ผู้เขียน หัวข้อ: ิBMW E90 320i -VS- TEANA 250xv J32 คันไหนดีกว่าครับ เน้นค่าบำรุงรักษา+ภาพลักษณ์  (อ่าน 7932 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
BMW e90 320 ปี2009 มีBSI เหลือ3เดือน วิ่งมาแล้ว แสนหลักพัน
teana 250xv j32 sunroof navi ปี2009 วิ่ง 6หมื่น

ตอนนี้มีอยู่ในมือทั้งสองคัน ขับดีทั้งคู่ แต่อีกหน่อย ไม่รุ้ว่าคันไหนจะซ่อมแพงกว่ากัน เพราะตอนนี้ยังไม่มีอะไรให้ซ่อม

ถ้าไม่นับเรือ่งการขับขี่ ที่ขับดีกันคนละแบบ ระหว่าง

นุ่มนิ่มนั่งสบาย
หรือ
แน่นหนึบขับสนุก

ให้เลือกแค่ 1 คัน เพื่อนๆจะเลือกรุ่นไหนครับ ถ้าให้คำนึงถึงสองอันดับนี้

1. คันไหนให้ภาพลักษณ์ทางสังคม ที่ดีกว่า
(ยุโรปใบพัดฟ้า คันเล็ก vs ยี่ปุ่นเรืองธงคันโตตัวท๊อป)

2. คันไหน ค่า maintenance ต่ำกว่า 
(อันนี้หลายคนอาจจะบอก แหง่สิ bm ต้องแพงกว่า แต่  teana ตัวนี้ถ้าดูจริงๆ จุกจิกไม่ใช่น้อยนะครับ)

::) ::) ::)

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
BSI เกินแสนก้น่าจะหมดแล้วหนิครับ 

ออฟไลน์ kez

ภาพลักษณ์แล้วแต่คนมอง หรือ กลุ่ม บอกไม่ได้

ค่าซ่อมรถญี่ปุ่นยังไงก็ถูกกว่า แน่นอน

ออฟไลน์ 0%

BSI เกินแสนก้น่าจะหมดแล้วหนิครับ 

ต่อมาตลอด ปีละ 6หมื่นครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามองรวม ๆ นะครับ ค่าอะไหล่ จะพอ ๆ กัน แต่ ถ้ามองในรายละเอียดปลีกย่อย บางชิ้นถูก บางชิ้นแพงกว่ากันแบบเห็นได้ชัด

TEANA ถ้ากล่องคุมแอร์ (หน้าปัทม์แอร์) ยังไม่เสีย ก็ยินดีด้วยครับ ตัวนี้น่าจะเป็นอะไหล่เดี่ยว ๆ ที่คุณต้องเบิกหากมันเสีย อยากได้กันนักไอ้แอร์ดิจิตอลเนี่ย เวลาว่าง  ๆหัดเช็กราคาอะไหล่มันจะทราบซึ้ง ไม่ใช่ว่ามันจะไม่เสีย มีคนเสียแล้ว ซื้ออะไหล่แล้ว ไม่ถูกแน่ ๆ

E90 320i แร็คเพาวเวอร์ รั่วรึยังครับ ? ถ้ายัง เตรียมเงินรอไว้ได้เลย ผมไม่ขอบอกว่ามันถูก อะไหล่แบบกลไกชิ้นไหนแพงกว่า 5000 ผมว่าแพงทั้งนั้น แต่ TEANA ก็ใช่ย่อยนะครับ หากแต่ว่าผมยังไม่คิดว่ามันจะเสียก่อน E90 ที่เก่ากว่า

อะไหล่ตัวถัง E90 จะแพงกว่า ในอนาคตอันไม่ไกล ประกันชั้น1 อาจจะบอกปฏิเสธไม่ให้คุณต่ออายุ ไฟหน้า ไฟท้าย กันชน แก้มตัวถัง กระจก แพงกว่า TEANA เบิกห้างเหมือนกันอย่างมีนัยสำคัญ ถ้าคิดว่าหาหัวตัดไว้ได้ เอามาถอดใส่ ปัญหานี้ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

เครื่องยนต์ จุกจิกพอกันเมื่ออายุเท่า ๆ กัน ถึงแม้อะไหล่จะแพงพอ ๆ กัน แต่หกสูบ มันมีชิ้นส่วนพร้อมเสียเยอะกว่า 4 สูบแน่ ๆ ครับ ยิ่งระบบวาล์วแบบเปราะบางของเครื่องVQ QR ด้วย เน้นเบา ไม่รู้จะไปได้ไกลถึงสามแสนโลอย่างไม่เขกก่อนไหม

ถ้าให้ต้องตัดทิ้งคันนึง ผมเลือกตัด TEANA นะ ผมชอบรถเล็กกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ยังงัย 320i หัวตัดในอนาคตคงทะลักเข้ามาเป็นแน่แท้ เทียบกับ TEANA ที่เวลาจะหาหัวตัดแทบจะต้องไปกราบเซียงกง น่าเบื่อไปนิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถามหน่อยครับ คือต่อแค่ระยะทาง ไม่รวมระยะเวลา เป็นห้าปีเหมือนเดิมหรือครับ

ถ้าเลือก คงเลือก Teana ครับ เวลามีปัญหาก็จบง่ายกว่า

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member

ถามหน่อยครับ คือต่อแค่ระยะทาง ไม่รวมระยะเวลา เป็นห้าปีเหมือนเดิมหรือครับ

ถ้าเลือก คงเลือก Teana ครับ เวลามีปัญหาก็จบง่ายกว่า

BSI สามารถต่อเพิ่มได้ 1 ปีครับ
เป็น 6 ปี 120,000 โล(หรือ 130,000 โล) ผมจำมะได้ เพราะไม่เคยใช้กิโลถึง ปีหมดก่อน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Ongszaa

ตอนนี้ผมก็คล้ายๆ เจ้าของกระทู้นะคับ
Teana j32 250xv[VQ25DE] 67,xxx โล อายุ 3 ปี
BMW 525i E60[N52b25] 107,xxx โล อายุ 6 ปี
สรุปเก็บไว้ทั้งคู่คับ 555 เอา Teana เป็นรถสำรอง
เพราะ ขายไม่ลงจริงๆ ตอนนี้ราคามันตกแรงเกินไป เพิ่งผ่อนหมดเอง

สลับกันขับ วันไหนอยากนิ่มๆ ก็ Teana ไป
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Monn

มันไปคนละทางกันนะ สำหรับผม
Bmw ได้ภาพลักษณ์
Teana ซ่อมน่าจะถูกกว่าเยอะ

แต่ 2คันนี้ ผมก็คงเลือก 320i อิอิ ยังไงการขับก็สำคัญกว่า สำหรับผม ภาพลักษณ์ เป็นของแถม ส่วนตัว ไม่ชอบรถนิ่มอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Highway Star

BMWภาพลักษณ์ดีกว่า ส่วนเทียน่าซ่อมถูกกว่า

ออฟไลน์ PAN

teana มีความเป็นเอกลักษณ์ในตัวมาก ในอนาคตจะหารถแนวนี้ยากแน่ๆ ทั้งๆที่รถในสมัยนี้พยายามเน้นที่การขับขี่มากกว่าความสุนทรีย์ในการเดินทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันดีคนละแบบจริงๆ2รุ่นนี้ มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวแบบชัดเจน

เน้นค่าบำรุง J32    ภาพลักษณ์ E90

เลือก E90 ครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

เน้นค่าบำรุงถูกไปเทียน่าเลยครับ ภาพลักษณ์ก็ต้องBMW สิครับ  :-\

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
TEANA ครับ
หาคันสภาพดีๆไม่ติดแก๊สนะครับ เน้นสีที่ไม่ใช่สีเทา เพราะสีเทาบางทีเป็นรถ fleet
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ honest

• Full Member
เก็บเทียน่าไว้ครับ บีเอ็มปีหน้าก้ต้องซ่อมเองแล้ว กลัวจะแพงหน่ะซิครับ