ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น GLA200Urban  (อ่าน 4214 ครั้ง)

ออฟไลน์ WeraP

• Newbie
  • *
ขอความเห็น GLA200Urban
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:04:40 »
สวัสดีครับ

ผมกับแฟนสนใจรุ่นนี้อยู่ว่าจะไปดูตัวจริงที่งาน
ว่าจะออกเป็นรถยุโรปคันแรกกัน
ตามการใช้งานของผมคือ อยู่ต่างจังหวัด และกำลังจะมีครอบครัว
อยากขอความเห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้องๆ เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
1. ความคุ้มราคาและความปลอดภัย
2. สมรรถนะการขับขี่ การทรงตัว การเกาะถนน เป็นต้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
Re: ขอความเห็น GLA200Urban
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:36:13 »
1. ความปลอดภัยสูง แต่ความคุ้มค่าน้อย
2. การขับขี่ การทรงตัว การเกาะถนนอยู่ในเกนณ์ดี

จากที่เคยนั่ง cla มาซึ่งเป็นรถพื้นฐานเดียวกัน ผมมองว่ามันเล็กไปถ้าจะซื้อมาเป็นรถครอบครัว
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:28:31 »
1. ความปลอดภัยสูง แต่ความคุ้มค่าน้อย
2. การขับขี่ การทรงตัว การเกาะถนนอยู่ในเกนณ์ดี

จากที่เคยนั่ง cla มาซึ่งเป็นรถพื้นฐานเดียวกัน ผมมองว่ามันเล็กไปถ้าจะซื้อมาเป็นรถครอบครัว

ตามนี้ครับ ผมว่ามันแคบไม่ต่างจาก A class เลย
วัสดุต่างๆภายในดูไม่สมราคาจริงๆครับ
หากกำลังจะมีครอบครัวไปดูตัวอื่นดีกว่าครับ แม้แต่ new C class ผมยังว่าค่อนข้างแคบเลย ไม่เหมาะกับครอบครัว(ผมสูง 170 ครับ)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:21:37 »
ใหญ่กว่านี้หน่อยดีกว่า ถ้าจะเอาเป็นรถครอบครัว
ยกเว้นไม่คิดจะมีลูกในอนาคตอันใกล้
พอมีลูกขึ้นมาคนนึง ใช้เนื้อที่ในรถเพิ่มอีกเยอะเลยนะครับ
ทั้งคาร์ซีท รถเข็นไว้ท้ายรถ ตะกร้าของจุกจิก (นม ผ้าอ้อม ฯลฯ)
ที่นั่งพี่เลี้ยง (ถ้าจ้างพี่เลี้ยง)

กะจะแนะนำ V60 แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด และเป็นจังหวัดที่ไม่มีศูนย์วอลโว่คงลำบาก

แนะนำอย่างนี้ครับ
ถ้ายังไม่รีบมีลูก และอยากใช้รถยุโรป เอายี่ห้อที่มีศูนย์ในจังหวัดโดยยังไม่ต้องคิดว่าจะเป็นรถครอบครัว (GLA ก็ได้)
พอจะมีลูกก็เปลี่ยนรถ
ถ้าใกล้จะมีลูก งบอยู่ในช่วง 2-3 ล้าน เอาเป็น Odyssey ใหม่น่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ WeraP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:40:19 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมสูง 174 อยู่ที่พิษณุโลก ซึ่งมีศูนย์ BM และ MB
คาดว่าจะยังไม่รีบมีลูกในช่วงนี้ เพราะจะแต่งปลายปี

คงต้องรอไปดูตัวจริง ถ้า ผบ ชอบ ก็คงต้องตามนั้น 5555

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:20:41 »
ถ้าจะไปยุโรป ก็ถือว่าน่าสนใจ จะไล่ไปรถญี่ปุ่นก็คงไม่ถูกเรื่อง  ;D

ถามว่าเล็กไปไหม มันเป็น Segment ใหม่ของ SUV (Urban SUV) ซึ่งตอนนี้เทรนด์นี้กำลังมา เช่น  X1,Juke,Ford Ecosport,Honda Urban SUV ฯลฯ
ในราคานี้ได้ตราดาว ผมว่า OK ราคาเฉียดๆ CLA แต่น่าจะได้รถเร็วกว่า หรือไหนๆจะไปดูแล้ว ลองโฉบไปดู Volvo V40 XC ก็ไม่เสียเที่ยวครับ หรือถ้า X1 120D ได้ราคาพิเศษก็จัดไปครับ

แต่ผมว่า GLA แหละ หล่อแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Lipton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 22:09:03 »
พาแฟนไปดูมาเหมือนกันครับ
แต่พาออกจากตรงนั้นแทบไม่ทัน
เทอบอกว่า รถญี่ปุ่นราคายุโรป555
แต่ผมชอบนะ ดูดุดันดี
ติดแค่ข้างในวัสดุดีกว่าญี่ปุ่นแต่ก้อญี่ปุ่น
แล้วก้อราคานี้ได้ขับหน้า
ถ้ามี GLA250 ไม่แน่อาจจัด
ตอนนี้เลยจัด New C250แทน

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 11:14:32 »
เทอบอกว่า รถญี่ปุ่นราคายุโรป555
ติดแค่ข้างในวัสดุดีกว่าญี่ปุ่นแต่ก้อญี่ปุ่น

สรุปจบที่ New C แล้วสินะครับ ยินดีด้วยครับ
ว่าแต่เอา CBU เลย หรือ CKD ครับ
เท่าที่ทราบข้อมูลมา CKD ราคาจะลดลงไม่มากดีไม่ดีเท่าเดิม
แต่จะเพิ่ม option มามากขึ้นครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Lipton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 13:25:34 »

สรุปจบที่ New C แล้วสินะครับ ยินดีด้วยครับ
ว่าแต่เอา CBU เลย หรือ CKD ครับ
เท่าที่ทราบข้อมูลมา CKD ราคาจะลดลงไม่มากดีไม่ดีเท่าเดิม
แต่จะเพิ่ม option มามากขึ้นครับ

ดูเยอะแล้วทางเลยเริ่มเยอะไปแล้วครับ
ผมเลยตัดใจไปจบที่ซีใหม่เลยจะได้ไม่เครียด555
เอาเป็น CBU เลยครับ กลัวรอนานเดี๋ยวเกิดทางเลือกเพิ่มอีก
ผมทราบราคาว่าอยู่ที่ 2.99 ครับ
แต่กำลังกลัวว่า MBTHจะทำตัว 300Hybride หรือผล่าว
เพราะภาษีถูก ขายราคานี้ก้อกำไรขึ้น
ซึ่งผมไม้อยากได้ตัว Hybride ครับเลยหนีก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 14:29:31 »

ดูเยอะแล้วทางเลยเริ่มเยอะไปแล้วครับ
ผมเลยตัดใจไปจบที่ซีใหม่เลยจะได้ไม่เครียด555
เอาเป็น CBU เลยครับ กลัวรอนานเดี๋ยวเกิดทางเลือกเพิ่มอีก
ผมทราบราคาว่าอยู่ที่ 2.99 ครับ
แต่กำลังกลัวว่า MBTHจะทำตัว 300Hybride หรือผล่าว
เพราะภาษีถูก ขายราคานี้ก้อกำไรขึ้น
ซึ่งผมไม้อยากได้ตัว Hybride ครับเลยหนีก่อนดีกว่า
ดีใจด้วยครับ คิดไม่ผิดหรอกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 21:19:55 »
ยินดีด้วยครับ วันนี้ไปดูแล้วผมอยากได้มากเลย สวยมากๆ แต่แอบชอบภายในตัว 180 มากกว่า แต่ชอบตรงที่เบาะปรับส่วนรองต้นขาได้ทั้งสองรุ่นแบบไฟฟ้าด้วย ทำให้รถดูหรูขึ้นเป็นกองเลยครับ ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 23:58:01 »
เรื่องขนาดรถไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ
เพราะเมื่อคุณมีลูก ต่อให้ใช้รถขนาดไหน ก็ไม่พอขนของ

ถ้าคุณใช้รถเล็ก ยิ่งจะดีซะอีก เพราะเป็นการบังคับตัวเองให้เอาแต่ของที่จำเป็นติดรถไปด้วย

ยิ่งอยู่ ตจว. รถไม่ติด คุณไม่ได้เลี้ยงลูกในรถ เหมือนคนกทม.หรอกครับ

ข้อดีของรถ wagon ที่คนยังไม่มีลูกมองข้าม คือ !!!
คุณสามารถเอาของทุกอย่างใส่ท้ายรถ แล้วเอื้อมตัวข้ามเบาะหลังไปคุ้ย ค้น หา ได้ แม้จะไม่สะดวกนัก แต่หลายที ก็ดีกว่าต้องจอดรถลงมาเปิดกระโปรงท้ายครับ

ยิ่งถ้าพับเบาะหลังแบนได้น่ะ แล้ว หาผ้าห่มมาปูรอง โอ้ โห ... สวนสนุกของเด็กๆเลยล่ะ  (แต่ถ้าขับเร็วๆ โคตรจะไม่ปลอดภัยเลยน่ะครับ)