ผู้เขียน หัวข้อ: E90 320D เกียร์3 กระตุก  (อ่าน 2352 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutheeph

• Newbie
  • *
E90 320D เกียร์3 กระตุก
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:02:16 »
รบกวนถามสมาชิกที่ใช้E90 ตอนนี้อาการที่เจอคือตอนเปลี่ยนขึ้นเกียร์3จะสังเกตุอาการเครื่องกระตุกชัดกว่าเกียร์อื่น ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติหรือมีสาเหตุจากอะไรครับ รถตอนนี้ขึ้นปีที่3วิ่งไป3x,xxx กม. เคยเอาเข้าศูนย์ครั้งหนึ่งแล้ว เค้าแก้โดยเติมน้ำมันเกียร์ที่มันพร่องไป (แฟนผมเป็นคนเอารถเข้าไป กลับมาเล่าให้ฟัง) ตอนแรกอาการกระตุกก็น้อยลง แต่พอขับสัก3-4เดือน อาการกระตุกของเกียร์3ก็แรงขึ้นเรื่อยๆ.  ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกพอจะมีคำแนะนำอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Re: E90 320D เกียร์3 กระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:21:33 »
คุณใช้รถน้อย 3 ปีแค่ 3 หมื่นกิโล  เกียร์ ZF 6 speed ตัวนี้ไม่น่ามีปัญหา transmission fluid ไม่น่าลด ควรให้ศูนย์เช็ค เพราะยังอยู่ใน BSI ถ้าศูนย์บ่ายเบี่ยง (อาจเพราะงานเยอะ) ควรย้ายศูนย์
ของผมใช้ 4 ปี แสนกิโลเศษ เกียร์เริ่มเปลี่ยนช้าขึ้น  เลยจักการเปลี่ยน transmission fluid (ต้องเป็นของ ZF โดยตรง) + กรอง ค่าใช้จ่ายเกือบ 2 หมื่น  เกียร์กลับมาเปลี่ยนลื่นขึ้น
วิธีเช็คอีกอย่างคือลองขับแบบ manual เปลี่ยนเกียร์เองแล้วดูว่ายัง OK หรือเปล่า 
อีกจุดคือ ให้ศูนย์เช็ค battery ที่ท้ายรถ  แบตรุ่นนี้อายุยาว 3 - 4 ปี แต่ถึงคราวแล้วตายเลยสตาร์ทไม่ติดอีก  ก่อนตายอาจมีผลต่อการทำงานหลายอย่าง  รถพวกนี้ระบบไฟ แรงดันต้องสมบูรณ์

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Re: E90 320D เกียร์3 กระตุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 11:59:19 »
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ ผมใช้ e90 320d เหมือนกันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่แสนโลเกียร์ลื่นขึ้นเยอะครับผมเปลี่ยนที่วิภาวดีบริการดีครับ