ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถตากแดดนานๆมีผลเสียอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 10497 ครั้ง)

ออฟไลน์ kingkongz

• Newbie
  • *
ช่วงเดือนนี้ผมมีเหตุจำเป็นต้องจอดรถตากแดดเกือบทุกวัน วันละ 4-5 ชม. แบบนี้จะมีผลเสียอะไรกับรถบ้างมั้ยครับ แล้วมีวิธีดูแลรักษายังไงบ้าง
 :'(

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: จอดรถตากแดดนานๆมีผลเสียอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 20:35:46 »
พวกส่วนที่เป็นยางมักจะไปไว

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: จอดรถตากแดดนานๆมีผลเสียอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 20:55:22 »
สีซีด เดชบอร์ดละลาย ยางของกระจกมีรอยแตก ใบปัดน้ำฝนใช้การไม่ได้.......

แหม่ๆ แค่ 5-6 ชม ถ้าเป็นช่วงเช้าก็ไม่เท่าไหร่อ่ะครับ แต่ถ้า 11-บ่าย 3 ล่ะก็น่าเป็นห่วงครับ แนะนำให้ติดกันสาดตรงขอบกระจก
(หรือถ้ามีอยู่แล้วก็ง่ายเลยครับ)

แง้มกระจกลงนิดนึง ให้ลมร้อนข้างในมันออกมาได้ อ่ะครับ ส่วนเรื่องสีรถ ก็อาบน้ำฟอกแชมฟูหน่อย ขัดๆ ซักนิดไม่น่ามีปัญหาครับ ที่โหดๆ เลยคือ ตากแดด และฝนตก อันนี้ เจ๋งครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:17:33 »
จอดตากแดดกลางวันวันละ 8 ชม.
เป็นเวลาสี่ปี เต็มๆ
ทุกอย่างปกติหมดเลยครับ :)

รถผมสีขาว
มีก้สีจะเหลืองขึ้น
เอาไปขัดสีครั้งนึงก้ขาวสวย เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2014, 22:53:21 โดย pusb »

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:31:36 »
ที่บ้านมีรถสีดำสองคัน คันนึงจอดตากแดด คันนึงไม่ค่อยตากแดดพอจอดข้างกันเห็นผลชัดเจนครับ คันจอดในร่มยังปิ้งอยู่เลยครับผ่านไปหกปีกว่าแล้ว

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:33:47 »
มีครับ...

ร้อน  ;D

ล้อเล่นครับ
ชิ้นส่วนพอลิเมอร์ พวกพลาสติกและยางทั้งหลายอ่ะครับ มันจะอ่อนไหวต่อ UV มาก แล้วแต่รถแต่ละรุ่นว่าใช้พลาสติกชนิดใด
พลาสติดตัวนั้นใส่ additive พวก Plasticizer ชนิดไหน มีตัวที่เป็น Stabilizer เยอะไหม ประมาณนี้อ่ะครับ
ยิ่งเดี๋ยวนี้รถที่คอนโซลนิ่มๆทั้งหลายน่าห่วงครับ เพราะต้องใส่ Plasticizer จำนวนมากเพื่อให้สัมผัสที่นุ่ม
ใช้ๆไประยะยาวนี่ plasticizer ก็จะลอยขึ้นมาเป็นชั้นเหนียวๆเหมือนที่เจอใน ACV40 นี่แหละครับ

ถ้าตากแดดมาก ก็มีผลเสียแน่นอนอยู่แล้วครับ แต่เท่าๆที่สังเกตมา ทั่วๆไป 8-10ปีขึ้นไปถึงจะเห็นผล
เช่น เบาะทั้งหนังแท้และเทียมแตกลายงา ประมาณนั้น
ผมว่าถ้าใช้รถไม่นาน ไม่ต้องกังวลขนาดนั้นครับ ในระยะซัก5ปีแรก ไม่น่ามีนัยยะสำคัญในส่วนของการจอตากแดดครับ

ลองติดฟิล์มดีๆ หาที่กันแดดทั้งกระจกหน้าหลัง เลื่อนกระจกเล็กน้อยเวลาจอดก็พอครับ
เพราะความร้อนก็เป็นอีกหนึ่งปัจจัยในการเลื่องสภาพของพอลิเมอร์ครับ
เรื่องสีภายนอก เคลือบสีให้บ่อยหน่อยก็ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:34:48 »
ถ้ารถสียังใหม่ๆแนะนำให้ลงWAXดีๆไว้จะปกป้องUVทำให้สีไม่หมองไวได้ครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:52:05 »
ใช้ Honda Jazz สีฟ้าครับ จอดตากแดดทุกวันมากว่า 5 ปีแล้วครับ
ฟิล์มบานหน้าติดแค่ขอบด้านบน

ตอนนี้เท่าที่สังเกต สีภายนอก น่าจะซีดลงบ้างครับ เมื่อเทียบกับตอนใหม่ ๆ แต่ก็เงาอยู่ครับ ซึ่งไม่ได้ลง wax เลยครับ ยังไม่มีจุดที่แลกเกอร์ลอก
ขอบยางประตูต่าง ๆ และขอบพลาสติก ไม่เงามาก แต่คิดว่าถ้าลงน้ำยาก็น่าจะกลับมาเงาได้
แผงจิ้งหรีดหน้า (พลาสติกสีดำ) และก้านปัดน้ำฝนพลาสติก ซีดครับ แต่ถ้าลงน้ำยา ก็คิดว่าจะกลับมาเงาได้ครับ

ที่มีปัญหาคือ ตอนนี้เวลาขับตามรถควันเหม็น ๆ จะมีกลิ่นภายนอกเข้ามา ไม่แน่ใจว่าพวกฟองน้ำที่กั้นระหว่างแผ่นปิดช่องรับอากาศภายนอกเสื่อมหรือเปล่า
ซึ่งอาจจะเกี่ยวข้องกับการจอดรถตากแดดทุก ๆ วันได้ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:55:25 »
ใช้ Honda Jazz สีฟ้าครับ จอดตากแดดทุกวันมากว่า 5 ปีแล้วครับ
ฟิล์มบานหน้าติดแค่ขอบด้านบน

ตอนนี้เท่าที่สังเกต สีภายนอก น่าจะซีดลงบ้างครับ เมื่อเทียบกับตอนใหม่ ๆ แต่ก็เงาอยู่ครับ ซึ่งไม่ได้ลง wax เลยครับ ยังไม่มีจุดที่แลกเกอร์ลอก
ขอบยางประตูต่าง ๆ และขอบพลาสติก ไม่เงามาก แต่คิดว่าถ้าลงน้ำยาก็น่าจะกลับมาเงาได้
แผงจิ้งหรีดหน้า (พลาสติกสีดำ) และก้านปัดน้ำฝนพลาสติก ซีดครับ แต่ถ้าลงน้ำยา ก็คิดว่าจะกลับมาเงาได้ครับ

ที่มีปัญหาคือ ตอนนี้เวลาขับตามรถควันเหม็น ๆ จะมีกลิ่นภายนอกเข้ามา ไม่แน่ใจว่าพวกฟองน้ำที่กั้นระหว่างแผ่นปิดช่องรับอากาศภายนอกเสื่อมหรือเปล่า
ซึ่งอาจจะเกี่ยวข้องกับการจอดรถตากแดดทุก ๆ วันได้ครับ

คล้ายๆผมเลยคับพี่ ผมใช้แจ๊สเหมือนกันจอดตากแดดทั้งวันตอนอยู่ที่ทำงานเก่า รู้สึกเหมือนพี่คับ มีกลิ่นควันเข้ามา เสียงภายนอกเข้ามาดังกว่าเดิม พลาสติกข้างนอกเริ่มขึ้นขาวๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:10:16 »
ตรงพวกแผงจิ้งหรีด อ่ะครับมันจะซีดจากสีดำๆก็จะออกเทาๆเลยแหละ   ประมานนี้แหละครับภายในคอนโซลไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ 
เช่น รถพี่ผมเนี่ยทีทำงานเก่าจอดตากแดดตั้งแต่เช้าถึงเย็นเลยเป็นเวลา 3 ปีติดกัน  ภายในไม่เป็นไรครับ  แต่ภายนอกเท่าที่เห็นก็มี  แก้มข้างทั้งสองด้านชั้นแลกเกอร์มันหลุดออกอ่ะครับ สีจะดูด้านๆอ่ะ  กับแผงจิ้งหลีดแค่ั้นแหละครับ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:54:30 »
ถ้าจำเป็นต้องจอดตากแดดเนื่องจากเอารถเข้าบ้านไม่ได้ไม่มีทีร่มเลย เอาแค่ผ้าคลุมไว้เพียงพอไหมครับ(city 2013 mc สีขาว)

แต่รถป้ามคันเก่า suzuki grand vitara gen1 จอดตากแดดมามากกว่า7ปีแล้วสีก็ยังเงาปกติอยู่ครับ

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:12:57 »
ลดกระจกลงนิดนึงเพื่อให้ความร้อนภายในระบายออกได้ครับ  เพื่อนจอดรถที่ทำงานไม่มีหลังคา ปิดกระจกหมด  มันมีปรอทอยู่ในรถอันนึง วัดได้สูงสุดที่55องศาเซลเซียส   ปรากฏว่าแตกครับ  แสดงว่าความร้อนมากกว่า 55 เซลเซียส...

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:29:15 »
ติดกันสาดแล้วลดกระจกลงนิดหนึ่งเพื่อระบายความร้อนภายในตัวรถออกนะครับ

ส่วนพวกเกี่ยวกับยางต่างๆๆก็ต้องมีเสื่อมตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 14:00:39 »
ไฟหน้าเหลือง คอนโซลเปื่อย+กรอบ  ยางขอบกระจกเสื่อม นานๆไปจะมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด ยางปัดน้ำฝนเสื่อม

ฟิล์มจะม่วงและหลุดลอกเร็วขึ้น นานๆไปพลาสติกในรถอาจรวมตัวกันเล่น วงมโหรี ให้ฟังเวลาขับทางขรุขระ

ส่วนเรื่องสีรถ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ต้องตากนานเป็น 5ปี 10ปี ถึงจะด่างลอก (ยกเว้นทำสีจากอู่ห่วยๆ)
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI