ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเงินประมาณเกือบ 2 แสน เพื่อเขยิบไปเล่น C-Seg มีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ  (อ่าน 5833 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3aibai

• Newbie
  • *
จะขอคำปรึกษา หรือ อยากทราบแนวความคิดของเพื่อนๆพี่ๆทุกคนหน่อยครับ

ส่วนตัวผมอายุ 25 ทำงานเก็บเงินเองซื้อเองครับ พอดีต้องการจะใช้รถซักคัน

เพราะว่าขายของด้วย ขนของไม่ถึงกับมาก และก็ใช้ขับไปทำงานในเมือง ไปเที่ยว ตจว. เดือนละครั้ง

ถ้าไกลๆก็ประมาณ 3 เดือนครั้งครับ ตอนแรกดู Toyota Vios ไว้ครับ(ยอมทิ้ง Option เพราะชอบรูปลักษณ์ภายนอกกว่า City)

แต่พอดีเห็น Mazda 3 2014 เปิดตัวแล้วก็เลยลังเล ส่วนตัวชอบ Mazda 3 ครับ เพราะที่บ้านก็ใช้โฉมปัจจุบันอยู่

แล้วซื้อมาก็คิดว่าจะเอามาแต่งนิดหน่อยครับ และก็อาจจะขับคนเดียวบ้าง 2 คนบ้าง หรือ ครอบครัวบ้าง พอๆกันเลยครับ

ประเด็น คือ ในความคิดของเพื่อนๆพี่ๆ ในกรณีที่ต้องเพิ่มเงินประมาณเกือบ 200,000 แล้วเขยิบไปเล่น

C-Seg ในที่นี้ คือ มอง Mazda 2014 ไว้ จะเหมาะสมไหมครับ จริงๆเข้าใจครับ ว่าจะเหมาะสม หรือ คุ้มค่าไหม มันต้องถามตัวเราเอง

แต่พอดีอยากทราบในมุมมองของเพื่อนๆพี่ๆครับ ว่าถ้าเป็นทุกท่านจะคิดยังไง

เติม E85 ได้ สมรรถนะดีกว่า ใหญ่กว่า ขับสบายกว่า แต่ก็แลกกับพวกค่าเสื่อม ค่าดูแลรักษา ศูนย์บริการแพงกว่า

ซึ่งส่วนต่าง 2 แสนที่ว่า คือ คิดจาก Vios ตัว G หักส่วนลดต่างๆแล้ว กับ Mazda 3 ตัว Entry ล่างสุดนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นของทุกท่านล่วงหน้าครับผม  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 17:19:27 โดย l3aibai »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมว่า เฟิ่มเงิน 200,000 บาทคุ้มไหม ผมว่ามันอยู่ที่ว่า เงิน 200,000 บาท คุณใช้เวลาหานานเท่าไหร่ครับ
และตัวรถสามารถทำเงินให้คุณได้มากขึ้นหรือเปล่าครับ

ถ้าวัดจากตัวผม ผมว่า 200,000 บาท ไม่คุ้ม ทำไมเหรอ เพราะผมใช้รถติดแก๊ส ถ้าเลือกเจ้า 3 ตอนนี้ค่าติดแก๊ส มหาโหด ถ้าใช้เจ้า 3 นอกจากเงิน 200,000 ที่ต้องจ่ายเพิ่มแล้ว ยังต้องมีส่วนต่างค่าน้ำมันอีกครับ ซึ่งโดยส่วนตัวผมใช้รถค่อนข้างเยอะ(วันละ 100 ก.ม.) ดังนั้น ผมเลยว่าไม่คุ้ม

แต่ถ้า จขกท กะว่าจะใช้น้ำมันเพียวๆอยู่แล้ว ผมว่าคุ้มนะ ได้รถขนาดใหญ่กว่า และถ้าราคาเปิดมาแปดแสนกว่าๆจริงๆ ถือว่าเป็นรถเครื่อง 2.0 ที่เปิดตัวมาถูกที่สุดในตลาดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Eddy5659

คือน้องมีเงินเก็บเท่าใหร่ รายรับและรายจ่ายเท่าใหร่ ดูจากตัวนี้เห็นหลักครับ

แต่ถ้าคิดแล้วว่าเพิ่มไปแค่ 2 แสนจ่ายได้สะบาย ยังใช้จ่ายได้ มีสะภาพคล่อง และมีเงินเหลือบ้างก็จัดเลยครับ
เพราะถ้าพูดถึงตังรถ vios เทียบ Mazda 3 ไม่ได้เลยครับ ยิ่งเป็น skyactive แล้วมีภาษีกว่าเยอะมากครับ
ไม่ได้โจมตีนะครับเพร่ะผมก็เคยใช้วีออสโฉมที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 16:33:25 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
คิดเติมน้ำมันเดือนละ 5,000 บาท

เงิน 2 แสน ก็เติมน้ำมันได้ 3 ปี นิดๆ ครับ

ออฟไลน์ aobness

ถ้าผมขยับแล้วเหนื่อยไม่คุ้มครับ ถ้าขยับแล้วไหวก็ไม่คุ้มอยู่ดี อิๆ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
B ก็พอครับ ประหยัดตั้งสองแสน แค่ค่าน้ำมันปีนึงก็ 5-6 หมื่นแล้ว แป็ปๆก็ปีนึงแล้ว
เก็บเงินไว้ยามจำเป็นดีกว่า เผื่อเวลาลำบากจะได้ไม่ต้องไปพึ่งใคร

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน เพิ่มงบก็คุ้มเพราะขับดีกว่ากันมากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าไม่เดือดร้อนอะไรกับการเพิ่มเงินเพื่อเอาคันที่คลาสใหญ่กว่าแล้วและชอบเจ้า 3 ตัวนี้แล้วจริงๆหล่ะก็คุ้มครับ ไม่ใช่แค่ขนาดภายนอกภายในที่ใหญ่กว่าที่ได้มากกว่าคือเรื่องความสบายในการขับขี่และการโดยสารทีสำคัญกว่าคือเรื่องประสิทธิภาพ ระบบความปลอดภัย จ่ายมากกว่าก็ได้อะไรที่มากกว่านั่นแหละครับ ตอนผมเปลี่ยนจาก B มาเป็น C segment ความสะดวกสบายและความมั่นใจต่างกันเยอะจากนั้นเปลี่ยนเป็น PPV ก็ต่างกันเยอะอีกก็ตามราคาที่จ่ายไปหน่ะครับ

ป.ล. ความมั่นใจของผมคือช่วงล่างที่ดีกว่า ขนาดตัวถังที่ใหญ่กว่า รวมไปถึงระบบความปลอดภัยที่มากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H3T

Mazda 3 เติม E85 ไม่รู้ว่าอัตรากินน้ำมันจะอยู่เท่าไหร่ แต่อย่างไรก็เข้าท่าสุดแล้ว ได้ช่วงล่าง เครื่องแรงบิดสูง ส่วนอีกรุ่นที่น่าสนใจเรื่องความจุพื้นที่ด้านใน Jazz ใหม่ แต่ช่วงล่างต่างกับ M3 แน่นอน

คุ้ม ? ลองเอาแนวคิดที่ด้านบนๆแนะนำแล้วพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ ichok

ถ้าเงินถึงไม่เดือดร้อนผมว่าคุ้มนะครับ เอาแค่เฉพาะขนาดเครื่องยนต์ที่เพิ่มขึ้น ขนาดห้องโดยสาร ช่วงล่างและการขับขี่ การเดินทางไกลที่น่าจะสบายกว่าชัดเจน แต่จะให้คุ้มและไม่รีบก็รอตัว 1.8 ราคาน่าจะลงมาได้อีกหน่อย

ออฟไลน์ frame@kk

คือผมก็ยังไม่ได้ทำงานอ่ะนะครับ แต่ก็พอมีเงินเก็บอยู่ คงจะตอบในฐานะคนทำงานยังไม่ได้
แต่สำหรับผม ผมคิดว่าลองคิดแล้วใช้ความรู้สึกดูว่าพี่มองว่ามันต้อง เพิ่มเงิน "ตั้ง 200,000 หรือ แค่ 200,000" อ่ะครับ

ออฟไลน์ fhasociety

ตอบไม่ได้ครับ แต่ผมถือคติที่ว่า ถ้าอะไรลงมือกระทำไปแล้วตัวเองไม่ลำบากหรือเดือดร้อนภายหลัง ก็จัดไป...
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอาสิ่งที่ตนเองต้องการครับ

ผมเองสลับกับ จขกท ตรง

ที่บ้านผมอยากให้เอา C-segment ด้วยซ้ำ

คือเขาจะจ่ายเงินเพิ่มให้ผมไปออก altis 1.6E หรือ Civic 1.8S ในปี 2011

แต่ผมไม่ต้องการครับ เพราะผมกลัวเรื่องค่าน้ำมัน

ผมเลยมาออก March E แทน

รถมันอยู่กับเราไปตลอด ลองเลือกดูดีๆ ครับ

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **

ที่บ้านผมอยากให้เอา C-segment ด้วยซ้ำ

คือเขาจะจ่ายเงินเพิ่มให้ผมไปออก altis 1.6E หรือ Civic 1.8S ในปี 2011

แต่ผมไม่ต้องการครับ เพราะผมกลัวเรื่องค่าน้ำมัน

รถมันอยู่กับเราไปตลอด ลองเลือกดูดีๆ ครับ
   คิดเหมือนกันเลยครับ  คุณ greenG   ปัจจุบันผม march V CVT +Pajero 2.4 mt โปรลดสองแสน แต่ละคัน คุ้มค่าสุดๆ >>เก็บตังค์ไว้ไปท่องเที่ยว หรือซื้อความสุขอย่างอื่นๆบ้าง อย่าเอาเงินมาจมกับรถ และต้องเสียเวลาผ่อนกับมันด้วยความตึงๆ ทางการเงิน อย่างน้อย 4-5 ปี     ถ้ามีตัุงค์ไม่เดือดร้อนใครก็ จัดไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าเพิ่มได้ก็คุ้มครับ B seg มันยังกั๊กๆอยู่บ้าง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

คิดเหมือนกันเลยครับ  คุณ greenG   ปัจจุบันผม march V CVT +Pajero 2.4 mt โปรลดสองแสน แต่ละคัน คุ้มค่าสุดๆ >>เก็บตังค์ไว้ไปท่องเที่ยว หรือซื้อความสุขอย่างอื่นๆบ้าง อย่าเอาเงินมาจมกับรถ และต้องเสียเวลาผ่อนกับมันด้วยความตึงๆ ทางการเงิน อย่างน้อย 4-5 ปี     ถ้ามีตัุงค์ไม่เดือดร้อนใครก็ จัดไปได้เลยครับ

ใช่ๆ ครับ คิดเหมือนกันจริงๆ ;)

ออฟไลน์ honest

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องเงินผ่อนและค่าบำรุงรักษาก็น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

6แสนแต่ไม่จบ กับ 8แสนแล้วจบ

คุณจะต้องเลือกจะอยู่กับการปลอบใจตัวเองว่าประหยัดเงินกว่า ทนขับคันที่ไม่รักจริงไปอย่างน้อย10ปีและต้องดูแลสภาพให้ดี

กับอีกคันที่คุณจะรัก พร้อมจะดูแลสร้างตำนานไปด้วยกัน

ปัญหาคือเงินสองแสนนั้นไม่น้อย แต่ก็ไม่มากถ้าจะเก็บตังดาวน์เพิ่มอีกหน่อย ผ่อนนานขึ้นอีกสักปีสองปี รอจังหวะโปรโมชั่นสวยๆ

ผมเชื่อว่าถ้าคุณเลือกวิออส คุณจะเสียใจแน่นอน

แต่ถ้าคุณเลือกมาสด้า3 คุณจะพร้อมเจ็บไปด้วยกัน

ออฟไลน์ Pat.Lee

สูตรเดิมๆ ครับถ้ามีรายได้หักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือเงินพอที่ผ่อนได้สบายๆ ก็คุ้มแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 00:22:52 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คือว่าความคิดคนเราต่างกันนะครับ

ลองชั่งใจดู ขยับ Vios ไป Mazda 3 ความอยากมันเกิน 50 เปอร์เซ็นมั้ย

ถ้าไม่เกินออก VIOS

ถ้าเกิน ไป Mazda 3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยใช้ City SV2010 กับ Altis 1.6G 2010 พร้อมๆกัน
อยากจะบอกว่า การใช้งานในเมือง City ใช้งานได้ดีกว่ามาก คล่องตัว ซอกแซกตามซอยได้ดีกว่าครับ
ส่วน Altis ในเมืองจะรู้สึกอุ้ยอ้ายกว่าชัดเจน แม้จะกว้างกว่ากันแค่ 5ซม ความคล่องตัวไม่ค่อยดี (คนนั่งอาจสบาย แต่คนจับน่าจะรู้สึกรำคาญแน่ๆ)
แต่วิ่งทางไกลีถ C-seg มันจะนิ่งกว่า นุ่มสบายกว่า City มากๆๆ ขับยาวเกิน 1 ชม Altis ไม่เหนื่อยเท่า City
ทั้งนี้สำหรับ จขกท ผมว่าอยู่ที่การใช้งาน มากกว่าเรื่องเงินครับ ใช้งานในเมืองเป็นหลัก B-seg ดีกว่า
ถ้าเน้นวิ่งยาวบ่อยๆ C-seg ก็น่าจะเหมาะสมกว่าครับ ทั้งนี้สำหรับผมว่า Vios ใหม่ วิ่งทางไกลยังไม่ดีเท่ารถคลาสสูงกว่าแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
มาแนวเดียวกับผมเลย เน้นความคุ้มค่า ของผม almera v cvt ติด lpg + pajero v6 ส่วนลด 2 แสน  ติด lpg

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเพิ่มอีก 2 แสน เอารถที่เราอยากได้จริง ๆ ไปเลยดีกว่า
almera เป็นรถคันแรก ที่ผมซื้อเพราะมันคุ้มค่าและมีความจำเป็น
มาถึงตอนนี้ถ้าตอนนั้นผมมีตัง ให้เลือกจริง ๆ ผมเพิ่มตังไปเอารถดี B - C segment ไปเลยดีกว่า
เสียเงินไปเกือบ 6 แสน เพิ่มอีกไม่ถึงครึ่งเอารถที่เราอยากได้ดีกว่าครับ

รถมันจะแย่สำหรับคนอื่นยังไง ถ้าถึงเวลาเราอยากได้มันจริง ๆ ข้อดีมันจะตามมาเองครับ 555
ลองนึกถึงตอนคุณขับ Vios อยู่ แล้วเห็น Mazda 3 2014 มันขับผ่านหน้าไป
มันจี๊ดนะครับสำหรับผม ที่ขับ Almera  อยู่ แล้วเห็นคนขับ Juke แซงหน้าผมไป

Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ iiuuiisj

ผมว่าน่ะ เอา city คุ้มกว่า

ออฟไลน์ joeman911

• Newbie
  • *
ถ้าใช้รถน้อยเรื่องเงินไม่มีปัญหา ก็จัดไปครับ

แต่ถ้าใช้รถเกินวันละห้าสิบกิโล และต้องผ่อนด้วย
ไม่ติดแก๊ส มีแต่ตายกับตายครับ

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
Re: เพิ่มเงินประมาณเกือบ 2 แสน เพื่อเขยิบไป&#
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 22:51:46 »
ถ้ามีเหตุผลในเชิงเศรษฐศาสตร์ บัญชี และ การเงิน มากกว่า

ก็ต้องเอารถคันที่ถูกที่สุดนั้นแหละครับ จะได้เก็บเงินไว้เติมน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ขายต่อราคาก็ไม่ตกมาก

แต่ถ้าชอบการขับขี่ มองว่ามันให้อารมณ์และการตอบสนองที่ดีในการขับรถ เลือกคันที่สวย ช่วงล่างเยี่ยม ใหญ่พอตัว

MZ3 2014 เลยครับ

ป.ล. ผมยังคิดถึงมาสด้าอยู่เลย อยากหวนกลับไปใช้อีก สวยยยย (ตอนนี้ใช้ G9 แต่มอง Mazda ตลอดเลย) ;D
ป.ล.2 สมัครสมาชิก เพื่อมาตอบกระทู้นี้โดยเฉพาะ (แอบอ่านอย่างเดียว)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คิดไปคิดมา ซิตี้ดูเปนกลางสุด bodyก้ดูเพียวกว่าvios ออปชั่นก้อโอเคเลย เหล่มองอีกนิดนึง5555 เพื่อเปลี่ยนใจ

ออฟไลน์ l3aibai

• Newbie
  • *
ขอบคุณความเห็นของทุกท่านมากๆเลยครับ

ตอนนี้ตัดสินใจแล้วฮะ ว่าคงเอา Mazda 3 2014

เพราะคิดว่าถ้าเอา Vios มา ก็คงรู้สึกเสียดายทุกครั้ง เวลาที่เห็น Mazda 3

ส่วนเรื่องอำนาจการซื้อ เพิ่มเป็น Mazda ส่วนตัวแล้วก็ไม่ได้นักหนาอะไรครับ

ในส่วนต่างที่จะต้องจ่าย ลองชั่งใจแล้วคิดว่าคุ้มค่ากว่า เพราะเขยิบไปเล่นแค่ตัว Entry

ส่วนตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอา 4 หรือ 5 ประตูดี กะว่าจะรอไปดูที่ Motorshow ก่อนครับ  ;D