ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้า P แล้วเกียร์ไม่เข้าล็อค ล็อครถไม่ได้นี่ปกติไหมครับ Vios  (อ่าน 1590 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือพอดีมีวันหนึ่งผมขับรถเกยหมอนกั้นที่จอด แล้วพอลงจากรถแล้วล็อครถไม่ได้ สาเหตุมาจากเกียร์ P ไม่ตรงล็อค อาจจะเพราะจอดที่ไม่เรียบ เลยทำให้มีน้ำหนักรถโหลดอยู่บนเกียร์

ทีนี้ฒเอารถมาเข้าศูนย์ เขาบอก Vios เป็นกันเยอะ รวมถึงรถที่เป็นเกียร์ขั้นบันไดหลายๆ รุ่น

ผมเลยอยากทราบว่าแบบนี่ปกติไหมครับ
 ผมจะได้ไม่ต้องทำอะไร พอดีรถอายุจะครบ 3
 ปีแล้ว เลยไล่เคลม

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Stereodome

• Jr. Member
  • **
เรื่องที่ถามว่าปกติไหม ..ตอบเลยว่าไม่ปกติแน่นอนครับ ยาริสคันเก่าผมเคยมีอาการแบบเดียวกัน ผมตัดสินใจเอารถเข้าศูนย์ครับ ใช้เวลาแก้ไขไม่เกิน 3 ชม. สบายใจกว่า จบกว่า "รับประกันหลังการซ่อม 6 เดือน"

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เรื่องล็อครถไม่ได้ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะ เพราะรถผมทั้ง Camry และ Stream เปฌนเกียร์ขั้นบันได ก็ล็อคได้แม้จะไม่อยู่ในเกียร์ P ในกรณีที่เอากุญแจออกจากช่องแล้ว แต่ถ้าจอดรถดับเครื่องแล้วเกียร์ไม่อยู่ในตำแหน่ง P จะดึงกุญแจออกไปได้ แถมผมเคยจอดรถบนทางลาด เข้า P และใส่เบรคมือ ก็ล็อคได้ทั้งรีโมตและไข

ผมว่าลองเอาเข้าศูนย์ดูครับ เปลี่ยนศูนย์ก็ได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง