ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครมีวิธีกำจัดกลิ่นวัสดุฐานพรมปูพื้นในรถที่เป็นยางไหมครับ  (อ่าน 13877 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
เพิ่งได้ Accord มากลิ่นภายในฉุนมาก ได้กลิ่นแล้วมึนและเวียนหัว  เคยอ่านว่าเป็นสารก่อมะเร็งด้วย
ไปเจอต้นตอส่วนหนึ่งคือวัสดุที่เป็นฐานพรมปูพื้นเป็นยางกลิ่นฉุนมาก เลยเอามาตากแดดโดยเอาด้านที่เป็นยางโดนแดด ไม่รู้ว่าต้องตากนานแค่ไหน
และก็ไม่แน่ใจว่ากลิ่นจะหายรึป่าว มีใครพอแนะนำวิธีกำจัดกลิ่นได้มั่งครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
ใช่ผ้ายางรองพื้นดำๆปะครับ ถ้าใช่ โยนทิ้งไปเลยครับ

กลิ่นแรงมาก ผมทิ้งครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
แล้วใครมีวิธีกำจัดหนู ไม่ให้เข้ามาแทะสายไฟในรถได้มั่งครับ

• **
ใช่ผ้ายางรองพื้นดำๆปะครับ ถ้าใช่ โยนทิ้งไปเลยครับ

กลิ่นแรงมาก ผมทิ้งครับ

ไม่ใช่ครับ เป็นพรมปูพื้นที่ติดมากับรถครับ ข้างล่างมันเป็นยางครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
แล้วใครมีวิธีกำจัดหนู ไม่ให้เข้ามาแทะสายไฟในรถได้มั่งครับ

มีหลายวิธีครับ ผมลองมาเกือบหมดละ แต่ก็กันได้แปบๆ เดี่ยวก็มาใหม่ ลองแก้ไขที่ต้นเหตุดูครับ เช่น ทำบริเวณที่จอดรถนั้นให้สะอาด เปลี่ยนที่จอด  วางยา  อันหลังผมล้อเล่นนะครับ  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ honest

• Full Member
ลองเปิดประตูทุกบาทแล้วจอดรถตากแดดดูครับ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
เอาถ่านไม้มาใส่ช่วยดูดกลิ้นได้นิดนึงครับ แม่ผมเอาห่อด้วยผ้าขาวบางมัดเป็นถุงเล็กๆแล้วใส่ไว้ช่องเก็บของใต้เบาะหลังแต่หลังถุงหน่อยกลิ่นก็หนายเหม็นไปหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้ามีผ้ายางลองเอาออกมาล้างตากแดดดูก่อนครับ

G9ของผมได้รถมาครั้งแรกมีแต่พรมแถมมาไม่มีกลิ่นเลยครับ  แต่พอได้ผ้ายางมาเท่านั้นแหละเริ่มมีกลิ่นประมาณเหมือนสารเคมีฉุนๆกลิ่นค่อยๆเหม็นสะสมจนสุดท้ายทนไม่ไหวเพราะจอดค้างคืนเวลาสตาร์ทรถเปิดแอร์เหม็นเปรี้ยวมาก  ผมต้องเอาผ้ายางออกมาแช่ผงซักฟอกแล้วก็ตากแดดอยู่สองสามครั้ง  สุดท้ายกลิ่นค่อยๆหมดไปจนตอนนี้ไม่มีกลิ่นแล้วครับᅠ

แต่ถ้ายืนยันว่าพรมแน่ จริงๆมันก็ซักได้นะครับแต่คงต้องกะวันแดดดีๆหน่อย  ไม่งั้นอาจได้กลิ่นเหม็นอับมาเพิ่มอีกกลิ่น

ออฟไลน์ 2k

เอาถ่านไม้กับเบคกิ้งโซดาใส่ถุงเปิดปากทิ้งไว้แล้วเปลี่ยนทุกๆสามวันครับ กลิ่นยางกับปรถสิทธิภาพในกาคดูดกลิ่นของสองอย่างนี่ดูดิ๊ใครจะชนะ  ;D

เรื่องของการไล่หนูนั้นลองค้นดูในเว็บครับเคยมีคนถามบ่อยเหมือนกัน การไล่หนูเป็นปัญหาสำหรับคนใช้รถมรกเพราะไล่ได้แป๊บๆเดี๋ยวก็มาอีกเพราะหนูมัตฉลาด ท่าไม้ตายเดิมใช้กับเซ็นต์เอ๊ยหนูไม่ได้ผลเป็นครั้งที่สอง!!!  ;D ไม่ว่าจะใช้วิธีไหนไล่กลิ่นไหนมาป้องกันหมั่นเปลี่ยนวิธีทุกๆสามวันไม่งั้นจะโดนหนูบุก ลองพยายามสร้างสภาวะที่หนูไม่ชอบขึ้นมาคือหนูไม่ชอบที่สว่างและเปิดโล่ง ดังนั้นไปลองหาแถบledแต่งบ้านหรือไฟต้นคริสมาสมาวางต้องจุดต่างๆในห้องเครื่องและเปิดฝารถทิ้งไว้ครับ ถ้าเลวร้ายที่สุดหนูมันหน้าด้านยังมาสิ่งที่จะโดนแทะคือสายไฟไล่หนูแทนสายไปในรถ   ;D  เก็บบริเวณรอบๆที่จอดรถให้โล่งอย่าให้มีที่ๆหนูซ่อนตัวได้ถังขยะในบ้านปิดฝาให้ดีอย่าให้ส่งกลิ่นเรียกหนูมากิน วิธีที่ผมใช้ได้ผลชะงัดคือเอาหมามาต นข้รงๆรถไล่หนูครับ ปีนึงแล้วที่สบายใจปัญหาหนูไปเลย  :)

เตือนเพิ่มว่าถ้าจะวางกรงดักหนูหลังจากเอาหนูทึีดักได้ไปทิ้งที่อืีนอจ่าลืมจัดการล้างกรงให้สะอาดด้วยแฟ้บด้วยเพราะหนูที่ติดกรงจะฉี่เตือนหนูตัวอื่นไม่ให้มรติดกับเดียวกับทึีตัวเองเจอ ถ้าที่บ้านมีสัตว์เลี้ยงเช่นหมาแมวห้ามใช้ยาเบื่อเด็ดขาดเพราะสัตว์เลี้ยงของท่านอาจกินไปเหมือนหนูด้วย แม้จะไม่มึสัตว์เลี้ยงก็ไม่ควรใช้ยาเบืี่อเพราะหลายครั้งหนูกินยาเบื่อแล้วไปตายตามท่อน้ำ เพดานหลังคา ฝ้ากระดาน อีกด้สนหนึ่งของกำแพงที่คุณเอาซากออกมาไม่ได้ซึ่งยามที่มันเน่าขึ้นมาคุณต้องทนจนกว่าซากหนูจะแห้งผากหมดกลิ่นไปเอง นานแค่ไหนตอบไม่ได้ด้วย   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ผมลองมาหมดแล้ว   ไม่มีวิธีไหนที่จะจำกัดหนูได้ดีที่สุดหรอก

วิธีที่ดีที่สุด คือบริเวณโรงจอดรถ ห้ามมีถังขยะ เศษอาหาร รวมถึงสิ่งของต่างๆที่รก   ถ้าบริเวณที่จอดรถ โปร่งโล่งสบายได้ยิ่งดี

ผมลองมาหมดทุกวิธี

กรงดักหนู บางทีก็ได้ บางทีก็ไม่ได้ ชัวร์สุดๆ ต้องกาวดักหนู   ติดแน่นอน

เอิ่ม...แต่ผมมันขี้สงสาร   บางทีหนูติดกับกาว อดสงสารไม่ไหว   ต้องไปช่วยแกะตัวมันออกจากถาดกาวอีก   บางตัวก็รอด บางตัวก็ไม่รอด

ส่วนสเปรย์ที่ฉีดในห้องเครื่อง ที่โฆษณาขายตามห้าง   ไม้ไล่หนูตามถนนข้างทาง   ไม่ได้ผล

เห็นบางคนบอกเลี้ยงแมว   ไม่มีหนูแน่นอน   แต่สิ่งที่ตามมา รอยเล็บแมวเต็มรถ ^^

• **
ขอบคุณทุกเม้นท์ครับ

ออฟไลน์ 6162002

หมายถึงพรมกระดุมที่เซลแถมรึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ กลิ่นมันจะหายไปเองแหละครับ ใน 3-4 วัน  หรือไม่งั้นก็เปลี่ยนไปใช้พวกพรมแบบไวนิลดักฝุ่น หรือรุ่นแพงๆที่ 3000+ ของ E.I. ครับ