ผู้เขียน หัวข้อ: การเดินทางต่างจังหวัด  (อ่าน 2949 ครั้ง)

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
การเดินทางต่างจังหวัด
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 10:01:14 »
เวลาเดินทางไปต่างจ.ผมขับ ที่ 120 พอมีรถ  หรือ บางที 140 ถนนดีโล่ง  จะมีพวกแช่ขวา น่าจะ 70-90 พวกเค้าจะไม่สนโลก เคยลองจิ้ตูดดูพวกเค้าจะไม่หลบไม่เร่งเครื่องไม่สนครับ หลังๆมาผมก็ไม่สนออกช้ายไป  แต่มีอีกพวกแช่ขวาที่ 110-120 อันนี้รวมผมด้วย ถ้าเรามา140 เราจะไม่ทันใด้จี้ พวกหลบไปแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: การเดินทางต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 10:02:23 »
ต้องการสื่ออะไรยังไงครับ งงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 11:03:12 »
คือจะสื่อว่า  เวลาเดินทางต่างจังหวัด  เจอแต่คนขับที่ขาดมารยาทที่ดีใช่มั้ยครับ

จริงๆผมก็เจอหมดแหละ ทั้งในกรุงเทพฯและต่างจังหวัด แต่เวลาเกิดอุบัติเหตุ ผมจะเจอในกรุงเทพฯมากกว่า เช่น จิ้มตูดเค้าในลานจอดรถ  ถอยจอดแล้วเฉี่ยวเสา แต่อุบัติเหตุร้ายแรงบนถนนกรุงเทพฯนี่ไม่เจอ เพราะอยู่กรุงเทพฯผมไม่รีบ  ไปเรื่อยๆ รู้จังหวะ

แต่ยอมรับว่าเวลาเดินทางไกลไปต่างจังหวัดหรือขึ้นมากรุงเทพฯ  จับจังหวะบางคันไม่ถูกจริงๆ (โดยเฉพาะถนนมิตรภาพ) นึกจะออกก็ออก  นึกจะแช่ขวาก็แช่ ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ก็คงขั้นรุนแรงเลยครับ แต่ก็ไม่ได้สังเกตว่าเป็นรถท้องถิ่นนั้นๆหรือเปล่า  :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:00:05 »
สั้นไปหน่อยครับ
(โดยเฉพาะถนนมิตรภาพ)
จริงครับ ตอนผมใช้ เจออุบัติเหตุทั้งขาไปขากลับ เพราะขับกันมั่วนี่เอง

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:05:30 »
ผมชอบขวาถ้ามีรถตามก็หลบตลอดนะครับ 120  แต่บางทีถ้าเลนส์ซ้ายรับไม่ได้จริงก็จะแช่ครับ ช่วงพิจิตร

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:47:47 »
ใช้ Skill มุดหนีเอาครับ พวกรถบ้าพลังที่เอาแต่จี้ๆๆกระพริบไฟ บีบแตร พวกนี้อ่อนหัด มีความพยายามจะซิ่ง แต่ก็อ่อนหัด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 13:31:12 »
ใช้ Skill มุดหนีเอาครับ พวกรถบ้าพลังที่เอาแต่จี้ๆๆกระพริบไฟ บีบแตร พวกนี้อ่อนหัด มีความพยายามจะซิ่ง แต่ก็อ่อนหัด
ให้ 5 LIKE  ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 13:39:24 »
คือบ้านผมอยู่หนองคาย  แต่บางทีก็ไปขอนแก่นบ่อยๆอยู่  ถนนมิตรภาพ  คนแช่ขวาแล้วไม่หลบนี่มีครับ  แต่สำหรับผมนะไม่หลบก็ไม่เป็นไรแซงออกซ้ายไปก็จบไม่จำเป็นต้องไปจี้หรืออะไร   แต่ที่ไม่ชอบคือพวกที่แบบปาดซ้ายปาดขวา  ไปๆมาๆแถมขับเร็วด้วย   แล้วส่วนมากที่เจอจะเป็นรถ ยุโรป  ด้วยนะ  วันก่อนก็เหมือนกันไปนครพนมถนนสองเลนสวนกัน  มี c-class ป้ายแดงคันนึง  ไม่รู้จะขับจี้ตูดอะไรนักหนากลัวแต่ไม่ได้แซง  คือแบบตอนนั้นก็ขับประมาน 110  อ่ะนะ แล้วข้างหน้าก็มีรถไหล่ทางก็แคบจะให้หลบลงคลองเลยหรือไง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 14:38:07 »

ประโยคคำพูดนี้ทำให้นึกถึงการ์ตูนสมัยรุ่นพ่อยังหนุ่มเลยครับ "แกน่ะมันตายไปแล้ว!!!" เฮ้ยยยยไม่ใช่ "อ่อนหัด!!!! แกน่ะมันอ่อนหัด!!!"   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 14:44:47 »
แช่ขวาเส้นไปทางจังหวัดในภาคอีสาน (พอดีผมไปหลายจังหวัดมาก) เจอเยอะครับ รวมถึงเจอถนนเลนสวนกันแล้วคันหน้าขับเต่ามาก ไม่เกิน70 ต้องหาจังหวะขับแซงตลอดทาง เหนื่อยมากกับการขับเส้นนี้ แต่ถ้าเทียบกัน ผมว่าขับขึ้นเหนือ ขับง่าย ขับสบายกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 19:57:57 »
พวกขวางโลกมีเยอะครับ ไม่ต้องสนใจหรอก

เราแซงได้ก็แซงไปครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 20:23:48 »
ผมเองอยู่ต่างจังหวัดเจอมาหมดคับ พวกขับ 60-80 แช่ขวา หนักสุดมีคุยโทรศัพท์ด้วย หรือจะพวกกวนๆก็มีเยอะคับ ช้าแช่ขวาไม่หลบ แต่พอเราหลีกแซงซ้ายเหยียบหนี เอากะแก แล้วก็ไปผ่อนเอาข้างหน้าแล้วเข้าซ้าย หรือพวกบ้าพลัง มาอย่างไว แซงเราไปฟิ้ววว!! ข้างหน้าเจอโค้งเบรคตัวโก่งแทบหยุด เราตามมาก็ต้องเบรคตามคับพี่ท่านแกล่อค่อมสองเลน จริงๆความเร็วขนาดที่มันมามันก็สามารถโค้งได้แต่มันคงบ้าไม่สุด ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:45:05 »
ต้องให้ถึงชัชชาติสินะ

คือบ้านผมอยู่หนองคาย  แต่บางทีก็ไปขอนแก่นบ่อยๆอยู่  ถนนมิตรภาพ  คนแช่ขวาแล้วไม่หลบนี่มีครับ  แต่สำหรับผมนะไม่หลบก็ไม่เป็นไรแซงออกซ้ายไปก็จบไม่จำเป็นต้องไปจี้หรืออะไร   แต่ที่ไม่ชอบคือพวกที่แบบปาดซ้ายปาดขวา  ไปๆมาๆแถมขับเร็วด้วย   แล้วส่วนมากที่เจอจะเป็นรถ ยุโรป  ด้วยนะ  วันก่อนก็เหมือนกันไปนครพนมถนนสองเลนสวนกัน  มี c-class ป้ายแดงคันนึง  ไม่รู้จะขับจี้ตูดอะไรนักหนากลัวแต่ไม่ได้แซง  คือแบบตอนนั้นก็ขับประมาน 110  อ่ะนะ แล้วข้างหน้าก็มีรถไหล่ทางก็แคบจะให้หลบลงคลองเลยหรือไง
ยุโรป เอเชีย เมกา กระบะ มันก็มีหมดนะครับ

แต่ตอนผม ไป LA โดยถนนมิตรภาพ ก็ไม่ค่อยเจอนะ ไปเรื่อยๆตาม pace ของมัน

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 01:04:12 »

จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกนะครับ เพราะถ้ามีรถมาเร็วกว่สขอทางก็ควรหลบให้ ผมคนนึงล่ะเกลียดการแซงซ้ายมาก หรืออาจเพราะผมเกือบตายเพราะแซงซ้ายมาแล้วเลยเกลียดมาก ทุกวันนี้ ที่ถนนเมืองไทยมีแต่คนขับรถแย่ๆก็เพราะเห็นแก่ตัวไม่สนใจคนอื่นรอบๆตัวนี่แหละครับ เมื่อก่อนผมก็เป็นมุดไปมาวัยรุ่น เกือบตายมาที เดี๋ยวนี้ทางด่วนไม่รีบ 80 ยาวๆครับ ไม่เลนกลางก็ซ้าย ยังไม่วายเจอคนขับช้ากว่าอยู่เลนขวา จนบางทีวิ่งซ้าย 80 แซงหมดเลย จนอดคิดไม่ได้ว่านี่ตรูอยู่อเมริการึ เลนกลางกับขวาช้ากว่า 80 อีก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 01:14:23 »
ใบขับขี่ได้กันง่ายไปมั้ง ;D

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:33:40 »
ตีไฟเอาครับ ขอทาง รถเร็วกว่าก็อยู่ขวา แซงแล้วก็เข้าซ้าย

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:45:30 »

ประโยคคำพูดนี้ทำให้นึกถึงการ์ตูนสมัยรุ่นพ่อยังหนุ่มเลยครับ "แกน่ะมันตายไปแล้ว!!!" เฮ้ยยยยไม่ใช่ "อ่อนหัด!!!! แกน่ะมันอ่อนหัด!!!"   ;D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 15:59:31 »
เส้นลงใต้นี่จะมีพวกรถกระบะตีคอกขนของ ขับช้าแต่ชิดขวาตลอด ไม่สนใจใครทั้งนั้น ขับทุกครั้งเจอทุกครั้ง