ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 3 ดีไซน์ และ เทคโนโลยี ล้ำ ใหม่ ภูมิใจไม่ตามใคร และเก๋มากๆ  (อ่าน 10695 ครั้ง)

ออฟไลน์ cspace

• Newbie
  • *
เลิศมากๆ

2010 Audi

2014 Mazda 3

2010 Audi

2008 Mercedes blind-spot assist

----------------------

2010 BMW

2001 bmw idrive

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2014, 16:14:39 โดย cspace »

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ถึงจะคล้ายๆแบรนด์อื่น แต่ผมว่าเอกลักษณ์รถมาสด้า มันก็ยังอยู่ครับ ไม่น่าเกลียด แต่ไม่ชอบอย่างเดียวคือ ห้องโดยสารเล็กและแคบเท่านั้น

ออฟไลน์ nin122

จริงๆ แบบนี้ ผมว่าไม่ควเรียกว่า MC นะเนี่ย

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
รองรับ carplay มั้ย  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมเห็นมาสด้า 3 ทีแรก ผมนึกถึง Jaguar เลย
ผมว่าเขาเอาการออกแบบของ Jaguar มาเลย  กระจังหน้าใหญ่ ตาเหมือนเสือ

ข้อดีก็คือ ทำให้รถราคาขนาดนี้ ดูดีขึ้นมาเป็นกอง ( สำหรับผม มันสวยที่สุดในคลาสเดียวกันไปแล้ว )

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นมาสด้า 3 ทีแรก ผมนึกถึง Jaguar เลย
ผมว่าเขาเอาการออกแบบของ Jaguar มาเลย  กระจังหน้าใหญ่ ตาเหมือนเสือ

ข้อดีก็คือ ทำให้รถราคาขนาดนี้ ดูดีขึ้นมาเป็นกอง ( สำหรับผม มันสวยที่สุดในคลาสเดียวกันไปแล้ว )

ใช่ครับ เหมือนจริงๆ

ออฟไลน์ kenny523

M3 ช่วงนี้งานเข้า โดนประชดประชัน มากสุด แต่ผมว่า 8xx,xxx  2.0l  คุ้มสุดๆ  ยื่งเจอ ราคา civic 2.0  ยิ่งคุ้ม

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
น่าสนใจมากๆ  :D

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
ระบบเตือนจุดบอดนี่ ค่ายไหนเค้าก็มีกันทั่วไปน่ะครับ  :)

ออฟไลน์ TG333

ระบบเตือนจุดบอดนี่ ค่ายไหนเค้าก็มีกันทั่วไปน่ะครับ  :)

ผมเห็น C-segment มีแค่ฟอร์ดโฟสกัสน่ะครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Equcha

ผมเห็น C-segment มีแค่ฟอร์ดโฟสกัสน่ะครับ

น่าจะหมายถึงสัญญาณเตือนที่กระจกมองข้างนะครับ ยี่ห้อไหนก็มีเหมือนกัน

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ส่วนมากรถญี่ปุ่นเรื่องการออกแบบก็จะตามรถยุโรปอยู่ 1 step อยู่แล้วนี่ครับ (สมัยก่อน 2-3 step) เช่น กระจังหน้าใหญ่ลากยาวที่ Audi ทำก่อน ไปๆมาๆก็มากันหมด , ไฟหน้า LED ไฟ daytime running , ระบบคอมมานด์ในรถเป็นแบบปุ่มบังคับที่คอนโซล, จอแสดงผลสไตล์ Tablet  มันก็ประมาณนี้แหละครับตามๆกัน อาจจะดัดแปลงนิดหน่อยพอให้คล้ายๆ

ที่ผมติดใจมียี่ห้อเดียวคือ Hyundai ที่ไปเอาปุ่มแอร์รูปตัวคนของ Volvo มา อันนั้นก็เหมือนเกิ้น  ::)

ออฟไลน์ TG333

น่าจะหมายถึงสัญญาณเตือนที่กระจกมองข้างนะครับ ยี่ห้อไหนก็มีเหมือนกัน

อันนี้นับเฉพาะ C-Segment ก็มีแค่ฟอร์ดโฟกัสครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ ichok

ผมพอจะเข้าใจที่จขกท ต้องการจะสื่อถึงอะไร แต่ถามว่าทุกวันนี้มีค่ายรถค่ายไหนครับที่ยอมรับอย่างหน้าชื่นตาบานว่าไปลอกใครเขามาบ้าง ไม่ว่าจะเป็นเทคโนโลยีหรือดีไซด์ผมก็เห็นลอกกันมาแล้วมาตั้งชื่อว่าเป็นระบบของตัวเองกันทั้งนั้น แล้วคุณคิดว่ารถยนต์มันวิ่งสี่ล้อมาได้กี่ชาติกันแล้วครับ ผมว่าประเด็นมันคือเทคโนโลยีมันถูกลงของที่เคยอยู่ในรถแพงๆระดับสามสี่ล้านถูกยกมาอยู่ในรถราคาล้านนึงก็แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ arya

โลกนี้มันยุค Globalization มาเป็นทศวรรษ แล้วครับ

มันไม่มีผิดหรือถูก หรอกครับ ในการลอกเลียน เลียนแบบ ตัวอย่างดีๆ ซึ่งกันและกัน

ผมกลับมองว่ามันเป็นสิ่งที่จะช่วยพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนทั้งโลกให้ดีขึ้นมากกว่า

ส่วนใหญ่ที่เรามองว่า ญี่ปุ่น ก๊อป ยุโรป หรือ เกาหลี ก๊อป ยุโรป มันก็เป็นความจริงครับ แต่ขณะเดียวกัน ทางยุโรป ก๊อป ญี่ปุ่น หรือ เกาหลี ก็มีเช่นกับครับ เช่น กระจกไฟฟ้าเบนซ์หรือบีเอ็มรุ่น

เก่าอยู่ตรงคอนโซลกลาง ซึ่งใช้งานยากมากๆ ทุกวันนี้ ก็เลียนแบบญี่ปุ่นมาอยู่ด้านประตูกันซะหมด หรือ แต่ก่อนคันเร่งรถยุโรป แข็งอย่างกับเล่นเวทน่อง นึกว่าขับเกวียน ทุกวันนี้ ก็ทำให้น้ำ

หนักเบาเหมือนรถญี่ปุ่น และ ความ User friendly อื่นๆ อีก

ผมไม่ได้เถียงนะว่าทางรถญี่ปุ่น ก๊อป ยุโรป ทั้งเรื่องดีไซน์ และ ฟังก์ชั่น หลายๆอย่างเช่นเดียวกัน

แต่สุดท้าย และ ท้ายสุด มันก็เป็นประโยชน์ ตกกับผู้บริโภค แหล่ะครับ

ส่วนคนที่มองว่ารถนู้นนี่ ชอบก็อป คนอื่นๆ  ผมว่าเป็นอัตตาของตัวเองล้วนๆ ที่จะพยายามเหยียด หรือมองว่าไม่นะ ไม่ๆๆๆ ห้ามก๊อป หรือ ก๊อป ก้อทุเรศ ไม่มีเอกลักษณ์

อย่างที่ผมบอกครับ ว่า "โลกเรามัน Globalization มาเป็นหลายทศวรรษแล้วครับ ไปอยู่ไหนมาครับ"

ออฟไลน์ OHMMY

จขกท เป็นอะไรมากมั้ยครับ
หรือว่า นี่ช่วงปิดเทอมแล้ว :o

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: มาสด้า 3 ดีไซน์ และ เทคโนโลยี ล้ำ ใหม่ ภูมū
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 21:21:02 »
ผมว่าผมคุ้นๆแนวการเขียนของจขกท.ที่ไหนมาก่อนนะ อาจจะแถวๆนี้เมื่อกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว... ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2014, 21:23:07 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Koong

ดีไซด์ มันก็เป็นไปตามยุคครับ        ไม่เชื่อไปไปดู ไฟท้าย    นิสสันจู๊ค     โตโยต้ายาริส    ฟอร์ดโฟกัส 5 ประตู    ออกแนวคล้ายๆกัน     แต่ความสวยอาจแตกต่างกัน อยู่ที่ว่าค่ายไหนจะออกแบบมาได้ลงตัวมากกว่ากัน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เปนการดีครับ ลอกเลียนแบบในสิ่งที่ดี แบบนี้ยังไงก็เห็นด้วย แต่แอบโฆษณาเกินไปป่าว แห่มม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
 ผมว่ามันก็มองเป็นในเชิง inspiration ได้หมดทุกภาพที่อ้างถึงนะครับ

ถ้าจะมองว่าไม่ได้คิดใหม่ ลอกตามรถยุโรปรุ่นก่อนๆ
ลองเปิดใจซักนิด รถญี่ปุ่นเกือบทุกรุ่น ทุกแบรนด์ ก็ลอกยุโรปมาเยอะมากครับ
เคยสังเกตมั้ยว่า ภายใน Accord คล้าย BMW มากๆ
เคยสังเกตมั้ยว่า ไฟท้าย new City คล้าย X6
   ยุคสมัยนี้ มันเป็นการแข่งขันกันทั้งทางการเทคโนโลยี ดีไซน์ และความแตกต่างในตลาด
แนวทางการพัฒนารถ ใครทำมาดี คู่แข่งก็ต้องการทำสินค้าตัวเองให้ดีเทียบเท่าหรือดีกว่าแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

สุดท้ายมันก็อยู่ที่งบ

มันก็จริงที่คนที่มีงบมาก หรือไม่จำกัด ก็อยากได้ของที่มันทำให้มีฟีลแบบ only one หรือ VIP  มากๆ เพราะผมเชื่อว่าของราคาสูงๆ มากมายในตลาด ผู้ที่ซื้อจำนวนไม่น้อย กล้าซื้อเพราะมันทำให้รู้สึกว่า ทำได้ ในสิ่งที่อีกหลายๆ คนทำไม่ได้ ซึ่งก็ไม่แปลกครับ มีสิทธิ์คิดได้

แต่มีเงินก็ซื้อตัวเเพงใช้ไป ถ้าใช้แล้วแฮปปี้

ผมก็เห็นคนมีเงินมากๆ ใช้รถมือสองก็ออกจะเยอะนะ ก็แค่อยากบอกว่า

เงินเรา ชอบอะไร ก็ซื้อหามาใช้ ตอบสนองความต้องการตัวเองไปดีกว่าครับ เพราะของก๊อป มันก็คือก๊อป (ถ้ามันเรียกอย่างนั้นจริงๆนะ)
ใครไม่รู้แต่ตัวเรานี่แหละ รู้ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ครับต่อให้เลียนแบบแต่ทำราคาขายออกมาได้เท่านี้ออฟชั่นแบบนี้ในตัวเริ่มต้น

ถ้าผมมีแผนจะซื้อรถราคาเท่านี้ และสามารถจ่ายได้แค่นี่คือตัวเลือกอันดับแรกครับ

ออฟไลน์ frame@kk

มันก็ดีนะครับ ใครจะคิดหล่ะครับว่าเทคโนโลยีดีๆ อุปกรณ์ ดีๆ พวกระบบป้องกันต่างๆ อย่างใน volvo,bmw,benz,audi จะมาอยู่ในรถญี่ปุ่น ที่จับต้องได้ ซื้อหาได้

(ตื่นๆ โลกนี้ไม่ได้มีแต่ bmw,benz.audi  นะครับ อิอิ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 10:53:40 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ TorTy

ถ้างี้มีปุ่มควบคุมสั่งการในรถก็เรียนแบบ i drive หมดซิครับแหม Benz Audi โดนหมดอะไรดีเค้าพยายามนำมาใช้ในทิศทางเดียวกันไม่ดีหรอครับ
วิธีการใช้งานใกล้เคียงกันแต่มีความเฉพาะของตัวเองเหมือนโทรศัพท์ยี่ห้อนึงกะอีกยี่ห้อเถียงกันยังไงก็ไม่จบมันมีทั้งข้อดีข้อเสียผู้ผลิตมองว่าข้อดีเยอะกว่ามากก็ใส่มาเท่านั้น

ช่วงหลังนี่กระทู้ประเภทประชดประชันนี่แนวนี้เยอะนะครับส่วนตัวทุกค่ายผมยังเชื่อว่ามีเอกลักษณืของตัวเองอยู่ยังพอดูออกว่าเป็นยี่ห้อไหน
ดูเทคโนโลยีโดยรวมว่ารถในราคานี้สามารถให้ได้ใกล้เคียงรถที่แพงกว่าผมว่าดีกว่ามาจับผิดครับ

หลายๆอย่างเป็น Options เพิ่มเติมได้ของรถเกือบทุกยี่ห้อในเมืองนอกเช่นเตือนเปลี่ยนเลนที่ยกตัวอย่างมาไม่น่าจะเป็นการเรียนแบบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 12:27:15 โดย TorTy »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

จะบอกว่าอีพวกระบบBlind spot หรือ Active display ของเล่นโน่นนี่นั่นในรถยนต์สมัยใหม่ๆแต่ละยี่ห้อเนี่ย

น้อยมากครับที่ยี่ห้อนั้นๆจะเป็นคนคิดเอง

ส่วนมากมันจะมีบริษัทซอฟท์แวร์รถยนเป็นผู้คิดค้นแล้วนำมาเสนอค่ายรถยนต์ต่างๆครับว่าจะซื้อไปใส่รถเค้ารึเปล่า

มันก้อจะมาแนวๆเดียวกันหมดนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ gttle

พื้นฐานมันก็เหมือนๆกันหมดนะผมว่าไอ้รถยนต์เนี่ยลอกกันไปลอกกันมา...คิดมากจับผิดไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาทำมาแล้วใช้ดีราคาซื้อได้ก็จบแล้วครับ..ไม่งั้นเดี๋ยวเป็นมากจะถึงขั้นเฮ้ย bmw audi มันลอก benz มาอ่ะมี 4 ล้อเหมือนกันเลยข้างหน้าก็นั่งได้สองคนมีคอนโซลอยู่ตรงกลางด้วยหน้าปัทม์ก็บอกความเร็ว/รอบเครื่อง/ประมาณน้ำมัน..เหมือนกันเป๊ะ...จขกท.คงไม่ถึงขนาดนั้นนะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เห็น topic ตอนแรกสนใจนึกว่า จขกท. จะนำเสนออะไรใหม่ๆซะอีกพอเข้ามาถึงรู้ว่าที่แท้เป็นการประชดประชันนั่นเอง ผมว่าควระจพูดตรงๆดีกว่าฮะ ไม่ควร ironic แบบนี้ ซึ่งจริงๆแล้ว interior design ของสามรุ่นใหม่นี่มันก็ดูไปทางยุโรปๆเยอะมากเลยนะ อาจเป็นเพราะมาสด้าเน้าเจ้าสามนี่ให้ไปสู้กับคู่แข่งสำคัญๆในยุโรปก็เป็นได้ มาสด้าก็เลยจัดระบบต่างๆที่เหมือนรทำไมไม่มองล่ะคับว่ามาสด้าเป็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อแรกที่กล้าเอา technology ที่มีในรถยุโรปมาใส่ให้ลูกค้าในรถระดับซีเซกเมนท์ซึ่งอาจจะเป็นยี่ห้อแรกในคลาสนะที่กล้าอย่างนี้ จริถยุโรปใส่มาให้ จะว่าไปมันก็ดีนะผมว่าเป็นทางเลือกใหม่ให้ลูกค้า ผมว่ารถญี่ปุ่นบางยี่ห้อก็เลียนแบบดีไซนจ์ภายนอกอย่างเห็นได้ชัดนะคับแต่พอดีเป็นเจ้าตลาดเลยไม่มีใครกล้าแซวรึเปล่า  :)

maxvn

• บุคคลทั่วไป
ภายนอกนี้โครตสวยเลยครับ