ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค รถญี่ปุ่นหรือ รถยุโรป ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 2775 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ขอถามหน่อยครับ เบรค รถญี่ปุ่น กับ ยุโรป

1.อันไหนเบรคหยุดดีว่ากัน
2.นุ่มกว่ากัน ใช้แรงน้อยกว่า
3. หม้อลมอันไหนใหญ่กว่ากัน

ใช้รถยุโรปอยู่ e90 w211MC อยากได้นุ่มๆครับ

ถ้าอยากให้นุ่มๆ ใช้แรงน้อยๆ ทำอะไรได้บ้างครับ เปลี่ยนขนาดเบรคได้ไหมครับ หรือเปลี่ยนหม้อลง แต่ช่างบอกว่าอันตรายเพราะเกี่ยวกับ ABS ESP 

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: เบรค รถญี่ปุ่นหรือ รถยุโรป ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 12:27:45 »
ถ้าอยากให้เบรคดีขึ้น เลือกเปลี่ยนของตรงรุ่นดีกว่า(เบรคของรุ่นเดียวกันที่เครื่องใหญ่กว่า)  จะได้ไม่ต้องแปลงเยอะ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: เบรค รถญี่ปุ่นหรือ รถยุโรป ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 19:29:24 »
ช่วงมั่วครับ ช่างที่ไหนบอกมาครับ?
หม้อลมคือระบบช่วยผ่อนแรง จานเบรค
ผ้าเบรคคือระบบเบรคเมนฟังก์ชั่น
ถ้าเบรคไม่อยู่ ความหมายคือ เหยียบเบรค
จนสุดแล้วล้อไม่ยอมหยุดหมุน ในกรณีที่
ยางยังเอาอยู่กับถนน ไม่ใช่ล๊อค absทำงาน
อีกเคสคือเบรคอยู่แต่รู้สึกต้องออกแรงในการกด
แป้นเบรคสูง ซึ่งกรณีหลังเกิดบ่อย วิธีแก้คือ
ใส่หม้อลมแบบ สองชั้น ที่แข็งๆเท้าเพราะเป็น
หม้อลมชั้นเดียว หลังจากเปลี่บนจุดที่ต้องระวังคือ
ต้องสร้างคงามคุ้นชิน แป้นเบรคใหม่เพราะ
ระยะ ความหนักเบาของแป้นจะเปลี่ยนไปมาก
ผมไม่ขอพูดถึงเรื่องการแปลงนะครับ แต่รถเบนซ์
ผมว่าไปหยิบยืมรุ่นใหญ่มาใส่ไม่ยากครับ รถเบนซ์
ผมก็จัดสองชั้นไปแล้วครับ แป้นเบรคชวนฝันเลย
ผมพบเจอบ่อยๆว่าช่างนี่มั่วให้ข้อมูลผิดบ่อยมากๆ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 00:11:10 »
ลองเปลี่ยนเป็น ปั๊ม Aristo ดูมั้ยครับ 4 pot ราคาย่อมเยาว์เห็นผลขึ้นทันตาถ้ายิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคยิ่งรู้สึกได้เลยฮะ