ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่เคยขับ Toyota Camry SXV20 (ท้ายย้อย)  (อ่าน 20977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ ที่จริงทีบ้านผมก็มีรุ่นนี้อยู่ 2 คันครับ ส่วนตัวพึ่งได้ใบขับขี่มาไม่นาน ประสบการณ์บนท้องถนนยังน้อยครับ  อยากทราบพี่ๆที่ใช้รถ แล้วเคยสัมผัสรถรุ่นนี้ มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ ว่าการขับขี่เป็นยังไงบ้าง อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง การเข้าโค้ง ความชอบ หรือไม่ชอบ เกี่ยวกับรุ่นนี้ครับ อยากฟังความคิดเห็นหลายๆเสียงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: สอบถามท่านที่เคยขับ Toyota Camry SXV20 (ท้ายย้อย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:13:28 »
นอกเรื่องนะ จากรูปรถสภาพดีมาก เก็บไว้ใช้ต่อยาวๆเลยครับ  ;D
เรื่องการขับขี่ฟังคนอื่นมาอีกทีว่าช่วงล่างย้วยมาก และเปลืองน้ำมัน ซึ่งก็สามารถแก้ไขได้ทั้ง 2 อย่าง  ;)

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
Re: สอบถามท่านที่เคยขับ Toyota Camry SXV20 (ท้ายย้อย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:16:55 »
นอกเรื่องนะ จากรูปรถสภาพดีมาก เก็บไว้ใช้ต่อยาวๆเลยครับ  ;D
เรื่องการขับขี่ฟังคนอื่นมาอีกทีว่าช่วงล่างย้วยมาก และเปลืองน้ำมัน ซึ่งก็สามารถแก้ไขได้ทั้ง 2 อย่าง  ;)

ขอบคุณมากครับ คงไม่ขายอะครับ ทั้ง 2 คันเลย มีคุณค่ากับครอบครัวผมมากครับ   :)

ส่วนนิ่ม ย้วย อันนี้ รับได้ครับ นั่งสบาย แต่เข้าโค้งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่

ส่วนกินน้ำมัน พอรับได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 22:20:12 โดย natsmartboy »

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:27:09 »
รถสภาพดีมากครับ :D แคมรี่รุ่นนี้ถือเป็นรุ่นที่ทนอีกรุ่นนึงครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:52:08 »
รถสภาพดีมากครับ :D แคมรี่รุ่นนี้ถือเป็นรุ่นที่ทนอีกรุ่นนึงครับ

ขอบคุณครับ  ;) ทนจริงๆครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:55:31 »
นี่รถคันแรกในชีวิตของผมเลยครับ แต่ของผมสีดำนะ สมัยเรียนมหาลัย ซึ่งนานมากๆๆแล้ว
ผมชอบมันนะ ไม่กินน้ำมันเท่าไหร่สำหรับรถใหญ่ ยุคนั้น. ขับนุ่มนวลสบาย แต่แค่140 ก้อสั่นๆหวิวๆแล้วครับ พวงมาลัยระยะฟรีเยอะด้วย
เบรคทื่อมากครับ เคยกือบชนท้ายคันหน้ามาหลายรอบ แต่ก้อไม่ชนนะ 555
ค่าบำรุงรักษาต่ำมากๆและไม่เคยเสียหรือมีอาการจุกจิกไดๆทั้งสิัน ใช้3ปี เปลี่ยนโช๊คไปคู่เดียว  กะหลอดไฟเบรคท้ายสองข้าง
ขายต่อให้ญาติ เค้าพอใจมากครับ ยังใช้ยุเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 23:05:16 »

ส่วนตัวยกให้เป็น the best Camry ever ครับ

ข้อเสียมีคือเรื่องโค้ง กินน้ำมัน ช่วงล่างนิ่มยวบไปหน่อยแต่ถ้าเทียบในเรื่องอายุผมว่าไม่ใช่ปัญหาครับ อีกอย่างคือวิ่งเกิน160กระจกมองข้างสั่น
เรื่องความทนนี่สุดๆครับ รถอายุสิบกว่าๆปีแต่เสียน้อยมาก ขายไปตอนปี2012ให้ญาติ จนทุกวันนี้เค้ายังใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ NIKE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 23:09:57 »
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ รูปถ่ายโลเคชั่นสวยดีนะครับ ใช่ที่ เขื่อนกระเสียว สุพรรณบุรี ไหมครับ  ;)

อัตราเร่งมาเรื่อยๆนะ ไม่ปรู๊ดปร๊าดมาก ช่วงล่างย้วยไปหน่อย แต่นุ่มดีไม่ตึงตัง เดินทางไกลนั่งไม่เมื่อย ถ้าเข้าโค้งจะเสียวนิดๆ เบรคไม่ค่อยดีรู้สึกเบรกไม่ค่อยอยู่ จากที่เคยนั่งอละขับของเพื่อนมา กินน้ำมันแต่ไม่น่าตกใจ

ส่วนตัวแล้วก็ชอบรุ่นนี้นะ มันก็สวยดี คันไม่ใหญ่มากด้วย ดูมีเอกลักษณ์ความเป็น แคมรี่ดี

ปล.คันในรูปสภาพดีมาก สีสวย รักษาไว้ให้นานๆนะครับผม  ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 23:13:16 »
นี่รถคันแรกในชีวิตของผมเลยครับ แต่ของผมสีดำนะ สมัยเรียนมหาลัย ซึ่งนานมากๆๆแล้ว
ผมชอบมันนะ ไม่กินน้ำมันเท่าไหร่สำหรับรถใหญ่ ยุคนั้น. ขับนุ่มนวลสบาย แต่แค่140 ก้อสั่นๆหวิวๆแล้วครับ พวงมาลัยระยะฟรีเยอะด้วย
เบรคทื่อมากครับ เคยกือบชนท้ายคันหน้ามาหลายรอบ แต่ก้อไม่ชนนะ 555
ค่าบำรุงรักษาต่ำมากๆและไม่เคยเสียหรือมีอาการจุกจิกไดๆทั้งสิัน ใช้3ปี เปลี่ยนโช๊คไปคู่เดียว  กะหลอดไฟเบรคท้ายสองข้าง
ขายต่อให้ญาติ เค้าพอใจมากครับ ยังใช้ยุเลย

ขอบคุณครับ สีดำนี่ รุ่นผู้ว่า เปล่าครับ

ส่วนตัวยกให้เป็น the best Camry ever ครับ

ข้อเสียมีคือเรื่องโค้ง กินน้ำมัน ช่วงล่างนิ่มยวบไปหน่อยแต่ถ้าเทียบในเรื่องอายุผมว่าไม่ใช่ปัญหาครับ อีกอย่างคือวิ่งเกิน160กระจกมองข้างสั่น
เรื่องความทนนี่สุดๆครับ รถอายุสิบกว่าๆปีแต่เสียน้อยมาก ขายไปตอนปี2012ให้ญาติ จนทุกวันนี้เค้ายังใช้อยู่ครับ

ขอบคุณครับ  ;)

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ รูปถ่ายโลเคชั่นสวยดีนะครับ ใช่ที่ เขื่อนกระเสียว สุพรรณบุรี ไหมครับ  ;)

อัตราเร่งมาเรื่อยๆนะ ไม่ปรู๊ดปร๊าดมาก ช่วงล่างย้วยไปหน่อย แต่นุ่มดีไม่ตึงตัง เดินทางไกลนั่งไม่เมื่อย ถ้าเข้าโค้งจะเสียวนิดๆ เบรคไม่ค่อยดีรู้สึกเบรกไม่ค่อยอยู่ จากที่เคยนั่งอละขับของเพื่อนมา กินน้ำมันแต่ไม่น่าตกใจ

ส่วนตัวแล้วก็ชอบรุ่นนี้นะ มันก็สวยดี คันไม่ใหญ่มากด้วย ดูมีเอกลักษณ์ความเป็น แคมรี่ดี

ปล.คันในรูปสภาพดีมาก สีสวย รักษาไว้ให้นานๆนะครับผม  ;D ;D ;D

เขื่อนกระเสียว สุพรรณบุรี ถูกต้องแล้วครับ
รักษานานๆแน่นอนครับ ขอบคุณครับ  :D

ดีใจจัง มีพี่ๆหลายท่านตอบกระทู้ด้วย  :) :) :)

ออฟไลน์ ffilc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 03:06:54 »
ข้อดี
-เครื่องทน
-เกียร์เปลี่ยนได้เรียบมาก
-ช่วงล่างนุ่มนิ่ม (สำหรับคนชอบนั่งเรือ) เดินทางไกลดี
ข้อเสีย 
-เบรกแย่มากที่สุดที่เคยขับมา ABSก็ไม่ดี ทื่อๆไถลหลายครั้งและเคยเบรกไม่อยู่จนต้องชน ถ้ารักชีวิตให้เผื่อระยะเบรกมากเป็นพิเศษและอย่าขับเกิน 100 กับcamryรุ่นนี้เป็นอันขาด
-รถตอนใหม่ๆเงียบดีแต่วัสดุคุณภาพต่ำใช้ไม่เท่าไรเสียงเครื่อง เสียงลม เสียงถนน เต็มไปหมด
-อย่าตากแดด คอนโซลจะเบี้ยว ช่องแอร์คนขับในรูปของคุณก็เบี้ยวเหมือนคันที่ผมเคยใช้เลย
-แอร์มีปัญหาบ่อย ก่อนจะขายรถทิ้งมีเศษฟองน้ำสีดำจำนวนมากออกมาจากช่องแอร์
-กุญแจรีโมท วัสดุปุ่มห่วยมาก ปุ่มหลุดเลย
-ซดน้ำมันเยอะไป
-สวิทย์ต่างๆตอนรถใหม่ให้สัมผัสที่ดีมากๆ แต่ผ่านไปไม่กี่ปีก็มีเสียงกรอบแกรบ(คุณภาพไม่ดี)
ที่บ้านผมเคยรักและซื้อแต่ Toyota มาโดยตลอด  แต่camryรุ่นนี้ทำให้บ้านผมเลิกซื้อ toyota เด็ดขาด
ผมว่าถ้าได้ลองขับรถใหม่ๆสมัยนี้คุณจะลืมcamryรุ่นนี้ทันที

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 06:38:03 »
ถ้าขับเร็ว ต้องระวังเรื่องการบังคับควบคุมครับ
พวงมาลัยไว ตอนขับด้วยความเร็วสูงต้องควงให้ดี
ช่วงล่างนุ่ม นิ่ม
2 อาการนี้ติดนิสัยของ SXV10 มาเป๊ะๆ

แต่จำได้ว่าฟร้อน fujitsu ten 2 din ติดรถ
เสียงดีมากๆ เมื่อเทียบกับคู่แข่งในยุคนั้น

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:36:21 »
ไม่เคยเป็นเจ้าของ แต่เคยขับสั้นๆ เป็นรถคันเก่าของอาจารย์ผมท่านหนึ่ง

*ชอบ ทัศนวิสัย (โคตรโปร่ง) ออปชั่น (ล้ำกว่าแอคคอร์ดพอตัว) วัสดุ (อาจารย์ใช้มาสิบกว่าปี 2.4 แสนโล ตะเข็บไม่แตก เบาะไม่ทรุด คอนโซลไม่ยุบ)
เครื่อง (แรง! นิ่ม) ภายใน (ดู แก่ ใจดี สปอร์ต โตเกียว ชอบครับ)

*กลางๆ  วงเลี้ยว กว้างไปนิด (ตามสไตล์รถฐานล้อยาว)

*ไม่ชอบ เบาะ (ไม่รู้ท่านคิดว่าไงนะครับ แต่ผมเมื่อย) เติมได้เฉพาะ 95 (ยกเว้นท้ายตรงปีแรก เติม 91) ช่วงล่าง (ไม่รู้สึกถึงรอยต่อถนน กลัวจะหวิวๆ เวลาวิ่งเร็ว)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:25:52 »
ตอนพ่อผมซื้อแคมรี่ตาเหยี่ยว เกือบโดนเจ้าท้ายย้อยหลายครั้งแล้วครับ แต่อดใจไม่ซื้อ
คุณพ่อบอกว่า ที่ไม่ซื้อ เพราะช่วงล่างนิ่มย้วย กับเบรคทื่อๆบอกไม่ถูก
ลูกน้องพ่อผมซื้อมา แกบอกว่า ABS ทำงานพร่ำเพรื่อมากๆ เบรคแรงๆ ABS ทำงานตลอด
สุดท้าย แกเอาไปเปลี่ยนยางดีๆกับผ้าเบรค ตอนนี้ น่าจะ 13 ปีแล้ว

พอพ่อผมออกตาเหยี่ยวมา กลายเป็นว่า เบรคแคมรี่ตั้งแต่รุ่นตาเหยี่ยวดีขึ้นผิดหูผิดตา
แต่ได้ช่วงล่างย้วยกว่าเดิม 555+
ผมว่า แคมรี่รุ่นท้ายย้อยช่วงล่างดีกว่าตาเหยี่ยว แล้วก็จุดอ่อนเรื่องเบรค เป็นจุดอ่อนที่แก้ง่ายมากๆครับ

แคมรี่ท้ายย้อย กับแคมรี่ตาเหยี่ยว กลายเป็นตำนานของรถญี่ปุ่นรุ่นถึก ที่อุปกรณ์ วัสดุดี ทนทาน
ถ้ารู้จักอู่ มีงบไม่มากไม่น้อย บูรณะมันได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:33:18 »
ไม่เคยสัมผัสรถรุ่นนี้เลยครับ

แต่มานอกเรื่องว่า รถสภาพดีมาก

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 18:23:41 »
ข้อดี
-เครื่องทน
-เกียร์เปลี่ยนได้เรียบมาก
-ช่วงล่างนุ่มนิ่ม (สำหรับคนชอบนั่งเรือ) เดินทางไกลดี
ข้อเสีย 
-เบรกแย่มากที่สุดที่เคยขับมา ABSก็ไม่ดี ทื่อๆไถลหลายครั้งและเคยเบรกไม่อยู่จนต้องชน ถ้ารักชีวิตให้เผื่อระยะเบรกมากเป็นพิเศษและอย่าขับเกิน 100 กับcamryรุ่นนี้เป็นอันขาด
-รถตอนใหม่ๆเงียบดีแต่วัสดุคุณภาพต่ำใช้ไม่เท่าไรเสียงเครื่อง เสียงลม เสียงถนน เต็มไปหมด
-อย่าตากแดด คอนโซลจะเบี้ยว ช่องแอร์คนขับในรูปของคุณก็เบี้ยวเหมือนคันที่ผมเคยใช้เลย
-แอร์มีปัญหาบ่อย ก่อนจะขายรถทิ้งมีเศษฟองน้ำสีดำจำนวนมากออกมาจากช่องแอร์
-กุญแจรีโมท วัสดุปุ่มห่วยมาก ปุ่มหลุดเลย
-ซดน้ำมันเยอะไป
-สวิทย์ต่างๆตอนรถใหม่ให้สัมผัสที่ดีมากๆ แต่ผ่านไปไม่กี่ปีก็มีเสียงกรอบแกรบ(คุณภาพไม่ดี)
ที่บ้านผมเคยรักและซื้อแต่ Toyota มาโดยตลอด  แต่camryรุ่นนี้ทำให้บ้านผมเลิกซื้อ toyota เด็ดขาด
ผมว่าถ้าได้ลองขับรถใหม่ๆสมัยนี้คุณจะลืมcamryรุ่นนี้ทันที

ขอบคุณครับ

ถ้าขับเร็ว ต้องระวังเรื่องการบังคับควบคุมครับ
พวงมาลัยไว ตอนขับด้วยความเร็วสูงต้องควงให้ดี
ช่วงล่างนุ่ม นิ่ม
2 อาการนี้ติดนิสัยของ SXV10 มาเป๊ะๆ

แต่จำได้ว่าฟร้อน fujitsu ten 2 din ติดรถ
เสียงดีมากๆ เมื่อเทียบกับคู่แข่งในยุคนั้น

ขอบคุณครับ

เสียงดีมากๆครับ แต่ พังง่ายเหมือนกัน

ไม่เคยเป็นเจ้าของ แต่เคยขับสั้นๆ เป็นรถคันเก่าของอาจารย์ผมท่านหนึ่ง

*ชอบ ทัศนวิสัย (โคตรโปร่ง) ออปชั่น (ล้ำกว่าแอคคอร์ดพอตัว) วัสดุ (อาจารย์ใช้มาสิบกว่าปี 2.4 แสนโล ตะเข็บไม่แตก เบาะไม่ทรุด คอนโซลไม่ยุบ)
เครื่อง (แรง! นิ่ม) ภายใน (ดู แก่ ใจดี สปอร์ต โตเกียว ชอบครับ)

*กลางๆ  วงเลี้ยว กว้างไปนิด (ตามสไตล์รถฐานล้อยาว)

*ไม่ชอบ เบาะ (ไม่รู้ท่านคิดว่าไงนะครับ แต่ผมเมื่อย) เติมได้เฉพาะ 95 (ยกเว้นท้ายตรงปีแรก เติม 91) ช่วงล่าง (ไม่รู้สึกถึงรอยต่อถนน กลัวจะหวิวๆ เวลาวิ่งเร็ว)

ขอบคุณครับ

เบาะ ส่วนตัวชอบบ้างตามอารมณ์ครับ นั่งบางทีเมื่อย บางทีก็สบาย แล้วแต่อารมณ์ครับ

ตอนพ่อผมซื้อแคมรี่ตาเหยี่ยว เกือบโดนเจ้าท้ายย้อยหลายครั้งแล้วครับ แต่อดใจไม่ซื้อ
คุณพ่อบอกว่า ที่ไม่ซื้อ เพราะช่วงล่างนิ่มย้วย กับเบรคทื่อๆบอกไม่ถูก
ลูกน้องพ่อผมซื้อมา แกบอกว่า ABS ทำงานพร่ำเพรื่อมากๆ เบรคแรงๆ ABS ทำงานตลอด
สุดท้าย แกเอาไปเปลี่ยนยางดีๆกับผ้าเบรค ตอนนี้ น่าจะ 13 ปีแล้ว

พอพ่อผมออกตาเหยี่ยวมา กลายเป็นว่า เบรคแคมรี่ตั้งแต่รุ่นตาเหยี่ยวดีขึ้นผิดหูผิดตา
แต่ได้ช่วงล่างย้วยกว่าเดิม 555+
ผมว่า แคมรี่รุ่นท้ายย้อยช่วงล่างดีกว่าตาเหยี่ยว แล้วก็จุดอ่อนเรื่องเบรค เป็นจุดอ่อนที่แก้ง่ายมากๆครับ

แคมรี่ท้ายย้อย กับแคมรี่ตาเหยี่ยว กลายเป็นตำนานของรถญี่ปุ่นรุ่นถึก ที่อุปกรณ์ วัสดุดี ทนทาน
ถ้ารู้จักอู่ มีงบไม่มากไม่น้อย บูรณะมันได้สบายๆครับ

ขอบคุณครับ

ไม่เคยสัมผัสรถรุ่นนี้เลยครับ

แต่มานอกเรื่องว่า รถสภาพดีมาก

ขอบคุณมากครับ ดูแลอย่างดีครับ

ออฟไลน์ ffilc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 16:14:48 »
ขโทษที่ไม่ทราบจริงๆว่า รุ่น ท้ายย้อย ปรับปรุงหลายๆอย่างจากรุ่น ตาเหยี่ยว
ในอดีตผมเจอปัญหากับรุ่นตาเหยี่ยว(ตอนนั้น ปัญหาเบรกแก้ยังไงก็ไม่ดีขึ้น) จึงได้เขียนไปครับ
หวังว่ารุ่นท้ายย้อยไม่เจอปัญหาแบบผมครับ 

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 12:18:03 »

SXV20 เป็นรถที่ไม่ได้มีกลไกอะไรซับซ้อน ง่ายๆแต่ได้เรื่อง
ทนทาน บำรุงรักษาง่าย ไม่มีจุดไหนที่เปราะหรือจุกจิกเลย
คันนี้แทบไม่เคยได้จอดในร่ม แต่คอนโซลไม่มีกรอบไม่มีเหนียวแบบ ACV41
วิ่งมาเกือบ 4 แสน ติด LPG มาหลายปี เครื่องเกียร์ยังดีอยู่ ล็อคอัพยังทำงานปกติ
สภาพพูดได้ว่าในอายุ 14 ปี แทบจะเหมืือนวันแรกที่ขับออกจากโชว์รูม

ยกเว้นอย่างเดียววิทยุที่แถมจากโรงงาน เสียงโปร่งรายละเอียดดีก็จริง
แต่ปุ่มปรับ volume กับกลไกเล่นแผ่น เสียง่าย
เปลี่ยนเป็นวิทยุข้างนอกสบายไป

พวงมาลัยอัตราทดสูง ต้องหมุนเยอะในการเลี้ยวเท่าๆกัน
ความเร็วปลายได้ประมาณ 190 ถ้ามีรถวิ่งแหวกลมให้ก็เคยไปได้ถึง 198
โดยที่เป็นรถที่ไมล์เที่ยงตรงมาก ไม่มีอาการไมล์อ่อนแบบที่เจอในรุ่นใหม่ๆ

ช่วงล่างและเบรคขับเร็วไม่ดีนัก เพราะจะย้วยและ ถ่ายน้ำหนักมาก
แต่ก็มั่นใจกว่า ACV30 แป้นเบรค ทื่อๆ ABS ทำงานง่ายไปนิด
แต่ถ้า ขับ/นั่งใช้งานในเมือง นุ่มนวลพอดีผ่อนคลายสบายสุดๆ
ไม่กระด้างที่ความเร็วต่ำแบบ AHV50

ขอบกระจกต่ำโปร่งโล่งสบาย แรงบิดในรอบต่ำดี
คันเร่งปรับมาดีไม่มีกระชากหรือหน่วง

ถ่านรีโมททนมาก 14 ปีแล้วแบตยังไม่หมดใช้งานได้ดีทั้ง 2 ชุด

ไม่นับ SXV10 เพราะไม่เคยใช้
โดยส่วนตัวคิดว่า เป็น Camry ที่ดีที่สุดตั้งแต่เคยใช้มาครับ  ;D
a = F/m

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 16:15:50 »
ขโทษที่ไม่ทราบจริงๆว่า รุ่น ท้ายย้อย ปรับปรุงหลายๆอย่างจากรุ่น ตาเหยี่ยว
ในอดีตผมเจอปัญหากับรุ่นตาเหยี่ยว(ตอนนั้น ปัญหาเบรกแก้ยังไงก็ไม่ดีขึ้น) จึงได้เขียนไปครับ
หวังว่ารุ่นท้ายย้อยไม่เจอปัญหาแบบผมครับ 

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมไม่เคยขับรุ่นก่อนหน้า เลยไม่ทราบบุคลิกของรถครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

SXV20 เป็นรถที่ไม่ได้มีกลไกอะไรซับซ้อน ง่ายๆแต่ได้เรื่อง
ทนทาน บำรุงรักษาง่าย ไม่มีจุดไหนที่เปราะหรือจุกจิกเลย
คันนี้แทบไม่เคยได้จอดในร่ม แต่คอนโซลไม่มีกรอบไม่มีเหนียวแบบ ACV41
วิ่งมาเกือบ 4 แสน ติด LPG มาหลายปี เครื่องเกียร์ยังดีอยู่ ล็อคอัพยังทำงานปกติ
สภาพพูดได้ว่าในอายุ 14 ปี แทบจะเหมืือนวันแรกที่ขับออกจากโชว์รูม

ยกเว้นอย่างเดียววิทยุที่แถมจากโรงงาน เสียงโปร่งรายละเอียดดีก็จริง
แต่ปุ่มปรับ volume กับกลไกเล่นแผ่น เสียง่าย
เปลี่ยนเป็นวิทยุข้างนอกสบายไป

พวงมาลัยอัตราทดสูง ต้องหมุนเยอะในการเลี้ยวเท่าๆกัน
ความเร็วปลายได้ประมาณ 190 ถ้ามีรถวิ่งแหวกลมให้ก็เคยไปได้ถึง 198
โดยที่เป็นรถที่ไมล์เที่ยงตรงมาก ไม่มีอาการไมล์อ่อนแบบที่เจอในรุ่นใหม่ๆ

ช่วงล่างและเบรคขับเร็วไม่ดีนัก เพราะจะย้วยและ ถ่ายน้ำหนักมาก
แต่ก็มั่นใจกว่า ACV30 แป้นเบรค ทื่อๆ ABS ทำงานง่ายไปนิด
แต่ถ้า ขับ/นั่งใช้งานในเมือง นุ่มนวลพอดีผ่อนคลายสบายสุดๆ
ไม่กระด้างที่ความเร็วต่ำแบบ AHV50

ขอบกระจกต่ำโปร่งโล่งสบาย แรงบิดในรอบต่ำดี
คันเร่งปรับมาดีไม่มีกระชากหรือหน่วง

ถ่านรีโมททนมาก 14 ปีแล้วแบตยังไม่หมดใช้งานได้ดีทั้ง 2 ชุด

ไม่นับ SXV10 เพราะไม่เคยใช้
โดยส่วนตัวคิดว่า เป็น Camry ที่ดีที่สุดตั้งแต่เคยใช้มาครับ  ;D

ขอบคุณครับ

รถพี่ก็ยังสภาพดี สีสวยอยู่ครับ อีกคันนึงของที่บ้านก็วิ่งไปแล้ว 4.6 แสนกิโลเมตร ก็ยังปกติดีครับ ส่วนคันในภาพถ่าย 2.5 แสนกิโลเมตร

เครื่องเสียง ปุ่มปรับวอลลุ่ม เหมือนจะรูด เมื่อใช้ไปนานๆครับ

ตอนแรกนึกว่า ACV 30 จะไม่ย้วยเหมือน SXV20  ตามที่ท่านบอกมา

ุุ่ถ่านรีโมททั้ง 2 คัน ยังอยู่ในสภาพที่ใช้งานได้ แต่กดได้ไม่ไกลเท่าเมื่อก่อน (แรงดันไฟในถ่านรีโมทคงเริ่มอ่อน)

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 16:25:03 »
ชอบทั้ง V20 และ V30 ครับ

รูปทรงอมตะ มากๆ ทั้งคู่

แต่ถ้าโดยส่วนตัว ผมคงเลือก V30 ครับ เพราะชอบท้ายรถ สวยมาก และได้เครื่อง มี VVT-I แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 16:43:41 »
ชอบทั้ง V20 และ V30 ครับ

รูปทรงอมตะ มากๆ ทั้งคู่

แต่ถ้าโดยส่วนตัว ผมคงเลือก V30 ครับ เพราะชอบท้ายรถ สวยมาก และได้เครื่อง มี VVT-I แล้วครับ

ครับผม เครื่อง ACV 30 ทันสมัยกว่า SXV 20 เยอะ แต่โดยส่วนตัวไม่เคยขับครับ เคยนั่งอย่างเดียว  :)

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 20:16:47 »
รถสด - รูปสวยครับคุณ นัท 55555
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 20:19:08 »
รถสด - รูปสวยครับคุณ นัท 55555

ขอบคุณคร้าบเซียนต้น ยังตามมาป่วนน้ะ 555