ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่บ่งบอกถึงความสำเร็จในความหมายของแต่ละท่าน คือ รถอะไรครับ  (อ่าน 10794 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
มีเพื่อนมาปรึกษาว่า "เขา" ได้รับเลือกให้เป็นศิษย์เก่าดีเด่นของคณะฯ และ ได้รับเกียรติให้ขึ้นไปกล่าวบนเวทีให้กับรุ่นน้องฟัง เนื่องจากสถานที่ ๆ คณะได้จัดเตรียมไว้ (หอประชุม) บังเอิญมีที่จอดรถ ที่ถูกสำรองเอาไว้ให้วิทยากรจอด ซึ่งทางคณะฯ ก็ได้จองที่จอดดังกล่าวไว้ให้ นั่นก็หมายความว่า หากบรรยายเสร็จแล้ว น้อง ๆ และ อาจารย์ในคณะก็จะเห็นเพื่อนเดินขึ้นรถเพื่อเดินทางกลับ

เพื่อนมาปรึกษาว่า ในฐานะรุ่นพี่ และ ศิษย์เก่าดีเด่น ที่มีโอกาสไปบรรยายให้รุ่นน้องฟังนั้น จึงอยากที่จะสร้างความประทับใจให้กับน้อง ๆ ได้เห็นจึงมาปรึกษาผมว่า ควรจะขับรถที่ใช้อยู่ประจำ คือ โตโยต้า Camry โฉมปัจจุบันไป หรือจะยืมรถพี่ชาย คือ BMW F10 ไปดี (คิดไปไกลถึงขนาดไป "เช่ารถ" หากจำเป็น)

จึงอยากจะมาปรึกษาเพื่อน ๆ ว่า

หากคุณได้รับโอกาสเช่นเดียวกันกับเพื่อนของผม คุณจะเลือกขับรถอะไรไป ระหว่าง Camry ที่ใช้ประจำ หรือ จะยืมรถพี่ชายไป (F10) หรือ จะไปเช่ารถที่ดูหรูดีครับ

ปล. เพื่อนเป็นผู้บริหาร มีรายได้ประมาณเดือนละ 250,000 บาท (จริง ๆ ผมแนะนำว่า ให้ขับ SLK ไป)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ไม่สำคัญเลย สำหรับผม

มันออกจะน่าแปลกใจซะด้วยซ้ำที่ เพื่อนของคุณ ดีกรี ขนาดนี้แล้ว ยังมาตั้งคำถาม อะไรแบบนี้

เอาแบบแนวๆ ขับรถ classic ไปสิ ดูดีมีรสนิยมกว่า พวก ยุโรปใหม่ๆซะอีก ในสายตาผม
เช่น e30 cabriolet , bmw 2002

แต่ถ้าถามว่า ระดับนี้แล้วขับรถ camry , f10 น่าเกลืยดไหม ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร
อยู่ที่มันสมอง ไม่ใช่ รถยนต์

บางทีขับรถธรรมดา แต่ดูแลรถอย่างดี รถเงา ก็บ่งบอกถึงนิสัย ความเป็นระเบียบ รักสะอาด ทำให้ดูมีราศี ขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
งานแบบนี้ camry ก็ได้แล้วครับ แต่ถ้างานใหญ่โตระดับผู้บริหารขึ้นไปก็ยืม f10 มาใช้ก็ได้ เพราะเอาเข้าจริงแล้วตัวรถ(หรือสิ่งของอื่นๆ)สามารถบ่งบอกถึงความน่าเชื่อถือและตัวตนของคนได้ระดับหนึ่งเลยครับ

ส่วนเรื่องการขึ้นพูดเป็นวิทยากรนั้นก็ตามความสามารถอีกที่หนึ่งว่ามันจริงไหม มันคู่กับสิ่งที่เขามีหรือป่าว

ผมไม่แปลกใจครับที่เพื่อนคุณตั้งคำถามขึ้นมาแบบนี้ และผมชื่นชมกับสิ่งที่เขาใส่ใจในรายละเอียดส่วนนี้ด้วย (แต่มากเกินก็ไม่ดี)

สุดท้าย เรื่องการเลือกใช้รถของผม เป็นผมก็ยังคงเลือกใช้ camry กับงานแบบนี้อยู่ ไม่หรูเกินไป ไม่ธรรมดาเกินไป อยู่ในระดับพอดีๆ กับตำแหน่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 02:36:13 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AMG GT

ของแต่ละคนไม่เหมือนครับ แต่ละคนคิดต่งงกัน  แต่สำหรับผมรถที่เราซื้อมันมาด้วยน้ำพักทำแรงของเราล้วนๆโดยไม่พึ่งคนอื่น  นั้นคือความสำเร็จของผมครับ   
แต่สำหรับเพื่อนคุณแล้ว  คือผมไม่ได้ว่านะ  การทำแบบนั้นเเช่นไปยืมรถคนอื่นมาขับหรือเช่ารถหรูๆมา  มันไม่ใช่การสร้างความประทับใจครับ  มันคือการเหมือนอวดๆซะมากกว่า   การสร้างความประทับใจก็คือ  การพูดคุย  อะไรประมานนี้มากกว่าอ่ะครับ   แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแต่ละสังคมนั้นเค้าคิดอย่างไร  :)
เอ่อถ้าจะให้ผมแนะนำนะ  ขับรถที่ใช้ประจำนั้นแหละครับไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ  (การดูคนที่ประสบความสำเร็จไม่ได้ดูที่รถหนะครับ  ดูที่ผลงานมากกว่านะ) ;)
ปล.อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ  อย่าจะแรงไปนิด  ผิดพลาดตรงใดก็ขอโทษด้วยนนะครับ

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
สำหรับดิฉันแล้ว ตอบง่ายๆเลยค่ะ
ขับcamryไปค่ะ ทำตัวปกติ ไม่ต้องปรุงแต่งหรือสร้างภาพใดๆเลย
ระดับเงินเดือน2แสนกว่าขับcamryก็ดูเหมาะสมดีแล้วนะค่ะ
เป็นอย่างที่เราเป็น นั่นแหละดีที่สุดค่ะ

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ choomodify

ขับคันที่ใช้ประจำไปจอดเลยครับ ไม่ต้องไปดิ้นรน หา รถ เพื่อ สร้างภาพลักษณ์อะไรทั้งสิ้น "เราหลอกคนอื่นได้แต่หลอกตัวเองไม่ได้ครับ" ตามนี้นะครับ

ออฟไลน์ nekki

• **
เป็นผม จะไม่คิดอะไรมากและขับรถคันที่ใช้ประจำไป
ถ้าไปพบลูกค้าทางธุรกิจที่อาจหวังผลเรื่องการ appeal ฐานะการเงินของบริษัทก็ว่าไปอย่าง
กรณีนี้นี่ ไม่เห็นความจำเป็นเลยครับ

แต่ก็เข้าใจว่าหลากคนก็หลากความคิด
ไม่ต้องคิดอะไรมาก แล้วทำอย่างที่ตัวเองสบายใจก็พอแล้ว
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ขับรถที่ตัวเองมีไปบรรยาย แล้วให้คำจัดความของคำว่า "ประสบความสำเร็จ" กับผู้ฟังครับ
การประสบความสำเร็จหรือไม่มันอยู่ที่ใจเราล้วนๆ ถ้าเราพอใจกัยสถาณะเรา มีบ้าน มีรถ ไม่มีหนี้ มีเงินเก็บ
มีเวลาให้ครอบครัว มีเวลาให้กิจกรรมที่เรารัก ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข
แค่นี้ก็ถือว่าประสบความสำเสร็จแล้วครับ ถ้ายังอยากได้อะไรที่ยังเอื้อมไม่ถึงก็ไม่ถือว่าประสบความสำเสร็จ
จะดีมากถ้าการบรรยายนี้ สอนให้ผู้ฟังรู้จักประมาณตนและรู้ว่าการประสบความสำเร็จในชีวิตนั้นไม่ใช่แค่เงินทอง

ปล ผมยังไม่ประสบความสำเสร็จ แต่นี่เป็นแนวคิดผมครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ทำยังกับบริษัทขายตรง ต้องมีรถหรูไปสร้างภาพลักษณ์ให้รุ่นน้องดูด้วย
ใช้รถอะไรอยู่ก็ขับไปเถอะครับ เป็นผู้บริหาร เงินเดือนสองแสนห้าก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว
ผมว่าแทนที่จะเอาเวลามาคิดเรื่องรถ เอาไปคิดเนื้อหาบรรยายให้รุ่นน้องฟังดีกว่าว่าคุณพี่มาถึงจุดนี้ได้ยังไง

รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขับรถของตัวเองไปครับ ถ้าบรรยายถึงเรื่องประสบความสำเร็จควรเอาของที่เป็นของเราดีกว่ายิ่งการไปคุยกับรุ่นน้องแล้วยิ่งควรเปิดอกมากๆซะด้วยซ้ำแคมรี่นี่ก็ใช่ย่อยนะครับ แต่ถ้ากังวลด้านนี้จริงๆผมว่ายืม F10 ของพี่ชายจะเหมาะกว่าเช่านะครับกรณีเช่าผมว่าดูจงใจสร้างภาพลักษณ์มากไปหน่อยอันนั้นไปดีลงานใหญ่ๆจะเหมาะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 08:55:14 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ผมว่าการได้รับเลือกให้เป็นศิษย์เก่าดีเด่นของคณะฯนี่ก็เป็นความสำเร็จอย่างนึงแล้วนะครับ ทางคณะต้องเล็งเห็นความสามารถในการดำเนินชีวิตและความสำเร็จในหน้าที่การงานที่โดดเด่นมากอยู่แล้ว

แล้วการไปเล่าถึงความสำเร็จให้กับรุ่นน้องฟัง นั่นคือสิ่งที่รุ่นน้องจะชื่นชมครับ ว่าเราเก่ง เรามีความสามารถ และนำคำบอกเล่าไปประยุกต์ใช้เป็นแบบอย่าง

ฉะนั้นในกรณีนี้รถไม่ได้สำคัญเลยครับ ขับ Camry ไปก็เพียงพอครับ ความภาคภูมิใจเวลาขึ้นรถหรูๆมันได้แค่ชั่วคราวครับ เราขึ้นรถไปแล้วก็ไม่รู้ละว่ารุ่นน้องพูดอะไรเกี่ยวกับตัวเรา

ออฟไลน์ tvm

ไม่อยากขัดบรรยากาศนะครับ แต่คำถามที่คุณถามแทนเพื่อนนี่มีการปรับเปลี่ยนยี่ห้อรถหรือสถานการณ์ไหม
หรือว่าเอาสถานการณ์จริงๆ รุ่นรถจริงๆ ที่เพื่อนคุณถามมาเลยครับ
ไม่ใช่อะไรนะครับ เว็บรถยนต์ชื่อดังแบบนี้ผมแค่กลัวว่าบังเอิญมีนักศึกษาสถาบันที่จะบรรยายมาอ่านเจอแ
ละอาจจะส่งผลต่อภาพลักษณ์ของเพื่อนคุณได้นะครับ
(คหสต. พอดีอ่านและนึกได้ว่าหากเราเป็นคนฟังบรรยายแล้วมาทราบเรื่องเบื้องหลังแบบนี้จะเป็นยังไงน้าาาาาา อ่ะครับ) ;)

ออฟไลน์ john

รายได้ 250,000 ขับแคมรี่ แสดงว่าตอนซื้อเขาก็ต้องคิดมาพอสมควรแล้วครับถึงซื้อคันนี้ แสดงออกถึงตัวตนได้ดีกว่าขับรถหรูอีก ผมว่าขับแคมรี่ไปนะดีแล้ว
คนเรามองไม่เหมือนกันจะขับอะไรไปจะมองให้มันไม่ดีก็มองได้หมด ขับแคมรี่ไปบางคนก็มองว่าฉลาดรู้จักใช้เงินคุ้มค่า บางคนก็มองว่าทำไมขับแค่แคมรี่เอง

*ถ้าไปเช่ารถมาแล้วที่รถมีสัญลักษณ์บอกว่าเป็นรถเช่านี่ละครับ ที่จะดูไม่ดีสุด ทำไมต้องเช่ารถมา ??

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• **
  • Learn Trading from Real Trader
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่เกรงว่าจะออก ดราม่านิดๆ เลยต้องแจ้งให้ทราบดังนี้

1. ผมว่า อารมณ์ของคนที่ถาม น่าจะประมาณ คุณสุภาพสตรี ที่พยายามจะเตรียมชุดที่สวยที่สุด ดีที่สุด เพื่อไปออกงานดินเนอร์สุดหรู (ที่มีเกียรติมาก ๆ) ที่เขาตั้งใจและมุ่งมั่นกับงานนี้จริง ๆ (แต่มันเป็นผู้ชายก็แค่นั้น)

2. หลายท่านพยายามที่จะบอกว่า "ความสำเร็จไม่ได้ขึ้นกับรถ" ซึ่งผมก็เชื่อเช่นนั้น แต่ ... นี่มันเว็บไซต์รถยนต์นะครับ คนเราก็ต้องมี "อยาก" ที่จะแสดง ภาพลักษณ์ออกมาบ้าง เพราะ ตามความคิดของผม เพื่อนท่านนี้ ฐานะดี จนผมคิดว่า น่าจะมีปัญญาซื้อรถราคาแพงระดับ หลาย 10 ล้าน มาขับก็ได้ แต่เนื่องจากเป็นคนไม่ค่อยสนใจเรื่อง "รถ" สักเท่าไหร่ จึงเลือกใช้รถประจำตำแหน่ง "แทนที่จะซื้อรถใช้เอง" ซึ่งครั้งนี้ เป็นครั้งแรก ที่เพื่อนคนนี้ อยากขับรถ ที่ดูสมฐานะ จึงมาปรึกษาผม

3. ผมว่าไม่บ่อยนะที่ "คนๆ" หนึ่ง จะได้รับเลือกให้เป็นศิษย์เก่า "ดีเด่น" จนได้รับเกียรติให้ขึ้นไปพูดบนเวที ดังนั้น มันต้องมีกันบ้าง เชื่อผม!!!

ออฟไลน์ rut191

ถ้ายืมf10มาได้ง่ายๆ ก็ขับf10ไปก็ได้ครับ ถ้าลำบากขับแคมรี่ก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ baeyongcai

ผมว่า Range ของเงินได้ของคนใช้ รถ Camry  หรือ D-seg ที่ราคาระดับเดียวกัน มันกว้างมากนะครับ เงินเดือน 250,000 ก้เหมาะแล้ว กับ Camry คนที่ผมรู้จัก ที่ใช้รถระดับนี้ ก้มีเงินเดือน ตั้งแต่หลัก หมื่นปลายๆ ไปจนเจ้าของกิจการหลายร้อยล้าน ก็ใช้ Camry Accord Teana แต่คนที่มีมากหน่อยเค้าอาจไม่ได้ มีแค่ D-seg คันเดียว แต่ในชีวิตประจำวัน ใช้แค่นี้ ก้เพียงพอแล้ว ขับไปไหน สังคมให้การยอมรับในระดับหนึ่ง ตอบโจทย์ ได้มั้ยครับ
ถ้าไปติดต่อ ธุรกิจ Deal ที่ใหญ่หน่อยค่อยเปลี่ยนเป็นรถ Europe แต่ถ้าไปแค่บรรยายหรือแค่งานสัมมนา Camry ครับ ไม่ต้องยืมครับ

ออฟไลน์ TRcdi

เชียร์ให้เอา f10 ไปครับ

-- ผู้บรรยาย   บรรยาย พูดถึงการประสบความสำเร็จในอาชีพ

ให้รุ่นน้องฟัง  บรรยายจบ เดินขึ้น f10  ขับออกไปช้าๆ  ดูสง่าดีครับ

(ระดับรายได้ขนาดนี้  ก็สามารถซื้อรถ 3-4 ล้านได้  ไม่ใช่อวดอ้าง แค่ไม่ซื้อ)

-- เด็กมหาวิทยาลัยสมัยนี้  ขับรถยุโรปเป็นว่าเล่น 

Camry  ไม่ใช่ดูไม่ดี  แต่มันไม่เสริมความน่าเชื่อถือเท่ารถยุโรปครับ

-- ผมเคยไปฟังบรรยายเรื่อง เทคนิคการขาย , การหาลูกค้า , การสร้างยอดขาย ฯลฯ

ออกจากห้องประชุม วิทยากรขึ้น camry บ้าง accord บ้าง teana บ้าง

บอกตรงๆ  ที่ฟังเค้าพูดมาเป็นชั่วโมงๆ  ผมกลายเป็นเฉยๆ ไปเลย

(ถ้าออกมาขับ super car   ผมคงวิ่งไปขอตำรารวยเค้าอีกรอบ)

โอกาสแบบนี้ไม่ได้มีมาบ่อยๆ  ครับ ไม่ได้จะแนะนำให้บ้าทุนนิยม

แต่ควรจะต้องสร้างความประทับใจ ภูมิใจ ทั้งต่อตัวผู้พูด ผู้ฟัง และผู้เชิญไป ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็น และประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ panjap

ทำยังกับบริษัทขายตรง ต้องมีรถหรูไปสร้างภาพลักษณ์ให้รุ่นน้องดูด้วย
ใช้รถอะไรอยู่ก็ขับไปเถอะครับ เป็นผู้บริหาร เงินเดือนสองแสนห้าก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว
ผมว่าแทนที่จะเอาเวลามาคิดเรื่องรถ เอาไปคิดเนื้อหาบรรยายให้รุ่นน้องฟังดีกว่าว่าคุณพี่มาถึงจุดนี้ได้ยังไง

เห็นด้วยครับ ทำยังกับ งานประกาศเกียรติคุณขายตรงงั้นแหละ ผมว่า คนที่ฟังเขาไม่ได้มาสนใจดูรถว่าคุณขับอะไรหรอกครับ เผลอๆ รุ่นน้องที่ฟัง บางคนอาจขับ fer, porsche ก็ได้ครับ ถ้าบ้านเขารวยมากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Pat.Lee

ได้ทั้งสองคันแหละครับ
สมัยคุณพ่อผมเข้ารับเครื่องราชฯ ในวัง ไปร่วมงานเลี้ยงในวังก็ใช้แคมรี่ครับ

ออฟไลน์ holahola66

Camry ก้อพอแล้วครับ.  นึกย้อนกลับไปสมัยเป็น นศ. ผมไม่สนหรอกว่าคนที่มาบรรยายขับอะไรมา สนแค่ว่า เช็คชื่อป่าวอะ? ไม่เช็คผมโดด
5555
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ YZA

คันไหนก็ได้ครับ
แต่ถ้าเอา camryไป แล้วยังรู้สึกไม่สบายใจ  คงถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนรถแล้ว (ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา)

ออฟไลน์ EvilArt

• **
สำหรับผู้ฟังอย่างผมถ้าพูดดีก็ชื่นชม พูดไม่ดีก็เฉยๆไปจนถึงเสียดายเวลา มันเป็นความประทับใจแรกจากการฟังไปแล้ว

ขับรถอะไรออกไปผมเฉยๆ

ออฟไลน์ JIRATH

ไม่อยากขัดบรรยากาศนะครับ แต่คำถามที่คุณถามแทนเพื่อนนี่มีการปรับเปลี่ยนยี่ห้อรถหรือสถานการณ์ไหม
หรือว่าเอาสถานการณ์จริงๆ รุ่นรถจริงๆ ที่เพื่อนคุณถามมาเลยครับ
ไม่ใช่อะไรนะครับ เว็บรถยนต์ชื่อดังแบบนี้ผมแค่กลัวว่าบังเอิญมีนักศึกษาสถาบันที่จะบรรยายมาอ่านเจอแ
ละอาจจะส่งผลต่อภาพลักษณ์ของเพื่อนคุณได้นะครับ
(คหสต. พอดีอ่านและนึกได้ว่าหากเราเป็นคนฟังบรรยายแล้วมาทราบเรื่องเบื้องหลังแบบนี้จะเป็นยังไงน้าาาาาา อ่ะครับ) ;)

เห็นด้วยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
ถ้าเป็นผม ผมขับแคมรี่ที่ใช้ประจำไปคับ มันคือความจิง มันคือตัวตนของเรา ผมไม่ชอบสร้างภาพ

ในสายตาผม ผมแบ่งรถในเมืองไทยกะคนขับ เป็น 4 ระดับ (คหสต.ล้วนๆนะคับ)

1.รถราคาไม่เกินล้านห้าแสน : ปุถุชนคนธรรมดาทั่วไป ตั้งแต่รากหญ้าจนคนระดับกลาง รายได้หลักยังใช้คำว่า "เงินเดือน"
2.รถยุโรป 3-5 ล้าน : เจ้าของร้านค้า กิจการขนาดเล็ก,ผู้บริหารระดับสูงของบริษัทใหญ่ๆ รายได้คือ "ผลกำไร ปันผล ค่าเช่า Passive income"
3.รถระดับสิบกว่าล้าน : เจ้าของธุรกิจขนาดกลาง มีห้างร้านหลายสาขา รายได้ต่อเดือน 3 ล้าน up
4.รถระดับ20กว่าล้านขึ้นไป : เจ้าของบริษัท โรงแรม รีสอร์ท ธุรกิจขนาดใหญ่ เป็นLandlord นายทุน เก็งกำไร ปล่อยเช่าอสังหา อยู่ในระดับที่ "ไม่ต้องทำงานแล้ว ขับรถเที่ยว ขับไปดูกิจการ"

พูดแล้วก็นึกถึง ตอนนั้นผมไปร่วมงานแต่งเพื่อนที่โรงแรม Eastin สาทร พองานเลิก ผมขับลงมาจากตัวโรงแรม เห็นตัวอะไรแดงๆงามๆ กระแทกตาอย่างแรง "โอ แม่เจ้า! ไม่คิดเลยว่าจะได้เจอตัวจิง Ferrari F12 Berlinetta!!" ...

ผมมโนเองทันทีว่า น่าจะเป็นของเจ้าของโรงแรมระดับห้าดาวนี่แหล่ะ ถึงจะเหมาะสม  :D

ออฟไลน์ Eddy5659

Camry ก็พอแล้วครับ
การประสบความสำเร็จไม่ได้แปลว่าคุณต้องมีรถราคาแพง บ้านราคาหลายสิบล้าน
แต่มันคือการที่คุณใช้ความรู้ความสามารถสร้างเกียรติประวัติเป็นที่ประจัก และสร้างความมั่นคงให้กับตนเองต่างหาก
อาจารย์ของผมท่านอายุยังน้อยยังไม่ถึง 40 แต่เป็นศาสตราจารย์ ได้รางวัลและการเชิดชูเกียรติมากมาย มีผลงานตีพิมพิ์นานาชาติจำนวนมาก
ถูกเชิญไปพูดหรือไปสอนในมหาวิทยาลัยต่างๆ แต่ท่านก็ขับ city ไปทุกครั้ง และไม่เคยคิดจะเอารถที่บ้านคุณพ่อซึ่งมีราคาแพงมากไปเลยซักครั้ง
หรือผมเคยจะขับแคมรีผมไปรับเพื่อมาบรรยายที่คณะผม ท่านก็ไม่ยอม และขับ city มาเอง
รถ มันเป็นแค่ของปรุงแต่งที่ผมมองว่าไร้สาระหากต้องดิ้นรนเพื่อให้ได้มาหรือเพื่ออวดอ้างคนอื่นว่าตัวเองประสบความสำเร็จ

มันเป็นวัฒนธรรมจอมปลอมที่พบเจอในกลุ่มธุรกิจบางประเภทที่คนตำแหน่งสูงกว่าจะต้องดิ้นรนหารถราคาแพงๆมาขับเพื่อกระตุ้นให้คนที่ต่ำกว่า
เกิดแรงบันดานใจจะได้ทุ่มเทเวลาทำงาน ทั้งๆที่เวลาโฆษณาบอกว่าเป็นธุรกิจที่ทำให้อยู่กับครอบครัว แต่เอาเข้าจริงแทบไม่มีเวลาคุยกับลูกๆเลย
ที่ผมพูดถึงเรื่องนี้เพราะญาติผมทำอยู่ ลูกๆน่าสงสารมาก แต่พ่อกับแม่ก็ดินรนเหลือเกินเพื่อจะขับรถยุโรปให้ได้ แล้วใครกันที่มีความสุข ใครกันที่ประสบความสำเร็จ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ redsun

ผมมองว่า
ความสำเร็จของตัวท่าน ย่อมอยู่ในตัวท่าน
รถอะไรที่ทำให้ท่านมีความสุข และบ่งบอกความเป็นตัวตนของท่าน
ผมว่านั่นแหล่ะใช่เลย  :)

ออฟไลน์ joe560-4

ผมคิดว่ารถ ไม่สามารถนำมาคิดว่า คนไหนรวยกว่าคนไหน คนไหนประสบความสำเร็จโดยดูจากรถ หลายคนที่ผมรู้จักรวยเป็นพันล้าน ก็ยังขับรถพวกญี่ปุน คันละล้านกว่าบาทเยอะแยะไป ก็เพราะพวกเค้าไม่ได้ชอบรถ ก็เลยไม่สนใจเรื่องรถ

ออฟไลน์ topus0230

• **
 camry เป็นรถประจำตำแหน่งใช่ไหมครับ นี่ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่แสดงความสำเร็จในหน้าที่การงานนะครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
เป็นผมเอา 2002 ไปแน่นอน สภาพเนียบๆนี่รวยก็ยังเหนื่อย

ออฟไลน์ Freekick042

เป็นผมคงไปหาเช่ารถสปอร์ตแต่งเต็มสูบ จะได้บ่งบอกว่ารวยขนาดมีเงินเหลือทำเรื่องฟุ่มเฟือยได้

ส่วนตัวผมว่าเป็นเรื่องไร้สาระมาก อย่างเวลาเราไปดีลงานใครเนี่ยเราไม่ได้ไปนั่งมองรถไปทำสัญญาไปซักหน่อยถ้ามีบริษัทไหนคิดเรื่องรถที่ขับมาเป็นตัวบ่งบอกความน่าเชื่อถือผมว่าแย่แล้วล่ะครับ หลอกง่ายจริงๆ