พอดีตอนนี้อยู่กับเจ้า CLA มาร่วมๆ 3 เดือนครึ่ง คือถามแบบไม่มีความรู้ครับว่าขับหน้าหลังฟิลลิ่งต่างกันยังไง เมื่อก่อนผมขับ CLK elegance ซึ่งเอาเข้าจริงรู้สึกว่าเวลาเข้าโค้งนั้นผมไม่กล้ากดแรงๆ แต่กับ CLA เหมือนมันให้ความมั่นใจกว่า แต่ว่าหน้ามันจะออกดื้อๆนิดๆเวลาเข้าโค้ง นี่คือธรรมชาติของรถขับหน้าใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Baby_Dragon

• Newbie
  • *

ขับหน้าเข้าโค้งแรงๆหน้าจะดื้อเป็นนิสัยของมันครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
ใช่ครับ ;D
ธรรมชาติของรถขับหน้าคือการหน้าดื้อครับ(understeer)
ส่วนธรรมชาติของรถขับหลังคือท้ายปัดครับ(oversteer)
คนขับรถทั่วๆไปเลยน่าจะขับรถขับหน้าได้ง่ายกว่า
แต่ที่หลายๆคนชอบรถขับหลังเพราะว่าเวลาเราเข้าโค้งแรงๆ
เราจะต้องคอยแก้อาการมันเวลาท้ายปัดด้วยครับ....และนั่นก็ถือเป็นความสนุกของคนที่ขับรถเก่งๆครับ ;)
ปล.รถขับหลังก็มีสิทธิ์หน้าดื้อได้ครับถ้าเซทมาไม่ดี
แล้วก็รถขับหน้าถ้าเซทมาดีๆจะแทบไม่หน้าดื้อเลยครับ :)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ผมชอบขับ4
ขับหน้า ขับหลัง รึ ขับสี่ มีดีมีแย่ต่างกันครับ
เอาง่ายๆคือ
ขับหน้าคือขับเคลื่อนด้วยสองล้อหน้า
ขับหลังคือขับเคลื่อนด้วยสองล้อหลัง
ขับสี่คือขับเคลื่อนทั้ง4ล้อพร้อมกัน
เอาคำตอบของทุกคนมารวมกันก็น่าจะได้บทสรุป(พิมพ์เยอะไม่ได้เดี่ยวคนอื่นไม่ได้ร่วมตอบ)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ความต่างระหว่างขับหน้าและหลังคืออะไร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 15:16:42 »
ลองค้นหาในกระทู้เก่าๆดูครับ มีเยอะมากเลย ทั้งขับหน้า ขับหลัง ขับ4 ;D

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถ้าตอบตามวิชาการมันก็คือเรื่องของการ understeer and oversteer

แต่ถ้าตอบแบบคนใช้งานจริงในชีวิตประจำวัน
ผมใช้รถขับหน้าแล้วมั่นใจกว่าครับ ขับหลังเข้าโค้งแรงๆมีสิทธิท้ายปัดได้ง่ายมาก
และมันไม่ใช่ในสนามแข่งที่ท้ายปัดแล้วมันจะสวยๆเท่ๆ บนถนนหลวงท้ายปัดมาที
หมายถึงชีวิตเรา และชีวิตคนอื่นด้วย

จริงๆชีวิตผมอยู่กับรถขับหลังมากกว่ารถขับหน้าเยอะที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ก็ขับหลัง
ดีที่สมัยวัยรุ่นบ้ามาเยอะ ลองมาหมดเมื่อก่อนเข้าโค้ง 100 กว่าๆท้ายปัดต้องแก้ตลอด
ใครบอกขับสนุก ผมไม่หนุกด้วย เดี๋ยวนี้แก่แล้ว ไม่กล้าเอารถขับหลังไปเข้าโค้งแรงๆอีกแล้ว
แต่ถ้าเป็นขับหน้ามาเลย

ขับหลังมันได้เปรียบที่ความทนทาน กับการกระจายน้ำหนักของรถ
แต่เรื่องเกาะถนน ผมว่าไม่ใช่ครับ เพราะถ้าให้เรียงจริงๆตามความรู้สึก
ขับ 4 > ขับหน้า > ขับหลัง

• **
อ่อๆ พอเข้าใจละครับ ประเด็นคือผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่างระหว่างรถขับ หน้า หรือ หลัง อะครับ แต่ตัว4*4 นี่จะพอรู้ได้ว่ามันจะไม่เกาะเท่า

ปล. นอกเรื่องนิดนึง คือสงสัยเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองว่าแปลกรึเปล่า พอดีเคยเห็นคุณจิมมี่รีวิว A 250 ไว้ ได้ราวๆ 14.5กม. ของผมวิ่งใน กทม ได้แค่ 9 นิดๆ ครับ รู้สึกว่ามันค่อนข้างกินพอสมควรสำหรับรถที่เครื่องและเทคโนโลยี่ใหม่ขนาดนี้ หรือว่าอันนี้ไม่แปลกไปกว่าตัวเลขของพี่จิมมี่อะครับ ผมเคยขับออก ตจว ได้ประมาณ 12.5 เองครับ ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 120-160 อะครับ ปกติรุเปล่า หรือว่าช่วงแรกๆจะกินกว่าปกติ?

ออฟไลน์ Highway Star

ขับหน้า ต้นทุนในการผลิตถูกกว่า แก้อาการเวลารถปัดง่ายกว่า แต่ข้อเสียคือเข้าแรงๆจะหน้าดื้อ
ขับหลัง  แรงฉุดดีกว่า ถ้าแรงเท่ากันจะให้ความรู้สึกดีงแรงกว่าแต่ต้นทุนการผลิตสูงกว่า แต่ทนกว่า แต่ข้อเสียคือท้ายปัดง่ายกว่าแก้อาการยากกว่า

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าชีวิตจริง ขับหน้าหรือขับหลังก็ได้ ขอแค่มันวิ่งได้ แต่ขับเคลื่อนล้อซ้าย หรือขับเคลื่อนล้อขวา นี่ไม่เอา

แต่ในเกม ต้องมิดชิปขับหลัง หรือ รถขับ4 สถานเดียว

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ขับหน้าเข้าโค้งแรงๆหน้าจะดื้อเป็นนิสัยของมันครับ

;D ;D ;D

ิเป็นคลิปที่อธิบายชีวิตจริงได้ชัดเจนครับ

ถ้าจะให้ดี ควรมี รถขับหน้าที่ีมี Traction Control มาเปรียบเทียบด้วย

• **
แล้วเรื่องอัตราสิ้นเปลือง คือสงสัยเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองว่าแปลกรึเปล่า พอดีเคยเห็นคุณจิมมี่รีวิว A 250 ไว้ ได้ราวๆ 14.5กม. ของผมวิ่งใน กทม ได้แค่ 9 นิดๆ ครับ รู้สึกว่ามันค่อนข้างกินพอสมควรสำหรับรถที่เครื่องและเทคโนโลยี่ใหม่ขนาดนี้ หรือว่าอันนี้ไม่แปลกไปกว่าตัวเลขของพี่จิมมี่อะครับ ผมเคยขับออก ตจว ได้ประมาณ 12.5 เองครับ ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 120-160 อะครับ ปกติรึเปล่า หรือว่าช่วงแรกๆจะกินกว่าปกติครับ?

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
อ่อๆ พอเข้าใจละครับ ประเด็นคือผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่างระหว่างรถขับ หน้า หรือ หลัง อะครับ แต่ตัว4*4 นี่จะพอรู้ได้ว่ามันจะไม่เกาะเท่า

ปล. นอกเรื่องนิดนึง คือสงสัยเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองว่าแปลกรึเปล่า พอดีเคยเห็นคุณจิมมี่รีวิว A 250 ไว้ ได้ราวๆ 14.5กม. ของผมวิ่งใน กทม ได้แค่ 9 นิดๆ ครับ รู้สึกว่ามันค่อนข้างกินพอสมควรสำหรับรถที่เครื่องและเทคโนโลยี่ใหม่ขนาดนี้ หรือว่าอันนี้ไม่แปลกไปกว่าตัวเลขของพี่จิมมี่อะครับ ผมเคยขับออก ตจว ได้ประมาณ 12.5 เองครับ ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 120-160 อะครับ ปกติรุเปล่า หรือว่าช่วงแรกๆจะกินกว่าปกติ?

แปลกยังไงครับ ขับเร็วขึ้น ก้กินมากขี้น

ออฟไลน์ raygun

แล้วเรื่องอัตราสิ้นเปลือง คือสงสัยเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองว่าแปลกรึเปล่า พอดีเคยเห็นคุณจิมมี่รีวิว A 250 ไว้ ได้ราวๆ 14.5กม. ของผมวิ่งใน กทม ได้แค่ 9 นิดๆ ครับ รู้สึกว่ามันค่อนข้างกินพอสมควรสำหรับรถที่เครื่องและเทคโนโลยี่ใหม่ขนาดนี้ หรือว่าอันนี้ไม่แปลกไปกว่าตัวเลขของพี่จิมมี่อะครับ ผมเคยขับออก ตจว ได้ประมาณ 12.5 เองครับ ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 120-160 อะครับ ปกติรึเปล่า หรือว่าช่วงแรกๆจะกินกว่าปกติครับ?

ปรับโหมดไหนไว้ครับ Sport รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ปรับโหมดไหนไว้ครับ Sport รึเปล่าครับ

รีวืวคุณจิมมี่เขาวิ่งแค่ 110 แล้ววิ่งยาวๆ

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
Re: ความต่างระหว่างขับหน้าและหลังคืออะไร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 21:14:50 »

อยู่ที่การขับครับ บวกกับสภาพแวดล้อมด้วย CLA ผมขับในเมืองประมาณ. 11-12 โลลิตร เคยวิ่งบน Tollway ตั้ง Cruise control ไว้ที่ 80 km/h  ได้ 4.7 ลิตรต่อ 100 กม ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 21:19:29 โดย Eihander »

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ดูน้ำมันที่ใช้ด้วยครับ
คุณjimmy เขา test รถเบนซินด้วยเบนซิน95 นะครับ
ผมเคยลองใน E250 พบว่าอัตราสิ้นเปลืองเป็น กม/ลิตร ของเบนซิน95 น้อยกว่า gasohol ครับ

• **
ผมวื่งในเมืองอย่างมากที่สุดได้แค่ 10โลลิตรคับ ไม่เกินกว่านี่เท่าไหร่ทั้งที่ขับโหมด eco คับ แต่ว่าปิดตัว eco ที่ดับเครื่องเองเวลารถติดคับ เพราะน่ารำคาญเหลือเกิน  ???