ผู้เขียน หัวข้อ: (สมมุติ)ถ้า Hyundai Elantra กับ Mazda3 ราคา.ใกล้เคียง จะเลือกคันไหนครับ?  (อ่าน 4426 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
Hyundai เพราะไม่ชอบรถตามกระแสหลัก  แต่ก็ยอมรับว่า 3 สวยกว่า
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มาสด้าครับ

ออฟไลน์ HME

mazda ฮะ
(ไม่ชอบเกาหลีเป็นการส่วนตัว)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
MZ3 ครับ ระยะยาวน่าจะโอเคกว่าเยอะ อนาคตเกิดมีตัว turbo ของ mps ถ้าอยากแรงก็จัดหัวตัดมาสับของลงได้อย่างสบายๆ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
elantra ในไทยใช้เครื่อง 2.0 GDi แล้วหรอครับ แรงน่าดูเลย

ออฟไลน์ AMG GT

Mazda 3 ครับ  สวยกว่า  น่าจะแรงกว่า  หลายๆอย่างดีกว่า

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ถ้าเทียบระหว่าง 2.0 GDi กับ mz3  2.0 benzine ตัวท็อปด้วยกัน

ยังไงก็เลือก mz3 ครับ เพราะมีรุ่น 5 ประตู  ;D

กลับกันถ้าเทียบราคากันกับตัวปัจจุบัน elantra 1.8 mt กับ mz3 2.0 รุ่น E (899k กับ 833k)

ผมจะเลือก elantra อย่างไม่ลังเลเลย

แรงกว่า ดึงดูดสายตากว่า (เพราะรถในถนนน้อย)

Mazda 3 ครับ  สวยกว่า  น่าจะแรงกว่า  หลายๆอย่างดีกว่า

ผมว่าไม่น่าจะแรงกว่า 2.0 GDi นะครับ
จากแรงม้าแรงบิด
GDi
174/6000
209nm/4700

ปล.ไม่รู้ในไทยจะมีโอกาศได้ใช้ 2.0 ไหมหนอ hyundai เหมือนไม่ค่อยสนใจ elantra เลย :'(

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่าเอลันตร้ากับ 3 สวยคนละอย่างนะ บอดี้ก็สวยต่างกัน เอลันตราผมเห็นที่ประเทศลาวใช้กันเยอะมาก ความชุกของจำนวนรถเหมือนกับเราพบวีออสหรือซิตี้บ่อยๆนั่นล่ะคับ ไปที่เมืองลาวก็พบเอลันตราบ่อยเช่นกัน อย่างเมืองสะหวันนะเขตที่ผมไปมา เค้าใช้กันเยอะเลยคับ แต่เป็นเครื่อง 1.8 ผมว่ามันก็สวยแบบแปลกๆดีคับ โดดเด่นบนท้องถนนเวลาวิ่ง ภายในมันก็ออกแบบได้สวยงามดีนะคับ แต่ถ้าให้เลือกสองตัวก็เหมือนเลือกพี่เสียดายน้องแต่ถ้าให้เลือกจริงๆ เอา 3 ดีกว่าคับเพราะประหยัดน้ำมันกว่าและดูหรูหรากว่าคับ :)

ออฟไลน์ kris

• Newbie
  • *
โดยภาพรวม Mazda 3 ครับ สำหรับเงื่อนไขแวดล้อมในประเทศไทย
คหสต.  ;D

ออฟไลน์ H.

elentra ครับอย่างน้อยข้างหลังก็นั่งสบายกว่า 3  ;D
H.

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ชื่อชั้นของแบรนด์มาสด้าเหนือกว่า
แม้ว่าจะราคาเท่ากัน วิ่งมาพร้อมกัน จอดข้างๆกัน
ผมว่ามาสด้าดูมีราคากว่าครับ
แต่ถ้าชอบ Elantra คุณก็จะมี 108 เหตุผลมาลบข้อดังกล่าวได้หมด

ออฟไลน์ Parinceo

Mazda3 ครับ
เข็ดของเกาหลีแล้วครับ (ขอโทษถ้าไม่เข้าหูใครนะครับ แต่โดนเครื่องใช้ไฟฟ้าหลายอย่างละ)

อีกเหตุผลคือชอบ Mazda อยู่แล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Elantra ครับ(ถ้า 2.0 GDI)

ออฟไลน์ kenny523

ผมเคยขับ elantra ท้ายตาปีศาจ ยอมรับว่าหนักแน่นขับสนุกเกินราคานะ แต่ใช้สักพักพอมันแก่ๆ นี่เหนื่อยกับเรื่องอะไหล่กับคำถามคนรอบข้างครับ

ออฟไลน์ Headman

Elantra ครับผม

มันเป็นรถที่ดูแล้ว เซ็กซี่แบบบอกไม่ถูกอ่ะครับ อีกอย่างถ้าเป็นรถ 5 ประตู....ผมไป Kia Rio ทันทีครับ.....MZ3 จะเข้ามาในหัวเมื่อมันเป็น Mazda Speed 3 ครับ.......
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tiinn

• Newbie
  • *
  • Family Cars
mazda ฮะ
(ไม่ชอบเกาหลีเป็นการส่วนตัว)
เหมือนกันครัชแต่3สวยกว่าจริงๆ
Family Cars
SK140
2010 Honda City V [GM5] =Sold=
2012 Honda Civic S (AS) [FD] =Sold=
2017 Honda Civic Hatchback [FK]
2019 Suzuki Swift GL [ZC33]

ออฟไลน์ banch

2.0 Sky G  ของ Mazda ก็เป็น Direct Injection นะครับ

Compression ratio 14 : 1 น่าจะประหยัดกว่า