ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกรถ ระว่าง nissan กับ misubishi  (อ่าน 3810 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
       ขอคำแนะนำครับ ตอนนี้กำลังออกรถใหม่ แทนคันเก่า dmax 2.5 ddi cab โดยมีสองตัวเลือก
                 1 nissan navara double cab 2.5 at gt dvd ราคา 85700
                 2 misubishi triton 2.5 gls at ราคา 84500
           รบกวนเปรียบเทียบข้อดีและข้อเสียทั้งสองรุ่นครับ ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถ ระว่าง nissan กับ misubishi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:40:56 »
รีบใช้รถมั้ยครับ
ถ้าไม่รีบภายในครึ่งปีแรก ของปีนี้
ทั้งคู่ จะออกรุ่นใหม่ Model Change ครับ อยากให้รอมากกว่า

เพราะ Life Cycle ของกระบะ โดยเฉลี่ยเปลี่ยนโมเดลทีนึง
ตัวถังใช้เกือบ 10 ปี แหนะครับ เห็นเป็นรุ่น 4 ประตูด้วย
น่าจะใช้เป็นรถส่วนตัว

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถ ระว่าง nissan กับ misubishi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:46:59 »
ถ้าไม่รีบภายในครึ่งปีแรก ของปีนี้
ทั้งคู่ จะออกรุ่นใหม่ Model Change ครับ อยากให้รอมากกว่า

เพราะ Life Cycle ของกระบะ โดยเฉลี่ยเปลี่ยนโมเดลทีนึง
ตัวถังใช้เกือบ 10 ปี แหนะครับ เห็นเป็นรุ่น 4 ประตูด้วย

ไม่รีบครับ แต่เห็นราคากับข้าวของที่ให้ และข้อเสนอทั้งคู่รู้สึกโอเคครับ คิดว่าทั้งคู่คงเป็นช่วงท้ายของ model เลยให้ข้าวของครบๆๆ กับข้อเสนอดีๆๆ กลัวพอ เปลี่ยน model ราคาจะสูงขึ้น และตัดข้าวของเหมือนเจ้าตลาด ตอนนี้ใจเอียงมาทาง nissan ครับ เหมือนแต่งมาครบแล้ว รถก็สูงกำลังดีไม่สูงมาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:58:14 »
ส่วนตัวนะครับ

ภายนอก - นาวาร่าหล่อเท่ห์โดนใจกว่า กระบะต้องดูอึดๆ
ภายใน - นาวาร่าเพาะชอบสีเบจมากกว่าสบายตาดี
ช่วงล่าง - ไทรทันดีกว่าในแง่ของการโดยสาร นาวาร่านี่แข็งโดกเดกเหมาะบรรทุกมากกว่าแต่รถ 4 ประตูไม่เน้นบรรทุก
เบาะนั่ง - ไทรทันดีกว่าเยอะ นาวาร่าสบายเฉพาะด้านหน้า
ออปชั่น - พอๆกันแต่นาวาร่ามีกล้องหลังกับราวหลังคา เท่ห์กว่าเยอะ
ความคล่องตัว - ไทรทันกินขาดเพราะวงเลี้ยวแค่ 5.9 ส่วนนาวาร่าล่อไป 6.5 ไม่สะดวกอย่างมากในการกลับรถหรือวนขึ้นห้าง
ศูนย์บริการ - โดยรวมๆของนิสสันดีกว่าหน่อย

ถ้าสองตัวนี้ผมให้ไทรทันดีกว่านะครับเหมาะกับการโดยสารมากกว่า แต่ถ้าให้ซื้อจริงผมเลือกเรนเจอร์เพราะชอบคำเดียวเลย  ;D ;D ;D ถ้าคุณชอบนาวาร่าก็ไปลองดูว่ารับได้กับวงเลี้ยวที่กว้างมากๆได้รึเปล่ากับที่นั่งตอนหลังรับได้มั๊ย ถ้าทั้งสองอย่างนี้ได้ก็จัดเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 12:22:09 »

ไม่รีบครับ แต่เห็นราคากับข้าวของที่ให้ และข้อเสนอทั้งคู่รู้สึกโอเคครับ คิดว่าทั้งคู่คงเป็นช่วงท้ายของ model เลยให้ข้าวของครบๆๆ กับข้อเสนอดีๆๆ กลัวพอ เปลี่ยน model ราคาจะสูงขึ้น และตัดข้าวของเหมือนเจ้าตลาด ตอนนี้ใจเอียงมาทาง nissan ครับ เหมือนแต่งมาครบแล้ว รถก็สูงกำลังดีไม่สูงมาก

คิดว่ารุ่นใหม่ๆจะจัดออฟชั่นใส่กันครับ และนิสสันหลังๆไม่มีกั้กออฟชั่นด้วย
ถ้ายืนยันจะเอารุ่นนี้ ผมให้มิตซูดีกว่าในหลายๆด้าน ยกเว้นศูนย์
ถ้าจะเอาไปแต่งเพิ่มเติมระวังเรื่องอีซียู ถ้าจะแต่งเกี่ยวกับไฟในรถระมัดระวังนิดนึงถ้าของมิตซู
เพราะเครมอีซียู ถ้า ตจว นี่ เล่นรอกันจนลืมเลยครับ ของผมรอไม่นาน จากปีที่แล้ว พึ่งได้ของมาเปลี่ยนเดือนนี้เอง
เครื่องยนต์ ห้องโดยสาร อารมย์การขับขี่ (ไม่เน้นบรรทุก) ผมยกให้ไททั่นครับ ครบจริงๆ
เน้นหน้าเหลี่ยมๆ เท่ๆ เน้นบรรทุก เน้นศูนย์ ผมว่านิสสันนะ

คหสต ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 12:26:21 »
ไทรทันแรงกว่ามี178ม้า พวงมาลัยคมกว่า คล่องตัวกว่า นุ่มนวลกว่า ภายในนั่งสบายกว่า
นาวาราบึกบึนกว่า คันใหญ่กว่า บรรทุกดีกว่า แต่วงเลี้ยวกว้างกว่า กินน้ำมันพอกัน
แล้วแต่ชอบแล้วครับ ผมว่าไม่รอโมเดลใหม่สองตัวนี้ออฟชันตัวใหม่ก็น่าจะอัดมาเหมือนกันหรือมองพวก เรนเจอร์ บีที50pro dmax chevไม่ดีกว่าหรอครับโมเดลใหม่ยังหล่อได้นานกว่าพวกนี้

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 12:42:36 »
เนื่องจากที่บริษัทผมใช้รถนาวาร่า4ประตูตัวยกสูงถูกสุด  ประสบการณ์ที่ได้คือ ขับเองหรือนั่งหน้าสบายครับ นั่งหลังไม่ไหวครับ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ชอบแนว ดิบๆเถื่อนๆแนวแรมโบ้ นาวาร่าไปเลยครับ เเน่น ถึก โหด ช่วงล่างไร้ความนุ่มแต่เฉียบขาด ถ้าชอบความสบายก็ไทรทันไปเลยครับ นอกนั้นก็ตามที่สมาชิกท่านอื่นได้เเนะนำไปครับ   
ขอให้ได้รถที่ชอบครับ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 13:22:14 »
           เพิ่มเติมครับ ไม่ทราบกระบะ nissan กับ misu ตัวใหม่ออกช่วงไหนครับ  ถ้าไม่เกิน เมษา ปีหน้า จะได้รอครับ
            โดยส่วนตัว เคยขับ triton ของญาติ ระยะทางไปกลับเกือบสองพันโล เครื่องแรงครับแต่จะรอรอบก่อน1800 แต่งหลังจากนั้นแรงเลยครับ เบาะนั่งคนขับเตี้ยไปครับเหมือนบังคับท่นั่งให้เรายืดขา พวงมาลัยหนักหนืดดีแต่ไม่คม เหมือนมีอาการตอบสนองช้า รู้สึกพวงมาลัย dmax คมกว่า
          ส่วนนาวาร่าไม่เคยลองไกลๆๆครับเคยลองแต่ในศูนย์ ไม่ทราบ พวงมาลัยเทียบกัน dmax ตัวเก่า กับเรื่องช่วงล่าง แข็งไม่กลัวครับ แต่กลัวแข็งแล้วไม่เกาะเหมือน vigo
           อ๊อฟชั่นที่ให้ของนาวาร่าก็ครบ แต่อยากได้ ระบบช่วยควบคุม เพราะรถกระบะถนนลื่นท้ายชอบออกอาการ แต่เข้าใจราคาขนาดนี้ให้แค่นี้ก็เยอะกว่า พวกmodel ใหม่แล้วครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 14:09:21 »
เพิ่มเติมครับ ไม่ทราบกระบะ nissan กับ misu ตัวใหม่ออกช่วงไหนครับ  ถ้าไม่เกิน เมษา ปีหน้า จะได้รอครับ

ยืนยันว่า New L200 ( Mitsubishi ) กับ New Frontier ( Nissan )
มาภายในปี 2014 แน่นอนครับ
อย่างเร็ว ภายในครึ่งปีแรก
อย่างช้าสุด ไตรมาส 4 ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 16:04:37 »
รอให้ตัวใหม่มา ถึงตอนนั้นตัวเก่าจะ ลด แลก แจก แถม หนักกว่าตอนนี้อีก เพราะงั้น ช้าๆได้รถคันงามครับ อิอิ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 19:54:15 »
2 ตัวนี้ เชียร์ triton 100% ครับ
แต่เป็นผม ถ้าคิดจะซื้อจริงจะรอโมเดลใหม่ครับ อีกไม่กี่เดือน
รถคันละ 8 แสนกว่านะครับ รุ่นใหม่อย่างมากก็เพิ่มเงินไม่เกิน 50,000 บาท
option ไม่คิดว่าจะน้อยลงครับ แต่ถึงน้อยลงจริงๆ บางอย่างมันก็ติดเพิ่มเองได้
แต่รุ่นใหม่ เครื่องยนต์ใหม่ ตัวถังใหม่ ซึ่งจะเสียดายมากถ้าซื้อรุ่นเก่า เพราะใส่เพิ่มเองไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 22:25:22 »
Triton ครับ

แต่รอตัวใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 13:34:24 »
นาวาร่าหล่อกว่าครับ อุปกรณ์แต่งมาให้ครบๆแล้ว

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 15:48:32 »
ในความคิดผมนะ ถ้าคุณไม่ได้สนใจ Option เล็กๆ น้อยๆ หรือรูปทรง  ถ้าสองคันนี้ เป็นผมผมเลือก triton ครับ เบาะนั่งสบายกว่า ช่วงล่างนั่งสบายกว่า
นาวาร่าดูแข็งแกร่ง แต่ triton ดู วันรุ่นขับมากกว่าครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 18:04:32 »
เหมือนเคยอ่านบทความในนี้ว่า Navara ตัวปัจจุบันนี่ Over Engineer เลยขาดทุนเยอะ

ฉะนั้น ตัวต่อไป น่าจะลดต้นทุนลงบ้าง