ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่บ่งบอกถึงความสำเร็จในความหมายของแต่ละท่าน คือ รถอะไรครับ  (อ่าน 10787 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
เป็นตัวของตัวเราเอง  เราเป็นอย่างไรก็อย่างนั้น ไม่ต้องเส้แสร้ง  ผมแนะนำตามนี้ เพราะผมปฎิบัติและประพฤติเช่นนี้  ผมเพิ่งยื่นแบบภาษีภงด 90 เมื่อเร็วนี้มียอดเสียภาษีของปีที่ผ่านมาร่วมหนึ่งล้านเจ็ดแสน (เท่ากับรถหรูหนึ่งคัน) ผมยังขับรถที่ผมมีและพอใจกับมัน ไม่เคยสนใจว่าคนอื่นจะมองอย่างไร
เราควรเสริมสร้างความคิดค่านิยมที่ถูกต้อง ว่าเราควรทำตามหน้าที่อย่างซื่อสัตย์สุจริต และภูมิใจในตัวเอง  ผมทำงานสุจริตและเสียภาษีครบถ้วน

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
เชียร์ให้เอา f10 ไปครับ

-- ผู้บรรยาย   บรรยาย พูดถึงการประสบความสำเร็จในอาชีพ

ให้รุ่นน้องฟัง  บรรยายจบ เดินขึ้น f10  ขับออกไปช้าๆ  ดูสง่าดีครับ

(ระดับรายได้ขนาดนี้  ก็สามารถซื้อรถ 3-4 ล้านได้  ไม่ใช่อวดอ้าง แค่ไม่ซื้อ)

-- เด็กมหาวิทยาลัยสมัยนี้  ขับรถยุโรปเป็นว่าเล่น 

Camry  ไม่ใช่ดูไม่ดี  แต่มันไม่เสริมความน่าเชื่อถือเท่ารถยุโรปครับ

-- ผมเคยไปฟังบรรยายเรื่อง เทคนิคการขาย , การหาลูกค้า , การสร้างยอดขาย ฯลฯ

ออกจากห้องประชุม วิทยากรขึ้น camry บ้าง accord บ้าง teana บ้าง

บอกตรงๆ  ที่ฟังเค้าพูดมาเป็นชั่วโมงๆ  ผมกลายเป็นเฉยๆ ไปเลย

(ถ้าออกมาขับ super car   ผมคงวิ่งไปขอตำรารวยเค้าอีกรอบ)

โอกาสแบบนี้ไม่ได้มีมาบ่อยๆ  ครับ ไม่ได้จะแนะนำให้บ้าทุนนิยม

แต่ควรจะต้องสร้างความประทับใจ ภูมิใจ ทั้งต่อตัวผู้พูด ผู้ฟัง และผู้เชิญไป ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็น และประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ลองคิดอีกด้านนะครับ ถ้าวันหลังมีคนไปเจอคนนี้ขับ camry เค้าอาจจะคิดก็ได้ว่าคนนี้มันเอาขับรถ F10 มาสร้างภาพ

แต่ถ้าขับ camry ไปเค้ารุ่นน้อง หรือ อาจารย์อาจจะมองว่า สมฐานะ ไม่ทำอะไรเกินตัว เป็นหนึ่งเหตุผลที่เค้าประสบความสำเร็จก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เอาแคมรี่ไป

ตอนบรรยาย ถ้ามีโอกาสก็ทำให้คนฟังรู้ว่ารถที่ขับมาวันนี้เป็นรถประจำตำแหน่ง

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
ุถ้าไปประกาศความสำเร็จให้พวกขายตรง --> คุณต้องเช่ารถซูปเปอร์คาร์ไป
ถ้าไปบรรยายให้รุ่นน้องฟัง --> เอาอะไรไปก็ไม่ต่าง เพราะคงไม่ได้ไปบรรยายที่ลาดจอดรถ และ ในมุมมองนักศึกษาสมัยนี้ ทั้งสองคันนั้นก็ไม่ต่างเท่าไรหรอกครับ เพื่อนคุณโปรไฟล์ดีที่เก่ง ไม่ใช่ที่บ้านรวย

ออฟไลน์ Headman

แค่ 250000 ผมบอกตรงๆ ผมรู้สึกเฉยๆ ครับ ถึงตอนนี้ผมจะยังเรียนไม่จบแต่ก็เฉยๆ ครับ

แต่ถ้าถามว่าเอารถอะไรไปดั เอารถที่เขาทำให้พี่คุณประสบความสำเร็จครับ คนรู้จักผมตอนนี้เป็นเจ้าของโรงเรียนเอกชนชื่นดังมีสาชาเต็มไปหมด........ตอนที่เขาได้รับเชิญไปบรรยายงานต่างๆ ไปออกงานสังคม ไปด้วยรถตู้ VW โฮม VR6 โน่น เหตุเพราะนั่งสบาย แค่นั้นครับ...

เคยเห็นครั้งนึงเขาไปบรรยายที่มหาลัย....เขาเอา Toyota Hilux Hero คันที่สร้างเขามาถึงวันนี้ไปครับ....ไม่จำเป็นต้องหรู.....ไม่เห็นมีอะไรเลย...ค่านิยมรถ มันผิดๆน่ะครับ....ฮ๋าๆๆๆๆๆๆ

ถ้าจะไปงานแบบนี้แต่ไปเช่ารถแพงๆ มา...ไร้สาระสิ้นดีเลยครับ รถแพงๆ หรูๆ มันคือของเล่น คุณมั่นใจหรือเปล่า ที่พร้อมจะมีของเล่นระดับนั้นอ่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ trumpetx

มหาลัยผม มีถึง R8 GTR R35 Lamborghini Porsche 911

เกรงว่าถ้าผมต้องหารถมาให้ภาพลักษณ์ดีกว่ารุ่นน้องคงยากอ่ะครับ

ผมแนะนำว่าขับคันเก่งไปครับ คันที่อยู่กับเค้ามาตลอด พาเค้าไปทำงาน พาเค้าไปเที่ยว นั่นแหละ รถที่ภาพลักษณ์ดีทั้งคุณและคนรอบข้าง

ออฟไลน์ WTF

ไม่ได้ว่านะ แต่สังคมไทยมันนิยมเปลือกเลยต้องเป็นแบบนี้ ก็ดู แม้แต่คนที่เป็นคนที่สังคมยกย่องว่าเก่งฉลาด ยังคิดแบบนี้ อย่าสร้างภาพเลย ยิ่งเป็นภาพลักษณ์จอมปลอมยิ่งไปกันใหญ่

ออฟไลน์ TRcdi

เชียร์ให้เอา f10 ไปครับ

-- ผู้บรรยาย   บรรยาย พูดถึงการประสบความสำเร็จในอาชีพ

ให้รุ่นน้องฟัง  บรรยายจบ เดินขึ้น f10  ขับออกไปช้าๆ  ดูสง่าดีครับ

(ระดับรายได้ขนาดนี้  ก็สามารถซื้อรถ 3-4 ล้านได้  ไม่ใช่อวดอ้าง แค่ไม่ซื้อ)

-- เด็กมหาวิทยาลัยสมัยนี้  ขับรถยุโรปเป็นว่าเล่น 

Camry  ไม่ใช่ดูไม่ดี  แต่มันไม่เสริมความน่าเชื่อถือเท่ารถยุโรปครับ

-- ผมเคยไปฟังบรรยายเรื่อง เทคนิคการขาย , การหาลูกค้า , การสร้างยอดขาย ฯลฯ

ออกจากห้องประชุม วิทยากรขึ้น camry บ้าง accord บ้าง teana บ้าง

บอกตรงๆ  ที่ฟังเค้าพูดมาเป็นชั่วโมงๆ  ผมกลายเป็นเฉยๆ ไปเลย

(ถ้าออกมาขับ super car   ผมคงวิ่งไปขอตำรารวยเค้าอีกรอบ)

โอกาสแบบนี้ไม่ได้มีมาบ่อยๆ  ครับ ไม่ได้จะแนะนำให้บ้าทุนนิยม

แต่ควรจะต้องสร้างความประทับใจ ภูมิใจ ทั้งต่อตัวผู้พูด ผู้ฟัง และผู้เชิญไป ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็น และประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ลองคิดอีกด้านนะครับ ถ้าวันหลังมีคนไปเจอคนนี้ขับ camry เค้าอาจจะคิดก็ได้ว่าคนนี้มันเอาขับรถ F10 มาสร้างภาพ

แต่ถ้าขับ camry ไปเค้ารุ่นน้อง หรือ อาจารย์อาจจะมองว่า สมฐานะ ไม่ทำอะไรเกินตัว เป็นหนึ่งเหตุผลที่เค้าประสบความสำเร็จก็ได้นะครับ

ไม่ต้องคิดเผื่อไปไกลขนาดนั้นหรอกครับ    รถมีได้หลายคันครับ แหม่

ผมแนะนำบนข้อมูลที่ว่า   มีรถ f10 ของพี่ให้ยืม ,

มีเงินเดือนระดับนึง ที่ซื้อรถประมาณนี้ไหว , และไปออกงาน

ที่นานๆ ทีจะมีโอกาสแบบนี้ครับ

เหมือนเวลาจะไปงานกินเลี้ยงโรงแรมหรูๆ   มีรถที่บ้าน

(ของคนในครอบครัว)  ให้เลือกหยิบยืมได้  ก็ขอเลือกคันที่ดูดีกว่านิดนึง

แต่ก็ไม่ใช่จะไปเช่ารถแพงๆ เป็นสิบล้าน มาโชว์   อันนี้ก็เกินไปครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ยืมได้ก็ยืมคับ แต่ถ้ายืมยากก็ขับคันเดิมไปจบ ไม่ได้เสียหายอะไรเลยครับผม

รถมันก็เปนแค่เปลือกอะคับ ผมว่าเลือกแค่ที่เราพอใจกะมันที่สุดนั่นคือที่สุดแล้ว

ปล.GM โรงแรมท่านหนึ่งที่ผมไปฝึกงานมา ใช้ฟอจูนเนอร์ทั้งๆ ที่ รายได้หลักล้านคับ  :o

ออฟไลน์ archian

พี่ชายเต็มใจให้ยืม ก็ยืมเถอะครับ  ^^

เชียร์ F10  ครับ

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
ถ้างานแบบนี้ เป็นผมจะขับรถตัวเองไป เพราะเขาเชิญไปบรรยายถึงตัวคุณเอง ความสำเร็จของคุณ อะไรที่ไม่ใช่ของผม ผมคงจะไม่เอาไปอวด ไปโชว์ เพียงเพื่อแสดงถึงความสำเร็จของตัวเอง มันดูยังไงๆ อยู่...ถึงแม้จะเป็นรถของพี่ หรือของพ่อของแม่ก็ตาม

แต่ถ้ายืมรถพี่ หรือรถเพื่อน ขับโก้ไปร้านเหล้า อวดสาว เที่ยวเล่น อันนี้ไม่ซีเรียส มันให้ยืมก็ยืม เพราะผมก็เคยเปลี่ยนรถกันขับกับน้องชายเหมือนกัน ^^

ออฟไลน์ Monn

จริงๆ ก็ไม่ได้แปลกใจกับคำถาม แต่เกรงว่า การทำแบบนี้คือการหลอกให้ดูดีหรือเปล่าครับ

เอาตัวตนจริงๆ ไปดีกว่ามั้ยครับ ขับคันไหนอยู่ ก็เอาคันนั้นไป คุณค่าตัวเขาไม่ได้ด้อยลงหรอกครับ แล้วผมเชื่อว่า การที่ได้รับเลือกเป็นศิษย์เก่าดีเด่น เขาก็ไม่ไปดูใช่ไหม รุ่นพี่คุณขับรถอะไรไป เขาวัดจากอะไรหละครับ ก็โชว์สิ่งนั้นให้กับรุ่นน้องดู ดีกว่ามั้ย

ผมแปลกใจกับคำตอบคุณ TRcdi นิดหน่อย เพราะที่คุณว่าไปฟังบรรยาย แล้วเขาขึ้นรถญี่ปุ่น คุณกลายเป็นเฉยๆ กับสิ่งที่เขาพูดไป คุณรู้ได้ไง ในบัญชีเขาอาจจะมีหลายสิบล้าน หลายร้อยล้าน เพียงเพราะเขาไม่ได้บ้ารถ ไม่ได้ชอบจะขับรถแพง หรือเขาอาจจะมีทุกยี่ห้อที่ดังๆ แต่ขี้เกียจเอามา วันนั้นไม่ได้ล้าง หรืออะไรก็ได้ เราไม่สามารถรู้ได้เลย ผมว่าเรามองเปลือกนอกกันมากไปแล้วหรือไม่ครับ พอดีมีคนที่ผมรู้จัก เขารายได้เดือนละ 5แสน ขับ nissan เก่าๆ 10 กว่าปี ไม่เห็นสนใจ ถามทำไมไม่เปลี่ยนรถ เขาบอก ก็ไม่ได้ชอบ ยังไม่พัง คันนี้เป็นคันแรกที่ซื้อด้วยเงินสด ก็อยากเก็บไว้ จบข่าว  ส่วนอีกคน มีแน่ๆ เดือนละล้าน มีเงินในบัญชีไม่ต้องนับ ก็ขับแค่ F10 5 ปีเปลี่ยนรถที BM หรือ MB ออกรุ่นใหม่ตอนไหน ก็เปลี่ยน ไม่ได้สนใจอะไรมาก เขาซื้อ lambo เงินสดยังได้หลายคันเลย

อยากฝากไว้ ไม่อยากให้เราๆ มองคนที่เปลือกแบบนี้จริงๆ ไม่แปลกใจ ที่ทำไม รุ่นพี่ จขกท ถึงได้มีความคิดนี้มาถามได้ไงครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mick

อยากรู้สถาบันขึ้นมาตะหงิดๆ

มีคนคิดอะไรแบบนี้ด้วยหรอ ดีเด่นด้านอะไรพอจะแชรได้ไหมครับ อยากทราบจริงๆ

ออฟไลน์ TRcdi

จริงๆ ก็ไม่ได้แปลกใจกับคำถาม แต่เกรงว่า การทำแบบนี้คือการหลอกให้ดูดีหรือเปล่าครับ

เอาตัวตนจริงๆ ไปดีกว่ามั้ยครับ ขับคันไหนอยู่ ก็เอาคันนั้นไป คุณค่าตัวเขาไม่ได้ด้อยลงหรอกครับ แล้วผมเชื่อว่า การที่ได้รับเลือกเป็นศิษย์เก่าดีเด่น เขาก็ไม่ไปดูใช่ไหม รุ่นพี่คุณขับรถอะไรไป เขาวัดจากอะไรหละครับ ก็โชว์สิ่งนั้นให้กับรุ่นน้องดู ดีกว่ามั้ย

ผมแปลกใจกับคำตอบคุณ TRcdi นิดหน่อย เพราะที่คุณว่าไปฟังบรรยาย แล้วเขาขึ้นรถญี่ปุ่น คุณกลายเป็นเฉยๆ กับสิ่งที่เขาพูดไป คุณรู้ได้ไง ในบัญชีเขาอาจจะมีหลายสิบล้าน หลายร้อยล้าน เพียงเพราะเขาไม่ได้บ้ารถ ไม่ได้ชอบจะขับรถแพง หรือเขาอาจจะมีทุกยี่ห้อที่ดังๆ แต่ขี้เกียจเอามา วันนั้นไม่ได้ล้าง หรืออะไรก็ได้ เราไม่สามารถรู้ได้เลย ผมว่าเรามองเปลือกนอกกันมากไปแล้วหรือไม่ครับ พอดีมีคนที่ผมรู้จัก เขารายได้เดือนละ 5แสน ขับ nissan เก่าๆ 10 กว่าปี ไม่เห็นสนใจ ถามทำไมไม่เปลี่ยนรถ เขาบอก ก็ไม่ได้ชอบ ยังไม่พัง คันนี้เป็นคันแรกที่ซื้อด้วยเงินสด ก็อยากเก็บไว้ จบข่าว  ส่วนอีกคน มีแน่ๆ เดือนละล้าน มีเงินในบัญชีไม่ต้องนับ ก็ขับแค่ F10 5 ปีเปลี่ยนรถที BM หรือ MB ออกรุ่นใหม่ตอนไหน ก็เปลี่ยน ไม่ได้สนใจอะไรมาก เขาซื้อ lambo เงินสดยังได้หลายคันเลย

อยากฝากไว้ ไม่อยากให้เราๆ มองคนที่เปลือกแบบนี้จริงๆ ไม่แปลกใจ ที่ทำไม รุ่นพี่ จขกท ถึงได้มีความคิดนี้มาถามได้ไงครับ

ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับคุณ monn

ผมกล่าวไว้แล้วว่า เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่ผมเจอมา   ผู้บรรยายมาสอนให้รวย

และผมก็ไม่ได้รู้จักผู้บรรยายดีขนาดว่า เค้ามีเงินในบัญชีเท่าไหร่ บ้านหลังใหญ่มั้ย

มีรถ lambo จอดอยู่ที่บ้านหรือไม่   

ผมรับรู้จากการฟังว่า  วิทยากรคุยเก่ง  จินตนาการกว้างไกล  ฟังดูร่ำรวย มีพร้อมทุกอย่าง

แต่พอได้เห็นพาหนะที่เค้าใช้  ผมก็แค่ขาดศรัทธาไป  ก็เท่านั้นครับ   (ก็มีสิ่งยืนยันที่จับต้องได้

ถึงความรวยของเค้า ให้ผมได้เห็นแค่นี้ครับ)

ถ้าเป็นอาจารย์ผมที่จุฬา   ท่านจะปั่นจักรยาน ขึ้นรถเมล์  หรือไม่มีรถขับ  ก็ไม่ได้มองจุดนั้นครับ

ต้องดูเป็นกรณีๆ ไปครับ

ส่วนใครจะมีเงินเดือนกี่แสน กี่ล้าน  อันนี้ไม่มีความเห็นครับ  คนละประเด็นกัน

ออฟไลน์ localgame

ไม่แปลกหรอกครับ ถามความเห็นแบบนี้ในเวปรถ คนที่นี่ทุกคนชื่นชอบรถ บางคนอาจจะยอมจ่ายเงินหลายล้านซื้อรถ เพราะความชอบ และอยากให้ตัวเองดูดี ได้ขับรถดีๆ

แต่ถ้าไปถามเกี่ยวกับคนบริหารเงินเก่งๆ หรือ นักลงทุน แต่ไม่ได้ชอบรถ เค้าอาจจะขับรถเก่าๆ เพราะคิดว่าการจ่ายเงินซื้อรถเป็นอะไรที่ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุนก็เป็นได้

ของอย่างงี้ คนเราตัดสินใจไม่เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมมีรายได้เดือนละ250,000 ผมคงไม่อยากเอา F10 ไปโชว์แน่ เพราะคนจะคิดว่าเราใช้เงินส่วนใหญ่ของเงินเดือน

ในการผ่อนรถ ถ้าเป็นแบบนี้สมมุติกลับไปเจออาจารย์ด้านการเงิน เค้าคงคิดในใจว่าบริหารเงินไม่ดีแน่ๆ

ออฟไลน์ Monn

ไม่แปลกหรอกครับ ถามความเห็นแบบนี้ในเวปรถ คนที่นี่ทุกคนชื่นชอบรถ บางคนอาจจะยอมจ่ายเงินหลายล้านซื้อรถ เพราะความชอบ และอยากให้ตัวเองดูดี ได้ขับรถดีๆ

แต่ถ้าไปถามเกี่ยวกับคนบริหารเงินเก่งๆ หรือ นักลงทุน แต่ไม่ได้ชอบรถ เค้าอาจจะขับรถเก่าๆ เพราะคิดว่าการจ่ายเงินซื้อรถเป็นอะไรที่ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุนก็เป็นได้

ของอย่างงี้ คนเราตัดสินใจไม่เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมมีรายได้เดือนละ250,000 ผมคงไม่อยากเอา F10 ไปโชว์แน่ เพราะคนจะคิดว่าเราใช้เงินส่วนใหญ่ของเงินเดือน

ในการผ่อนรถ ถ้าเป็นแบบนี้สมมุติกลับไปเจออาจารย์ด้านการเงิน เค้าคงคิดในใจว่าบริหารเงินไม่ดีแน่ๆ

ถูกต้องเลยครับ เพียงแต่หากถึงกับเช่ารถ ให้รู้สึกว่าสำเร็จ เวลาเจอกันข้างนอกอีกที อ้าว รถพี่ละครับ อ่อ เช่ามาจ๊ะ งงไหม

ผมแค่ว่าให้เป็นตัวตนเถอะ ตัวเองยังไงก็ยังงั้น เพราะเขาเลือกให้คุณดีเด่น เพราะตัวตนของคุณไม่ใช่ขับรถอะไร

ส่วนเรื่องมองคนก็อย่างที่ว่าแหละครับ เอาเป็นว่า การขับรถอะไรไม่ได้ช่วยให้ผมรู้สึกว่าคนไหนดีกว่าคนไหน หรือคนไหนประสบความสำเร็จกว่าคนไหนอะครับ  ผมก็เพิ่งอ่านเจอ คุณบัญฑิต อึ้งรังสี ใช้ H1 คันเดียว ถูกกว่า d segment อีกนะ แปลว่าเขาไม่ประสบความสำเร็จเหรอ สมมุติไม่รู้จักเขา คุณมองรถ คนนี้เฉยๆ แต่ความจริงเขาสำเร็จมากๆ ประมาณนี้แหละครับ แชร์ความรู้สึกกันนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ nawatw

• Newbie
  • *
รู้สึกว่า ถ้าผมเป็นคนฟัง
และผมแอบรู้โดยบังเอิญว่า

guest lecturer หรือรุ่นพี่ที่ประสบความสำเร็จ ยืมหรือเช่ารถคนอื่นมาสร้างภาพ

ผมคงตั้งคำถามในใจว่า

1. คนคนนี้ ได้ความสำเร็จด้วยการไม่ตรงไปตรงมา หรือไม่
2. คนคนนี้ สร้างภาพให้เราเห็นแบบหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริง แล้วจริงๆแล้ว ตัวตนที่แท้จริง เป็นเหมือนกับที่เค้าบรรยายให้เราฟังเสียสวยงามหรือไม่ หรือ fake เหมือนกัน?

ไม่นิยมครับ

ออฟไลน์ Tan Int

Camry ก็พอแล้วคร้าบบบบบบบ
ในมุมมองผม ใครจะใช้รถอะไรไม่สำคัญ เพราะยังไงเราก็ไม่เกี่ยวกับเขา เขาใช้แล้วมีความสุขก็เป็นสิ่งดีแล้วครับ

ใช่ ที่รถเป็นตัวบ่งบอกบุคลิก หน้าที่การงาน แต่มันไม่ใช่ว่าบอกทั้งหมด เพราะฉะนั้น ขอให้เชื่อมั่นในตัวเอง
รถที่เราเลือก รถที่เราใช้ นั่นแหละคือตัวเรา มันต้องมีบางอย่างที่มันสื่อว่าใช่ตัวเรา เราถึงได้เลือก ฉะนั้นไม่ต้องพยายามเป็นอื่นจะดีที่สุด

อีกอย่าง F10 ที่ยืมมาก็เป็นของพี่ชายเขา ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ครับ มันรู้ดีแก่ใจว่าไม่ใช่ของของเราอ่ะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)