ผู้เขียน หัวข้อ: รถเปิดตัวใหม่ ยังไม่ควรติดเซ็นเซอร์เพิ่มเหรอครับ  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
คือผมไปจองมาสด้าสามมา เซลเขาก็บอกว่า ยังไม่แนะนำให้รีบติดเซนเซอร์ถอยที่เป็นอุปกรณ์เสริมตอนนี้
เพราะเหมือนรถเพิ่งออกใหม่ ช่างอาจจะยังเซตค่าต่างๆไม่เป็นจนทำให้รถเรารวนได้ (???)

แนะนำให้มาติดหลังจากรถออกประมาณ3เดือน จริงรึเปล่าครับ เพราะส่วนตัวผมเป็นคนที่ค่อนข้างจำเป็นต้องใช้เซ็นเซอร์ถอยด้วย ถ้าไม่มีช่วงแรกๆอาจถอยไปชนได้  :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
งงเลยครับ ปกติเซ็นเซอร์ถอยทั่วไปมันจะเริ่มการทำงานจากไฟที่ส่งมาเลี้ยงไฟถอยหลัง
มันก็ไม่น่าไปกวนระบบอิ่นๆของรถนะครับ ผมเคยเจอ C200 Std มาติดเซ็นเซอร์ถอยข้างนอก
ก็ไม่เห็นเป็นไร  ผมว่าช่างยังถอดประกอบตัวรถไม่คล่องมากกว่า  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Anvers30

อันนี้มั่วมากครับ ไม่ใช่แล้วล่ะ

แต่ที่ผมไดัยินมาจากเซลล์บางคน คือตัวท้อปที่มีระบบ RVM ไอระบบจับรถด้านข้าง / ด้านหลัง นั่นเอง ถ้าติดเซนเซอร์ มันจะไปรบกวนการทำงานของระบบนี้ รวมถึงไปแร๊บสี เคลือบแก้วด้วยนะ ต้องให้ศูนย์ไปเซ๊ทค่าก่อนจะทำ เออแบบนี้ก็มีด้วยเว้ย

เอาจริงๆ นะครับ ผมไม่ค่อยเชื่อหรอก เว้นซะแต่ระบบของมาสด้าจะ (โคตรอภิมหา) ทึ่มจนเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ซึ่งถ้าเป็นจริง มาสด้าควรยุบบริษัททิ้งไปซะ ไม่ก็ขอใช้ระบบ Blind spot ของวอลโว่ ฟอร์ด เถอะครับ เปลืองตังค่า C&D โดยใช่เหตุ

ออฟไลน์ MystogaN

เวลาเจอเซลแบบนี้จะพยักหน้าแล้วแสยะยิ้มให้ หัวเราะในคอแบบแห้งๆ เหอะๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
เปลี่ยนเซลซ์เหอะ

คุณขอให้เซลซ์แถม แล้วเซลซ์หาเรื่องไม่ติดเพื่อไม่ต้องแถมป่าว 55

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เปลี่ยนเซลซ์เหอะ

คุณขอให้เซลซ์แถม แล้วเซลซ์หาเรื่องไม่ติดเพื่อไม่ต้องแถมป่าว 55
ผมก้อว่างั้น หาเรื่องไม่แถมมากกว่า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ reyeshenry

เดี๋ยวนี้  รถรุ่นใหม่

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: รถเปิดตัวใหม่ ยังไม่ควรติดเซ็นเซอร์เũ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 20:41:51 »
เจอเซลล์มาสด้าอ้างแบบนี้มาเยอะเลยครับ

แต่ๆๆ ในใบอุปกรณ์เสริมมาสด้ามีตัวเซ็นเซอร์ถอยหลังของศูนย์ให้ติดเพิ่มได้น่ะครับ ราคา 2561 ยังไม่รวมทำสี

และตอนนี้ของยังไม่มาน่ะครับ ใครที่ขอแถมเซลล์ไปแล้วได้ติดเลยขอให้ระแวงไว้ก่อนเลยว่าจะไม่ได้ของแท้

ของผมจองไปจะเอาเป็นส่วนลดแทนของที่ไม่มั่นใจว่าจะได้ของแท้มั้ยแทนไปเลยครับ สบายใจกว่า
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ reyeshenry

เดี๋ยวนี้  รถรุ่นใหม่  เขามีโปรแถมเซนเซอร์มาให้นะครับ
บางที่ 2 จุด บางที่ 4 จุด   มันไม่มีปัญหากับรถทุกรุ่นในโลกนี้แน่นอนครับ

แต่ อาจจะมีปัญหากับรุ่น พวกระบบความปลอดภัยสูงๆ หน่อย  หากติดเองอาจจะรบกวนการทำงานของระบบ

ออฟไลน์ Freekick042

อันนี้มั่วมากครับ ไม่ใช่แล้วล่ะ

แต่ที่ผมไดัยินมาจากเซลล์บางคน คือตัวท้อปที่มีระบบ RVM ไอระบบจับรถด้านข้าง / ด้านหลัง นั่นเอง ถ้าติดเซนเซอร์ มันจะไปรบกวนการทำงานของระบบนี้ รวมถึงไปแร๊บสี เคลือบแก้วด้วยนะ ต้องให้ศูนย์ไปเซ๊ทค่าก่อนจะทำ เออแบบนี้ก็มีด้วยเว้ย

เอาจริงๆ นะครับ ผมไม่ค่อยเชื่อหรอก เว้นซะแต่ระบบของมาสด้าจะ (โคตรอภิมหา) ทึ่มจนเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ซึ่งถ้าเป็นจริง มาสด้าควรยุบบริษัททิ้งไปซะ ไม่ก็ขอใช้ระบบ Blind spot ของวอลโว่ ฟอร์ด เถอะครับ เปลืองตังค่า C&D โดยใช่เหตุ
เห็นด้วยเลย
RVMนี่หลักการทำงานมันคือยังไง เซนเซอร์อยู่ตรงไหนมันต้องมีระยะDeadzoneรอบตัวรถอยู่แล้วสิเพราะกันชนหลังมันก็แค่พลาสติกชิ้นนึง ไม่งั้นเปลี่ยนใช้กันชนแต่งระยะเพี้ยนไปมันจะขึ้นมารึเปล่า ถ้าจะห่วยขนาดนั้น

ออฟไลน์ Puitam

จำได้ว่าเห็นผ่านๆในคลิป ว่าเซ็นเซอร์มันจะแสดงผลระยะห่างเป็นตัวเลขด้วยบนจอ

ออฟไลน์ john

น่าจะบอกเซลว่างั้นผมเปลี่ยนใจ รอมันติดเซ็นเซอร์ได้ก่อนค่อยซื้อสิครับ  :D

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
เซลล์เขาจะมีคู่มือแนะนำเทคนิคการขายสำหรับรถที่เปิดตัวใหม่ๆ  ถ้าการไม่แนะนำให้ติดเซ็นเซอร์ถอยนี้อยู่ในคู่มือนั้นซึ่งมาจากวิศวะกรมาสด้าก็น่าเชื่อถือนะครับ แต่ต้องขอดูหลักฐาน พูดลอยๆไม่ได้เพราะในความเข้าใจคนทั่วไประบบมันพื้นฐานมาก
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ Eddy5659

มั่ว มากครับ
รถผมทุกคันติดเพิ่มตลอด ติดก่อนออกรถนี่แหละครับ อุปกรเปล่านี้ถ้าเป็นอุปกรณ์จากผู้ผลิตเลย
เขามีพอร์ทรออยู่แล้ว แค่ปลั๊กแอนเพลย์แค่นั้นเลย ไม่จำเป็นต้องเซ็ทค่าอะไร
อีกอย่างแค่เซ็นเซอร์จำต้องไปเซ็ทค่าอะไรมากมายกัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic