ผู้เขียน หัวข้อ: prius ขับแล้วรู้สึกหน้าลอย ต้องคอยแต่งพวงมาลัยตลอดเวลา เป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 4148 ครั้ง)

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
รบกวนสอบถามอาการหน่อยครับ

ผมใช้  prius mc 2012 ตอนนี้เวลาขับประมาณ 12- 140 แล้วรู้สึกพวงมาลัยไม่นิ่งเหมือนเคย ต้องคอยดึงคอยแต่งตลอดเวลา
อาการประมาณ มันไหลไปตามความเอียงของถนน แต่มันไวไปหน่อยน่ะครับ เดี๋ยวโยกซ้ายเดี๋ยวโยกขวา
รถผม ยางเดิม goodyear วิ่งมา 33000 โล เติมลม 34  ล้อเดิม 15 นิ้ว
อาการนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
แล้วตอนใหม่ๆเป็นแบบนี้หรือไม่
 ถ้าไม่เป็น ก็มาจากยาง เคยสลับยางหรือเปล่า ล่าสุดเมื่อไหร่

แล้วตอนใหม่ๆเป็นแบบนี้หรือไม่
 ถ้าไม่เป็น ก็มาจากยาง เคยสลับยางหรือเปล่า ล่าสุดเมื่อไหร่

ตอนใหม่ๆไม่เป็นครับ ผมสลับยางตอนเช็คระยะ 20000 ครับ ศูนย์จัดการให้

ออฟไลน์ H3T

พวงมาลัยมันไม่คมเหมือนเดิม ? ระยะฟรีมากกว่าเดิม ? เวลาขับตรงๆมีดึงออกข้างใดข้างหนึ่ง ?
  จริงๆอาการประมาณเกี่ยวกับพวกช่วงล่าง แก้ไม่ยากครับ แต่หาสาเหตุนี่แหละนานหน่อย ผมอยากให้ลองไปหาร้านช่วงล่างเก่งๆใกล้บ้านดูนะครับ

พวงมาลัยมันไม่คมเหมือนเดิม ? ระยะฟรีมากกว่าเดิม ? เวลาขับตรงๆมีดึงออกข้างใดข้างหนึ่ง ?
  จริงๆอาการประมาณเกี่ยวกับพวกช่วงล่าง แก้ไม่ยากครับ แต่หาสาเหตุนี่แหละนานหน่อย ผมอยากให้ลองไปหาร้านช่วงล่างเก่งๆใกล้บ้านดูนะครับ

ครับ อาการเหมือนทีว่ามาเลย พวงมาลัยไม่คม  ขับตรงๆมีดึงออกข้างใดข้างหนึ่ง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ถ่วงล้อจะหายไหมน๊า...
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ shikimaru

น่าจะมาจากที่ยางใกล้หมดสภาพรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ดูที่แรคพวงมาลัย ลูกหมาก แล้วว่ามีอะไรผิดปกติมั้ย

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
อาจจะอยู่ที่ยางด้วยส่วนนึง และแถวๆที่ตั้ง0ล้อมันจะให้ปรับระยะฟรีได้ ผมได้ไปตั้ง0แถวเฉลิมพระเกียรติ์ 23 มั้งจำซอยแน่นอนไม่ได้ครับ พวงมาลัยไวกว่าเดิมระยะฟรีหายไปหมดเลยขับในเมืองสบายสุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ wannachat

ศูนย์ไม่ตรง
แม็กดุ้ง
ยางไม่กลม
ถ่วงล้อใหม่

สรูป หาร้านช่วงล่างดีดี

ขอบคุณครับ

คงต้องไปหาร้านช่วงล่างดีๆแล้ว ตอนนี้แถมมาอีกเรื่องพวงมาลัย  มันจะดังกึกๆๆ ตอนขึ้นเนินลูกระนาดหรือทางไม่เรียบ

มันไม่ปกติแน่ๆ แต่อาการมันไม่ได้มาก ยังไม่อยากไปเถียงกับศูนย์   :D

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ของผม 20,000 โลรุ่นเดียวกันกับ จขกท. ไม่เมีอาการแบบนั้นนะครับ ลองหาร้านช่วงล่างเก่งๆเช็คดูครับ