ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าคลุมรถ พลาสติก ดีไหมครับ จะเอาไปคลุมรถที่บ้าน เพราะบางคันไม่ได้ใช้เป็นอาทิตย์  (อ่าน 7900 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือรถที่บ้านผม ล้างรถสะอาด ลงแว๊ก เคลือบเงาไว้ทุกคัน   4 คัน  
แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า บ้านอยู่ติดถนนใหญ่  ทำให้มีรถสัญจรไปมา ค่อนข้างเยอะ ทั้งที่ทั้ง 4 คันจอดไว้รถร่ม มีหลังคา
ทำให้รถที่ล้างไว้ เย็นๆมา ฝุ่นเกาะรถพอสมควร      มีคนว่า ใช้ผ้าคลุมรถบ่อยไม่ดี เพราะด้วยที่น้ำหนักมาก ลากเข้าลากออกบ่อย มีโอกาสให้เสียดสีรถ ทำความสะอาดยาก

ในช่วงหน้าฝน เคยไปเห็นร้านล้างรถ เอาผ้าคลุมรถพลาสติกมาคลุมรถไว้ หลังจากล้างรถเสร็จ  
ร้านพวก เคลมสี ทำสีรถ   รถคันไหนเสร็จรถ ผมก็เห็นเขาเอาผ้าคลุมพลาสติกคลุมไว้เหมือนกันครับ

จึงอยากสอบถามว่า ผ้าคลุมรถพลาสติก มันโอเคไหม  ดูราคาก็ 3-6 ร้อยบาท
ดูแล้วน่าจะทำความสะอาดง่าย     ใครเคยใช้บ้างครับ แนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 14:36:21 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ความคิดส่วนตัวนะครับ คิดว่าดีกว่าผ้าหน่อยแต่ดีที่สุดผมว่าเป็นแบบคล้ายๆเต้นท์พอไม่ใช้ก็พับได้แต่ราคาก็หลักพันหล่ะครับ

ภาพประกอบจากเน็ตครับไม่มีส่วนได้เสียอะไรและไม่เคยใช้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าหากว่าที่จอดรถมีหลังคากันน้ำค้างได้ และฝุ่นที่ติดที่รถเป็นฝุ่นบางๆ อยากแนะนำให้ใช้โบลเวอร์เป่าล่มครับ ปลอดภัยกับผิวรถ จะใช้เมื่อไหร่ก็เป่าๆ5นาทีก็เสร็จ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
พอใช้ได้ครับ แต่ต้องแน่ใจว่าไม่มีน้ำนะครับ

พลาสติกตัวนี้น้ำเข้าง่ายมากครับ ขาดง่ายด้วย ใช้ไม่ทนครับ

พอน้ำเข้าทีนี้ เกาะสีสนุกเลยครับ - -"
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้าหากว่าที่จอดรถมีหลังคากันน้ำค้างได้ และฝุ่นที่ติดที่รถเป็นฝุ่นบางๆ อยากแนะนำให้ใช้โบลเวอร์เป่าล่มครับ ปลอดภัยกับผิวรถ จะใช้เมื่อไหร่ก็เป่าๆ5นาทีก็เสร็จ

โบล์เวอร์จะพังแล้วครับ ป่าวทุกวัน คันละ 2 นาที

ห้าๆๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบเห็นรถเป็นรอย นิดๆหน่อยๆก็ทนไม่ได้แล้ว ไม่แนะนำอย่างมากเลยครับ

ผมใช้ครั้งเดียวทิ้งเลย เป็นรอยขนแมวกระจายทั่วคันเลย

เสียตังซื้อที่คลุมนี่แล้วยังต้องเสียตังเอารถไปขัดลบรอยอีก ยอมให้ฝุ่นเกาะดีกว่าครับ

ฝุ่นเกาะยังดีกว่ารถเป็นรอยนะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ถ้าทิ้งไว้นานๆยังไงฝุ่นก็เข้าได้ครับมันย้อนขึ้นจากข้างใต้ได้ แล้วถ้ามีน้ำค้างด้วยนะสนุกเลย

ออฟไลน์ 0%

ซื้อปืนโฟม ฉีด แล้วน้ำฉีด ดีกว่า

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
เคยใช้อยู่แป๊บนึงสมัยมีคนมาขายใหม่ๆ

รถเป็นรอยขนแมวทั้งคันเลยครับ แถมถ้าต่อไปจะเอามาใช้ใหม่ก็ไม่แน่ใจแล้วว่าฝั่งไหนข้างนอกฝั่งไหนข้างใน สีเป็นรอยหนักกว่าเดิมอีก

หลังๆถ้าจอดทิ้งไม่ได้ขับผมจะไม่คลุมเลย (จอดในร่ม) อาศัยค่อยล้างทีเดียวครับ อาจจะล้างอาทิตย์ละครั้ง จบกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมใช้ไม่ใช่วัตถุประสงค์เรื่องกันฝุ่นหรอก มันกันไม่ได้ แต่็ดีกว่าไม่คลุม

เพราะลักษณะ ที่บ้านมีแต่ต้นใหญ่ และเป็นใบเล็กมากๆ เช่นมะขาม ฯลฯ 

ฉะนั้นจอดทิ้งไว้ ใบมะขามจะหล่นไปอยู่ตามซอกต่างๆ และเกิดสนิมในเวลาต่อไป เคสตรง ใบมะขามไปอุดตรง แกนใบปัดน้ำฝน แปรสภาพเป็นดินปุ๋ย และพอเป็นดินก็เกิดความชื้น สนิม ถัดมา   กินขาใบปัดน้ำฝนผมหมดเลย  เปลี่ยนยกชุดเป็นพัน 

และอีกอย่างกันขี้นกด้วยครับ

รถผมสีทองน่ะ   
เห็นรอยขนแมวยาก เลยใช้   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Sappe!

สมัยก่อนเคยคุมครับ เพราะเค้าแถมมา

ตอนนี้ไม่คิดจะคุมครับ ไม่คุ้มกับรอยขนแมว  :( :( :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium