ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ซื้อ BT-50!!!  (อ่าน 10048 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
Re: ทำไมไม่ซื้อ BT-50!!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 19:03:11 »
แว่ว ๆ ว่า บีที มีการปรับออฟชั่นเอา abs ลงในหลาย ๆ รุ่นแล้วนิ
ส่วนเรื่องไฟท้ายแก้ไม่ยาก DIY กันเพียบเลยครับ
ผมเคยเทสไดฟ์ทั้ง ranger, bt-50 pro, Colorado, v-cross
แต่ละคันเด่นคนละเรื่องครับ ทั้งนี้อยู่ที่เราอ่ะ
ถ้าให้ผมเลือกใน 4 ตัวนี้ ผมคงจบที่ bt-50 ตัว 879
ผมว่ามันขับง่าย นั่งแล้วไม่กระเทือนแบบกระบะยุคเก่า

แต่สิ่งเดียวที่ทำให้ผมไม่ซื้อเพราะ ผมรอมัน mc ครับ
เห็นว่าเตรียมจะปรับหลายอย่าง เทรนกระบะสมัยนี้เลือกยากกว่า b,c,d-seg อีก :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 19:16:39 »
ก็กล่อมไปเรื่อยนั่นแหละจนกว่าเค้าจะทนไม่ได้
เพราะมันไม่มีเหตผลหรอก หน้าตาอย่างBT-50
กับโคโล คนไม่รักก็เกลียดเลย แต่นี่ดันรักแล้ว
ยากกกกกกกก ;D

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 19:38:16 »
เป็นผม.ผมไม่ขัดใจครับ..เเต่ผมจะบอกคุนพ่อให้เก็บเงินรออีกสักพัก..รอMC ตอนนั้นคาดว่าคงจัดเต็มมาละ..ถ้ารอไม่ไหวก็อ้างเรื่องความปลอดภัย.เมื่อเทียบกับฟอร์ด..ไปเอาเรนเจอก่อนก้ได้ครับถ้ารอ mc ไม่ไหว ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 19:40:00 »
.
.
.
ผมก็ว่าสู้ยากครับ BT-50 มันเป็นกระบะที่ดีจริงๆ ยอมคุณพ่อไปเถอะครับ

ออฟไลน์ F Wrapper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 20:03:35 »
RANGER ได้ภาพลักษณ์ของคนมีตังค์ ที่อาจจะมี Benz E-class อยู่บ้าน
แต่ขอขับ RANGER ลุยๆ เท่ๆ
ผมว่าลุ๊คประมาณนี้สำหรับรถกระบะ RANGER ทำได้ดีสุดนะ

ผมมีคนรู้จักจองRANGER แล้วรอนาน พี่แกเลยเปลี่ยนเป็นBT-50 แต่จริงๆ แกมี E-class+ทะเบียนประมูล อีกคัน

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 20:15:05 »
ผมกลับเลือก BT-50pro ตัว 879,000

- เพราะชอบช่วงล่าง ที่ไม่แข็งเกินไป แบบ Ranger  และไม่นุ่มเกินไป แบบ Dmax  อะครับ ใกล้เคียง SUV ดีครับ
- ศูนย์บริการ ผมมั่นใจ Mazda มากกว่า Ford ครับ ใช้ Mazda3 มา 7-8 ปีแล้ว มีแต่การพัฒนาที่ดีขึ้นเรื่อยๆ
- ตอนผมซื้อ Ford  รอรถนานกว่า Mazda ด้วยครับ แถมไม่แถมอะไรทั้งสิ้น .... ส่วน Mazda ให้ ประกันชั้น 1 + ฟิล์ม 3M พร้อม Margin อีก 20,000

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 21:18:55 »
สรุปว่าใครจะซื้ออ่ะครับ ถ้าพ่อซื้อก็ต้องยอมพ่อสิครับ ถ้าคุณซื้อพ่อก็ต้องยอมคุณ ไม่เห็นจะเลือกยากเลย รถดีทั้งคู่

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:03:43 »
ถ้าชอบคุณพ่อ design bt ไปแล้วคงถอนตัวยากเพราะเป็นอะไรที่ถ้าชอบจะชอบมาก หลงไปเลย แต่ถ้าถ้าเกลียดก็กู่ไม่กลับ

ต้องถามว่าแล้วคุณล่ะ ชอบ renger ที่ตรงไหนเอาส่วนที่ชอบคุยกับท่าน  ย้ำตรงนั้นบ่อยๆ ไม่ชอบ bt ตรงไหนก็ทำเหมือนกัน

อันที่จริงมันไม่ต่างกันมาก   ถ้าเงินพ่อตามใจเขาเถอะเกิดอะไรขึ้น  ดีไม่ดีจะได้ไม่ผิดใจกันภายหลัง

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:41:33 »
ในส่วนตัวผมแล้วผมคิดว่า ranger นี่จะเด่นกว่า bt50pro ก็ตรงที่
ภาพลักษณ์แบบ แมนๆ เท่ๆ เหลี่ยมๆ แบบกระบะ ทั่วๆไป ส่วน bt50pro มันสปอร์ตแหวกแนวไปจากกระบะ
ทั่วๆไปเช่นกัน แบบ ไตรทั่น  สรุปเรื่องรูปร่างหน้าตาของรถ อันนี้แล้วแต่คนชอบละครับ ใครชอบแนวสปอร์ต ๆ หน่อย
ก็เลือก bt50pro ใครชอบแนว แมนๆ ถึกๆ บึกบืน เหลี่ยมๆ เหมือนกระบะทั่วๆไปก็ ชอบ ranger อันนี้ก็นานาจิตตังครับ

ถ้าพูดถึงเรื่องความคุ้มค่าระหว่าง bt50pro กับ ranger ใน งบประมาณที่เท่าๆกนหรือใกล้เคียงกัน ผมว่า bt50pro กินขาดครับ
ผมว่า bt50pro ตัวที่น่าซื้อที่สุด คงต้องเป็น bt50pro 2.2 AT หละครับ หรือไม่ก็ไปเล่นตัว 3.2 AT เลยครับ

และสิ่งที่ bt50pro เหนือกว่า ranger ผมว่าน่าจะเป้นเรื่องของ ช่วงล่าง นะครับ คือผมว่า ช่วงล่างของ bt50pro เซตมาได้ดีกว่า
ranger นะครับ  แต่ยังงัยผมว่าคุณและคุณพ่อของคุณลองเปิดใจแล้วไปทดลองขับทั้ง 2 ยี่ห้อก่อนดีกว่าไหมครับ แล้วเอาข้อมูล
ของทั้ง 2 ยี่ห้อ เลือกเอารุ๋นที่คุณทั้ง 2 สนใจ แล้วเปรียบเทียบกันดูครับ แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าไหมครับ

ปล... ส่วนตัวผมเลือก bt50pro 2.2 AT แบบไม่มอง ranger เลยครับ เพราะเบื่อ อะไรที่ ถึกๆเหลี่ยมๆแบบกระบะทั่วไปครับ เลย
ตัดสินใจพอผ่อน vigo เดือนสุดท้ายหมด ผมขายแล้วไป ออก bt50pro เลยครับ  ยอมรับครับว่าถ้าขับทางไกล มันดีมากๆเลยครับ
ไม่เหนือยเหมือนตอนขับ vigo เลยครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:51:51 »
ตอนนั้นผมมีเพลนว่าจะซื้อกระบะยกสูงเพื่อเอาไว้ลุยน้ำท่วม
เลยไปเดินๆงานมอเตอร์โชว์กับแฟน ตอนนั้นเป็นช่วง ranger เปิดตัวพอดี ส่วน bt50 มีแต่รถโชว์ ยังไม่เปิดตัว
ตอนแรกตั้งใจจะดู bt50 เป็นหลัก แค่ดูได้แต่ภายนอก รถล็อคไว้ทำไห้ดูภายในไม่ได้ อีกทั้งเสปคและราคาก็ยังไม่แน่นอน

แฟนเลยชวนไปดูฟอร์ด พอคุณเธอเห็น ranger ใหม่ ดูเสปคแลัราคาแล้ว
6.99 แสน ได้ถุงลมคู่ + abs เลยตกลงซื้อไป

ต่อมาbt50 เปิดตัว พอผมเห็นเสปคแล้ว รุ่นท็อปของตัวแค็ปยกสูง ราคา 7 แสนกว่าแต่มีแค่ abs ไม่มีถุงลมสักใบ

อีกสามเดือนต่อมา พ่อผมก็ซื้อ ranger ยกสูง 4 ประตู ส่วน bt50 ถูกตัดออกเพราะไม่มีถุงลมสักใบเช่นเดียวกัน ถ้ามีก็ต้องเป็นรุ่นท็อป ซึ่งราคามันสูงเกิน

หลักๆผมว่า bt50 มีข้อด้อยในเรื่องของอุปกรณ์มาตรฐานครับ ข้าวของไห้มาน้อยเกิ้นนนน โดยเฉพาะถุงลมนิรภัย ไม่มีมาไห้สักใบ(ตอนนั้น)

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 23:15:23 »
ฺBT-50 ถ้าไปนั่งแล้วจะเข้าใจว่าทำไมพ่อซื้อครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 23:41:01 »
หน้าตาของมันครับ

ปล.ลองพาท่านไปนั่งเปรียบเทียบเลยครับ

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 00:06:31 »
ตอนนั้นผมประสบอุบัติเหตุใน Civic FD และต้องการรถกระบะ เพราะรถเก๋งวิสัยทัศน์ไม่ค่อยดี (มันต่ำไป)

ขับ 2 ยกสูง ตัวท๊อป ตอนนั้นมีตัวเลือก 3 คันเท่านั้น  คือ Ranger BT-50 และ Colorado

BT-50 (ราคา 879,000)
สิ่งที่ชอบ คือ ได้เบาะหนัง Cruise Control ช่วงล่างที่นั่งสบาย และล้อใหญ่ดี
ไม่สิ่งที่ชอบ เพราะระบบความปลอดภัยน้อย (เพิ่มยาก),เครื่องเล็กไป ถึงมันจะแรงประมาณเครื่อง 2.5 ก็นะ
และความโปร่งของตัวถังทำให้เหมือนหลอกตา ดูเหมือนจะไม่ค่อยแข็งแรง

Ranger (ราคา 919,000)
สิ่งที่ชอบ คือ ความใหญ่โตของรถ แต่ไม่รู้สึกว่าตัวถึงหลอกตา ระบบต่างๆ เหมือน BT-50
ไม่สิ่งที่ชอบ เพราะ เจอ sale ไม่ง้อลูกค้าเลย ทำยังกับว่ารถเขาขายดีมากมาย ,ช่วงล่างแข็งมาก (เปลี่ยนได้)
ระบบความปลอดภัยน้อย (เพิ่มยาก),เครื่องเล็กไป ถึงมันจะแรงประมาณเครื่อง 2.5 ก็นะ และรอรถนานไป

Colorado (ราคา 905,000)
สิ่งที่ชอบ คือ ความปลอดภัยมากกว่าคันอื่นในราคาที่ไม่ห่างกันมาก เบาะหลังนั่งแล้วดูกว้างกว่า และได้เครื่องยนต์ใหญ่กว่า
ไม่สิ่งที่ชอบ เพราะ ช่วงล่างที่ตกหลุมแล้วจุก (เปลื่ยนได้) เบาะหนัง  (เปลื่ยนได้)  Cruise Control (เพิ่มได้) ล้อเล็กมาก (เปลี่ยนได้)
ไม่มีกล้องมองหลัง (เพิ่มได้)

สุดท้ายมาลงตัวที่ Colorado เพราะสิ่งที่ไม่ชอบ หรือไม่มี มันสามารถเปลี่ยน หรือเพิ่มภายหลังได้

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว ณ เดือน ธันวาคม 2555

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 08:50:32 »
ขอตอบเป็น ทำไมถึงซื้อดีกว่า อิอิ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
เรื่องความสวย มันแล้วแต่คนมอง คุณพ่ออาจจะชอบแบบนี้ก็ได้ เพราะผมก็มองมันหล่อ แต่ไม่ใช่อารมบึกบึนแบบ ranger
ช่วงล่างเลยที่แตกต่างกันหน่อย นั่งแล้วรู้สึกสบายกว่า ranger นิ่มกว่า พวกมาลัยค่อนข้างไว ขับงาน
ถ้าเล่นก็ต้องเล่นตัวท๊อป ออฟชั่นถึงจะครบ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:33:19 »
 ;D
ถ้าไม่เลือก BT-50 เพราะดูไม่แมน (ส่วนตัว)ผมว่ามันไร้สาระมาก
คือคนแมนๆจริงๆ เขาจะไม่แอ๊ป ไม่ประดิษฐ์ หรือหาสิ่งปรุงแต่งให้ตัวเองดูแมนครับ
BT 50 ชายจริง หญิงแท้ ขับได้หมด นะตะเอง ว๊ายยยยย ;D

จุดด้อย BT ผมว่าหลักๆอยู่ที่การจัดออปชันครับ ขาดๆเกินสิ้นดี กรณีนี้ผมว่าไปถามพ่อเลยว่าท่าน
ไม่ชอบ RANGER ที่ตรงไหน แล้วคุณก็ค่อยหาเหตุผลตรงนั้นไปอธิบายกับท่านครับ

ดีกว่ามาตั้งแง่หาข้อตำหนิ ในรถที่ตัวเองไม่ชอบ เพื่อไปโน้มน้าวให้ท่านไม่ชอบตาม
อคติจากความไม่ชอบ อาจทำให้เราพลาดสิ่งดีๆ ได้ครับ ด้วยความเคารพ ;D