ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม พี่จิมมี่ พี่แพน และ เพื่อน เกี่ยวกับ prius, civic, jazz 2014 หน่อยครับ  (อ่าน 3556 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
อยากสอบถามหน่อยครับว่า

1. Prius MC จะเป็นตัวสุดท้ายที่ทางโตโยต้านำเข้ามาขายแล้วใช่ไหมครับ เผอิญได้ยินข่าวจากเพื่อนที่มีเพื่อนทำงานอยู่ TMAP ว่ารุ่นนี้จะเป็นรุ่นสุดท้ายไม่มีนำเข้าแล้ว คล้ายๆ Toyota Wish ที่ไม่มีรุ่นต่อ  เป็นเรื่องจริงไหมครับ เพราะเห็นต่างประเทศกำลังจะเปิดตัวใหม่ปีหน้า เท่ากับว่าเมืองไทยอาจไม่มีแล้ว แถมอะไหล่ที่ซ่อมเวลาเครื่องพัง อาจแพงตามเพราะ stock อะไหล่ลดลง ?

2. Civic MC 2014 ที่พี่จิมมี่เคยบอกในรีวิวรถปีนี้ ตัวที่ออกมาเดือนมีนาคม 2557 นี้ ถือว่าเป็นตัว MC ไหมครับ หรือว่าแค่ตกแต่งอุปกรณ์เพื่อทำยอดขายไปก่อน แล้วอาจเป็นช่วงปลายปีค่อยทำการเปลี่ยนโฉมแบบ USA หรือว่าไม่มีแบบ USA อีกแล้วต้องรอโฉมใหม่เลย ปี 2016 โน้นครับ

3. JAZZ 2014 โฉมใหม่ สำหรับปีนี้ ยังไงไทยเราก็ไม่มีโอกาสได้ใช้เครื่อง Earth Dream เหมือนเมืองนอกใช่ไหมครับ แต่จะเป็นรูปแบบปรับเครื่องในแนวทางเดียวกับ เทคโนโลยี Earth Dream เท่ากับว่า เทคโนโลยีนี้คงยากที่จะได้ใช้ในไทยใช่ไหมครับ  ส่วนตัว JAZZ Hybrid ที่เป็น Full Hybrid แบบ 7 dual clutch อาจไม่ทำตลาดปีนี้ใช่ไหมครับ อาจยังเป็น IMA อยู่ แค่เปลี่ยนโฉม เพราะเท่าที่ดูจากการตลาดของฮอนด้าแล้ว คิดว่า เทคโนโลยีใหม่ๆจากต่างประเทศยังคงเก็บไว้ก่อน อาจรอเปิดตัวปีหน้า เป็นไปได้ไหมครับ เพราะท่าทางมอเตอร์โชว์ตอนนี้ ไม่มีวี่แววข่าวเลยครับ

แม้แต่ตัว Accord Hybrid ก็ไม่เห็นมีข่าว เป็นไปได้ว่าเศรษฐกิจแย่ แผนการขายอาจเลื่อนใช่ไหมครับ อยากให้กูรูมาตอบหน่อยครับ
ทิ้งท้ายหน่อยครับ Camry Hybrid ถือว่าเป็นรุ่นที่ฮิตมากเลยไหมครับสำหรับไทย มากกว่าพรีอุสหรือเปล่าครับ เพราะเห็นเกลื่อนถนนสำหรับตัวก่อนปี 2012 นะครับ

ขอบคุณผู้รู้ข่าววงในทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกรุณามาตอบให้กระจ่างครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
Prius อะไหล่ มือ2 Japan มีเป็นเข็งๆๆแน่ๆๆ
จากยอดขาย อันมหาสารที่นั้น แค่เดือนเดียวขาย20000-30000คัน  (ไทย4ปี 18000คันT T)

แต่อะไหร่ มือหนึ่งแพง ถึงแพงมาก (เหมือนๆ Wish)แบบนำเข้า สยองไปนิสนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 08:24:47 โดย T1k »

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
ตอบเรื่องพรีอุสน่ะครับ เพื่อนผมทำที่โตต้าบอกว่ากำลังพิจารณาว่าจะผลิตต่อหรือไม่ (ซึ่งผมก็อยากให้ผลิตต่อน่ะ เป็นสีสันและทางเลือกในตลาดดี)
 ส่วนถ้าไม่ผลิตต่อ อะไหล่ใน stock มีแน่ยิ่งเป็นพี่โตแล้วไม่น่าห่วงครับ อย่างมากอาจรอต้องรอบ้าง แต่คงไม่มีปัญหาแบบค่ายมะกันบางค่ายแน่ๆ
ราคาอะไหล่คงไม่ขึ้นหรอกครับเค้ากำหนดราคาไหนราคานั้นตามรหัสอะไหล่อยุ่แล้วครับ แล้วยิ่งในอนาคตอะไหล่ญี่ปุ่นทะลักแน่เพราะในญี่ปุ่น พรีอุส เยอะมากครับ

ออฟไลน์ suputshaya

• Jr. Member
  • **
ผมก็อยากรู้เรื่อง civic ตัวนี้เหมือนกัน ตกลงมัน mc หรือยัง รบกวนคุณจิมมี่และทีมงานให้ความกระจ่างด้วยครับ คือว่าผมจองไว้ตั้งแต่กลางเดือน ม.ค. กำหนดรับรับรถ มี.ค. นี้ เพื่อจะเอาโปร 0 % แต่ปัจจุบันยังไม่ได้รับรถ เมื่อวานคุยกับเซลล์เค้าแจ้งว่าของผมได้ตัวใหม่ไม่ใช่ตัวเก่า ผมเลยอยากรู้ว่าที่ผมต้องเสียเงินเพิ่มจากตัวเก่าเพื่อมาเอาตัวนี้ ผมเสียฟรีรึเปล่า มันจะมี mc  ที่เหมือนตัว us ออกมาทีหลังอีกหรือเปล่ารบกวนช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ l3aibai

• Newbie
  • *
ตัว MC ที่ออกมา ออกมาแล้วนิครับ หน้าตาเหมือนเดิม ไฟท้ายเดิม เปลี่ยนกระจัง เติมชุดแต่งมาให้ ราคาก็เดิมๆนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
1. Prius MC จะเป็นตัวสุดท้ายที่ทางโตโยต้านำเข้ามาขายแล้วใช่ไหมครับ
- ยังไม่แน่ใจ แต่ทราบว่าแนวโน้มค่อนข้างสูงว่าเข็ด มีแต่คนเรียกร้อง ถึงเวลาเอามาขายจริงๆแล้วไม่ซื้อ ทั้งๆที่ตัวรถผมว่าก็ทำได้ดี ผมยังชอบเลย
ขนาดว่าปกติชอบเน้นแต่รถแรงๆขับสนุกๆนะ

2. Civic MC 2014 ที่พี่จิมมี่เคยบอกในรีวิวรถปีนี้ ตัวที่ออกมาเดือนมีนาคม 2557 นี้ ถือว่าเป็นตัว MC ไหมครับ
- เรียกได้ว่าถ้าเป็นผู้หญิงก็เหมือนกับเขียนอายไลน์เนอร์ใหม่ เปลี่ยนกระเป๋าใบใหม่ แค่นั้นเอง น่าผิดหวัง..ไม่ใช่ตัว MC แบบในอเมริกา

3. JAZZ 2014 โฉมใหม่ สำหรับปีนี้ ยังไงไทยเราก็ไม่มีโอกาสได้ใช้เครื่อง Earth Dream เหมือนเมืองนอกใช่ไหมครับ
- คิดว่าตอนนี้ก็ดูเครื่องซิตี้สิครับ มันก็จะต้องใช้เครื่องเดียวกันนั่นล่ะ ผมตั้งชื่อเล่นเองในหมู่เพื่อนว่าเครื่องบล็อค Wet Dream (อย่าเอาไปเรียกที่อื่นล่ะ)
ส่วนไฮบริด มาแน่ แต่หลังจากนี้อีกสักพักใหญ่ๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ suputshaya

• Jr. Member
  • **
1. Prius MC จะเป็นตัวสุดท้ายที่ทางโตโยต้านำเข้ามาขายแล้วใช่ไหมครับ
- ยังไม่แน่ใจ แต่ทราบว่าแนวโน้มค่อนข้างสูงว่าเข็ด มีแต่คนเรียกร้อง ถึงเวลาเอามาขายจริงๆแล้วไม่ซื้อ ทั้งๆที่ตัวรถผมว่าก็ทำได้ดี ผมยังชอบเลย
ขนาดว่าปกติชอบเน้นแต่รถแรงๆขับสนุกๆนะ

2. Civic MC 2014 ที่พี่จิมมี่เคยบอกในรีวิวรถปีนี้ ตัวที่ออกมาเดือนมีนาคม 2557 นี้ ถือว่าเป็นตัว MC ไหมครับ
- เรียกได้ว่าถ้าเป็นผู้หญิงก็เหมือนกับเขียนอายไลน์เนอร์ใหม่ เปลี่ยนกระเป๋าใบใหม่ แค่นั้นเอง น่าผิดหวัง..ไม่ใช่ตัว MC แบบในอเมริกา

3. JAZZ 2014 โฉมใหม่ สำหรับปีนี้ ยังไงไทยเราก็ไม่มีโอกาสได้ใช้เครื่อง Earth Dream เหมือนเมืองนอกใช่ไหมครับ
- คิดว่าตอนนี้ก็ดูเครื่องซิตี้สิครับ มันก็จะต้องใช้เครื่องเดียวกันนั่นล่ะ ผมตั้งชื่อเล่นเองในหมู่เพื่อนว่าเครื่องบล็อค Wet Dream (อย่าเอาไปเรียกที่อื่นล่ะ)
ส่วนไฮบริด มาแน่ แต่หลังจากนี้อีกสักพักใหญ่ๆ

ขอบคุณครับ สรุปว่า มัน mc แล้วนะครับแต่มันได้แค่นี้ เราคงหวังมากกันไปเองที่จะให้เหมือตัว us  แต่ก็มีล้อแม๊คนะครับที่เหมือนเป๊ะเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ฟังแล้วก็ใจหาย นี่จะไม่มี Prius รุ่นใหม่ในไทยแล้วเหรอเนี่ย  รถดีออก  :-[

หรือจะให้คนอยากใช้ Hybrid คันเล็กอัพเกรดไป Lexus หือพี่โต

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
prius ผมว่าไม่เอาเข้ามาแล้วหละครับ ชะตาแบบ วิช

น่าเสียดายเหมือนกัน ตัวล่างความปลอดภัยครบ ขับในเมืองประหยัดมากๆ

แต่ตัวท็อป ก็โหดร้าย 1.399 M