ผู้เขียน หัวข้อ: +++ civic FB VS mazda3 ... ช่วยเลือกทีครับ ++++  (อ่าน 14520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
+++ civic FB VS mazda3 ... ช่วยเลือกทีครับ ++++
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:09:10 »
ตอนนี้ผมกำลังช่วยเพื่อนตัดสินใจซื้อรถใหม่

ตอนแรกมอง civic fb ไว้เพราะโปรแรงมาก แต่พอไปลองขับแล้ว ไม่เห็นการพัฒนาไปจาก FD เลยครับ ทั้งการขับขี่ วัสดุ การประกอบ

เหลียวไปมอง all new city ม้ามืดที่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือก  เออ!! Optionจัดเต็ม ในราคาที่ถูกกว่า fbโข  หนำซ้ำเข้าไปนั้งข้างในแล้ว ไม่รู้สึกว่า

ใหญ่ต่างกันมากมาย นั่งสบายพอกันด้วยซ้ำ แต่ก็นั่นหละครับ ลองขับแล้วมันก็ไม่ใช่

เมื่อวานพากันไปลอง mazda3 ใหม่มา  ทั้งแรง ทั้งเงียบ(กว่าFB) นุ่มหนึบ( core) optionมาแบบขาดๆเกินๆ ราคาเท่าๆ FB เลยครับ

""" เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆสมาชิคครับว่า ถ้าโจทย์คือ ขับในเมือง 70% นอกเมือง 30% อยากได้รถที่ประหยัด และขับดี ใช้อีก 6ปี++
( ราคาขายต่อจะเป็นประเด็นไหมครับ หรือว่าใช้นานขนาดนั้นก็คงขายได้พอๆกันไม่ว่าเจ้าไหน )  เป็นท่านจะเลือกคันไหนครับ """

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Jit

• Newbie
  • *
Re: +++ civic FB VS mazda3 ... ช่วยเลือกทีครับ ++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:20:02 »

เลือกมาสด้า 3 ใหม่กว่า สดกว่า

สวยกว่า...

เครื่อง 2,000 ฉีดตรง

ช่วงล่างหนึบ...

ภายในงามกว่า แม้จะขาดๆเกินๆ แต่ไม่มีใครได้อะไรทุกอย่าง

อยากได้ Option ที่ยังไม่ได้ให้ ก็รอตอน MC

Civic ตัวนี้ สวยสู้รุ่นที่แล้วไม่ได้ ออกมาไม่กี่เดือน มีโปร 0%

ทำ MC นิดหน่อย ตัดหน้า M3 หวังสกัดความแรงแต่ก็สกัดไม่อยู่

Altis โฉมใหม่ ยังจะสวยซะกว่า Civic อีก

ออฟไลน์ tutoo

• Newbie
  • *
Re: +++ civic FB VS mazda3 ... ช่วยเลือกทีครับ ++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:23:18 »

เลือกมาสด้า 3 ใหม่กว่า สดกว่า

สวยกว่า...

เครื่อง 2,000 ฉีดตรง

ช่วงล่างหนึบ...

ภายในงามกว่า แม้จะขาดๆเกินๆ แต่ไม่มีใครได้อะไรทุกอย่าง

อยากได้ Option ที่ยังไม่ได้ให้ ก็รอตอน MC

Civic ตัวนี้ สวยสู้รุ่นที่แล้วไม่ได้ ออกมาไม่กี่เดือน มีโปร 0%

ทำ MC นิดหน่อย ตัดหน้า M3 หวังสกัดความแรงแต่ก็สกัดไม่อยู่

Altis โฉมใหม่ ยังจะสวยซะกว่า Civic อีก

เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:24:30 »
Fb ขับง่าย คล่องกว่าครับ
แต่ มาสด้า3 หนึบแน่นกว่าครับ

ผมเอามาสด้า3 อ่ะ ถ้า2ช้อยนี้

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:25:04 »
ชั่วโมงนี้ไป มาสด้า 3 ดีกว่าถึงจะไม่เต็ม 100  ใช้อีก 6 ปีค่อยว่ากันใหม่ราคาตกไม่น่าจะแตกต่างกันมากนัก  

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:25:43 »
สำหรับตัวผม ถ้าจะเลือก FB ตอนนี้ก็เพียงแค่ความเชื่อในแบรนด์ครับ ส่วนตัวผมมองว่า MZ3 เหนือกว่าครับ
1. รถใหม่กว่า
2. สวยกว่าทั้งภายในและภายนอก
3. ขับสนุกกว่าครับ ทุกๆองค์ประกอบ ทำให้ผมถึงกับอยากเปลี่ยนจาก ACV41 มาเป็นเจ้า MZ3 โดยไม่เสียดายเลย
ไม่ติดว่ามีลูกชายเล็กๆสองคน ผมสอย MZ3 ไปแล้วครับ

ที่ตอบมาทั้งหมดเป็นความชอบส่วนตัวผมล้วนเลยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:56:30 »
สำหรับผม FB ไม่ผ่าน ต้อง 3 อย่างเดียว

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:02:38 »
นาทีนี้ เป๊บซี่เท่านั้น

เอ้ยๆๆ  3 เท่านั้น ;D
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:04:34 »
Mazda 3 ครับ ถ้าให้เลือก ระหว่างคู่นี้ แบบไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:08:23 »
สิ่งที่ FB ดีกว่า...

1. เครื่อง+เกียร มีแนวโน้มจะทนทานกว่า ช่างรู้จักเยอะกว่า อะไหล่เกลื่อน ซ่อมง่าย

2. ศูนย์บริการเยอะ เฉลี่ยความพึงพอใจแล้วโอเค
อู่เยอะ โดยเฉพาะอู่เฉพาะทางของฮอนด้า

3. ราคาขายต่อ
ปฏิเสธไม่ได้ ซีวิคไดเมนชั่นทุกวันนี้ยังราคาป้วยเปี้ยนแถวๆวีออสปีใหม่ๆเลย

4. เบี้ยประกันถูก ทุนประกันสูง ลากประกันชั้น 1 ได้ยาวๆหลายปี

5. ภายใน ผมมองว่าโดยเฉพาะเบาะหลัง มันนั่งสบายกว่ามาสด้า3 ที่ไม่สนใจคนนั่งหลังเลย

.................

สังเกตุว่า FB แทบไม่มีความดีในตัวรถเลย ถึงมีก็น้อยมากๆ ข้อดีมาจาก External Factors ล้วนๆ

เป็นผม ใช้งานแค่ 6 ปีแล้วขาย (ถ้าขายแน่ๆนะ) อาจจะเจ็บตัวกว่าขายซีวิคแค่ราวๆ 2-3 หมื่นจากราคาขายต่อ
มาสด้า3 เหอะครับ 6 ปียังไม่ทันพัง ยังไม่ทันซ่อม เอามันส์เข้าว่า เอาสวย มาสด้า3 ดีกว่า

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:16:31 »
ในแง่วิศวกรรมแล้ว FB ไม่มีอะไรสู้ Mazda 3 ได้เลยครับ
แถมราคารุ่น Core ยังมาใกล้กับ FB ด้วย

แบบที่หลายๆ ความเห็นกล่าวไว้ FB เลยต้องเอาออฟชั่น + โปรโมชั่นเข้าสู้
ซึ่งถ้าซื้อเงินผ่อน ลองคำนวณดีๆ จะเห็นว่า FB ประหยัดเงินค่าดอกเบี้ยไปหลายหมื่น
แต่ก็เป็นธรรมดาของรถใหม่ ที่เพิ่งออก โปรก็น้อยกว่าอยู่แล้วสำหรับ Mazda 3

ถ้าไม่รีบร้อนผมว่ารอสิ้นปี โปรคงดีกว่านี้ครับ

choice มีแค่ 2 ทางนี่แหละว่ายังไง
ถ้าอยากฟินทุกครั้งที่ขับ ไปมาสด้า 3
ถ้าอยากคุ้มค่า ไป FB

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:26:46 »
 ไม่เห็นการพัฒนาไปจาก FD เลยครับ ทั้งการขับขี่ วัสดุ การประกอบ
- ผมว่าผมเห็นความแต่งต่างนะครับ วัสดุภายในดูแล้วแย่ลง  ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:29:25 »
ผมชอบ honda มากนะปกติ ใช้ jazz ge mt มา เลยอยากมาใช้ civic fb mt ต่อ

จะไปจองแล้ว แต่เก็บมาคิด อยู่ดีๆ mazda เปิด ไปลองขับจองเลย

ยอมทิ้ง MT เลย 555

สรุปเชียร์ mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:53:53 »
mazda3ครับ ซีวิค fbมันดูไม่ค่อยพัฒนาจากfdเท่าไหร่มาสด้าดีกว่าทุกข้อ ยกเว้นเบาะหลัง ซ่อม ขายต่อ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:59:55 »
ชั่วโมงนี้ผมว่าคนกำลังเห่อ Mazda 3 ใหม่และกำลังผิดหวังจากการที่ FB ไม่ยอมไมเนอร์เชนจ์
กระแสบางส่วนจะมี emotion เป็นแรงบวกด้วย..แต่ผมก็ไม่ว่านะ เพราะเท่าที่สัมผัสมา
ต้องยอมรับว่า FB ที่เปิดตัวมา 2 ปีกว่าๆแล้วและไม่ได้มีพัฒนาการที่ดีกว่า FD แบบน่าตื่นเต้นใดๆ
มาเจอกับ Mazda 3 ที่อายุยังไม่มากและมีพัฒนาการใหม่ถอดด้ามในหลายจุด..
มันแค่เทียบกันก็เห็นผลศึกอยู่ที่หางตาแล้ว

ถ้าจะให้หาเหตุผลสนับสนุน FB เท่าที่ผมทราบคือนิสัยเรื่องอะไหล่และนิสัยในการทำรถ
ของ Honda นั่นแหละครับ สำหรับ Mazda นี้ เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ เรายังไม่มีโอกาสได้รู้เลยว่า
มันจะมี Defect อะไรหรือไม่ในการใช้งานจริง แต่สำหรับเครื่อง R-Series นั้นมันอยู่มานาน
จนถูกลองถูกดันถูกจูนและใช้งานในสารพัดรูปแบบจนทราบแล้วว่าเป็นเครื่องที่ Performance
ธรรมดา แต่วัสดุภายในทนทานกว่าที่คิด วิธีการทำสายไฟ ระบบสายไฟ และอิเล็กทรอนิกส์
ไม่ซับซ้อนมากนัก หัวฉีด Port Injection ธรรมดา ต้นทุนไม่แพง ดัดแปลงได้
เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด อัตราทดไม่ได้น่าถูกใจ แต่ลองมานานจนทราบแล้วว่าไม่ใจเสาะ
เหมือนเกียร์ของไดเมนชั่น ดูแลรักษาง่ายเหมือนเกียร์โตโยต้า

อะไหล่Honda เบิกศูนย์บางทีถูกกว่าซื้ออู่ข้างนอก มีการจัดเก็บอะไหล่ยาวนาน
อยากเบิกชิ้นไหนเบิกได้ เพื่อนผมที่ซื้อไดเมนชั่นของพี่สาวผมต่อไป ก็เอาไปบูรณะ
สามารถเบิกพาร์ททุกอย่างได้ครบโดยไม่ต้องโทรหาหลายที่ ส่วนมากก็เบิกจากศูนย์แล้วจบ

เบาะหลังของ FB ยังไงก็มีที่ให้ใช้ได้มากกว่า Mazda นั้นเหมือนมีเฮดรูมเยอะกว่ารุ่นเดิม
แต่ผมเชื่อว่ามันได้มาจากการกดเบาะลงต่ำ นั่งไม่สบายเลยเมื่อเทียบกับคู่แข่งตัวเท่ากัน

นอกเหนือจากสิ่งเหลือนี้ไป..ผมไม่รู้จริงๆว่า FB จะเอาอะไรไปชนะ

ยิ่งกับคนที่ใช้รถ 6 ปี ถ้าใช้ปีละ 20,000 โล ก็คือวิ่งรถเป็นระยะ 120,000 ซึ่งระยะแค่นั้น
ยังไม่ต้องมีการ overhaul เกียร์หรอกมั้ง อย่างมากก็แค่คอยล์จุดระเบิดสักชุด (ในกรณี
ของHonda อาจจะอยู่ยาวกว่านั้นอีก) ค่าบำรุงรักษา Mazda อาจจะแพงกว่า แต่ผมเดาว่า
อย่างมากก็ 30% ไม่ใช่ต่างกันแบบเท่าตัว ลองคิดซะว่าถ้าเซอร์วิสของ Mazda ทุก10,000โล
แพงกว่าHonda ประมาณ 2,000บาททุกครั้ง ตลอดอายุการใช้รถคุณเสียเงินต่างกันอย่างมากคือ
24,000บาท ผมว่าจุดนี้บางคนรับได้สบายนะ ผมใช้วิธีคิดแบบนี้แหละตอนที่ไม่ได้เอา Jazzแล้ว
ไปเอา Tiida แทน

ส่วนเรื่องเบาะหลัง ถ้าที่ผ่านๆมาในชีวิตแทบไม่เคยต้องเอาคนตัวสูงกว่า 160ไปนั่งเบาะหลังเลย
ก็แปลว่าเบาะหลังก็ไม่ได้สำคัญขนาดนั้นในมุมมองของผู้ขับคนนั้น ถูกไหมครับ? เราก็เน้นที่เบาะหน้า
และที่เบาะหน้า ผมว่า Mazda จัดวางทุกอย่างมาได้ดี ในบรรดา C-Segment ผมชอบเบาะหน้า
ของMazda มากที่สุดแล้วตอนนี้ทั้งเรื่องทรงเบาะและการจัดวางตำแหน่งต่างๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:00:50 »
เข้ามาเชียร์มาสด้าสามใหม่ แค่ภายนอกก็กินขาดแล้ว ;D

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:11:59 »
ง่ายๆ ชอบขับรถไปซื้อมาสด้า 3 แต่ถ้าอยากนั่งสบายไม่อึดอัด civic FB โลดด ตัดสินง่ายๆแค่นี้แหละ จริงๆ เพราะ option ไม่แตกต่างกันมากมาย ความสวยก็ถ้าเลือก civic มาเป็นตัวเลือกก็แปลว่ามันสวยในสายตาแล้วละ เพราะผมใช้ civic แล้วไปลอง mazda  3 ผมว่ามันเหมือนนั่งรถคนละคลาส ความกว้างมันโปร่งผิดกันเยอะ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:12:24 »
เอามาสดา3ซิครับ เพราะใหม่สดกว่า เรื่องการดูแล เมื่อใช้คนกันมากๆระยะเวลาผ่านไปความชำนาญของช่างก็จะมีมากขึ้น ผลิตในไทยอะไหล่ไม่น่าจะแพงหรือหายากนะครับ  ออมมาใหม่ด้วย เผลอๆอีก6ปียังไม่เปลี่ยนโฉมก็ได้นะ
แต่ซีวิคผมว่าอีกไม่เกิน4ปีเปลี่ยนโฉมแน่ ราคาโฉมเก่าตกแน่ในอีก6ปีข้างหน้า ดังนั้นราคาขายต่อของสองรุ่นนี้จึงไม่ได้ห่างกัน ซีวิค อาจจะราคาตกกว่าด้วยซ้ำในฐานะเป็นโฉมเก่า
สรุป มาสดา3 นาทีนี้แจ่มกว่าซีวิค แน่นอน

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:13:05 »
ขับยานอวกาศ เลือก FB
ขับขี่ไดโนเสาร์ เลือก Altis
ขับขี่ปลอดภัยต่อชีวิต เลือก M3

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ F Wrapper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:17:48 »
เชียร์ MAZDA3 ครับ ถึงออฟชั่นจะขาดๆ เกินๆ แต่ที่เกินมาคือได้เครื่อง2000 นะครับ  ;)

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:21:09 »
ขับยานอวกาศ เลือก FB
ขับขี่ไดโนเสาร์ เลือก Altis
ขับขี่ปลอดภัยต่อชีวิต เลือก M3

;D

55+

ถ้าสองตัวนี้ ไม่ติดรูปลักษณ์ภายนอกที่มาสด้าเหนือกว่าเห็นๆ ผมเลือก civic

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:36:23 »
ขับในเมืองเยอะกว่า ถ้า Civic 1.8 VS M3 2.0 ผมเชียร์ Civic นะคับ แต่ถ้า เอา 2.0 เทียบกัน M3 น่าจะดูโอกว่า ทั้งคู่เติม E85 ได้แต่เครื่อง 2.0 เติม E85 เจอรถติดอาจจะเจออัตรากินน้ำมันที่ตะลึงได้คับ แต่ถ้านอกเมืองล่ะพริ้วเลย แต่ถ้าชอบทรง M3 ก้เอาเถอะคับ ซื้อรถมันต้องเหตุผล+ความชอบ จะเอียงไปด้านใดด้านนึงก้ไม่ควรคับ

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:42:47 »
สิ่งที่ FB ดีกว่า...

1. เครื่อง+เกียร มีแนวโน้มจะทนทานกว่า ช่างรู้จักเยอะกว่า อะไหล่เกลื่อน ซ่อมง่าย

2. ศูนย์บริการเยอะ เฉลี่ยความพึงพอใจแล้วโอเค
อู่เยอะ โดยเฉพาะอู่เฉพาะทางของฮอนด้า

3. ราคาขายต่อ
ปฏิเสธไม่ได้ ซีวิคไดเมนชั่นทุกวันนี้ยังราคาป้วยเปี้ยนแถวๆวีออสปีใหม่ๆเลย

4. เบี้ยประกันถูก ทุนประกันสูง ลากประกันชั้น 1 ได้ยาวๆหลายปี

5. ภายใน ผมมองว่าโดยเฉพาะเบาะหลัง มันนั่งสบายกว่ามาสด้า3 ที่ไม่สนใจคนนั่งหลังเลย

.................

สังเกตุว่า FB แทบไม่มีความดีในตัวรถเลย ถึงมีก็น้อยมากๆ ข้อดีมาจาก External Factors ล้วนๆ

เป็นผม ใช้งานแค่ 6 ปีแล้วขาย (ถ้าขายแน่ๆนะ) อาจจะเจ็บตัวกว่าขายซีวิคแค่ราวๆ 2-3 หมื่นจากราคาขายต่อ
มาสด้า3 เหอะครับ 6 ปียังไม่ทันพัง ยังไม่ทันซ่อม เอามันส์เข้าว่า เอาสวย มาสด้า3 ดีกว่า

ในฐานะคนใช้ FB อยู่ผมเห็นด้วยทุกประการครับ ก็อย่างที่คุณ Jimmy บอก  FB เทียบกับ FD ก็เหมือน I phone 4 กับ 4S
ส่วนเบาะหลัง ถ้าไม่เทียบ ซีวฟี FB นั่งสบายสุด ในด้านความกว้างของตัวรถ เบาะใหญ่รองรับต้นขาได้ดี ช่วงล่างหลังก็ได้ปรับจากรุ่น FB ที่มีความนุ่มนวลมากขึ้น ไม่เวียงเหมือน FD ปัญหาเรื่องแอร์เหม็น นี่ยังแก้ไม่หายนะครับ

ไม่เห็นการพัฒนาไปจาก FD เลยครับ ทั้งการขับขี่ วัสดุ การประกอบ
- ผมว่าผมเห็นความแต่งต่างนะครับ วัสดุภายในดูแล้วแย่ลง  ;D

เห็นด้วยครับ วัสดุภายในแย่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2014, 11:44:47 โดย Fat Pig »

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:59:32 »
อย่างนึงที่ลืมคิดกันคือ civic 0% 60เดือน ถ้าผ่อนก็ถูกกว่ากันเป็นแสน
เหลือ7แสนกว่ากับ8แสนกว่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:05:07 »

มติเสียงข้างมากและน่าจะเป็นเอกฉันท์ mazda3 ครับ ;D

ส่วนตัวคงไม่มีโอกาสได้ซื้อ แต่จะมีความสุขที่เห็นรุ่นนี้วิ่งอยู่บนถนนครับ

ออนไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 13:00:04 »
ปกติ ผมจะนอนเบาะหลัง FD
เมื่อวานลองนั้ง FB ES กับ mazda 3
leg room mazda 3 น้อยกว่า นิดหน่อย

เลือก mazda3 ครับสวยกว่าทุกจุดจริงๆ เพราะ รู้สึกว่ามันคือ รถ
FB มีดี อย่างเดียวสำหรับผม คือช่องเก็บของมากกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 14:15:37 »
ถ้าว่ากันตามเน้อผ้า ก็มาสด้า 3 เถอะครับเพราะเพื่อนคุณก็เหมือนใจจะไปทางนั้นแล้ว   ถ้าcivic  ผมว่ารุ่น E  ก็น่าจะพอละมั้ง   ส่วนมาสด้า 3 รุ่น C  ก็ให้มาเยอะแล้วครับ  สรุปคือ civic  ก็เป็นรถที่กลางๆไม่เด่นซักเรื่องแต่ก็ไม่ได้แย่นะ  ส่วนมาสด้า 3  ดีในบางเรื่องและแย่ในบางเรื่องประมานนี้   สุดท้ายแล้วให้เพื่อนคุณตัดสินใจเลยครับ

ออฟไลน์ nongdance

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 14:45:15 »
ผมว่าลองถามใจตัวเองดูก่อนครับ  เพราะรถแต่ละรุ่นมันอาจตอบโจทย์ได้ไม่เหมือนกัน บางคนชอบแบบโน่น แบบนี้ หาข้อยุติไม่ได้หรอกน่ะ  แต่ชั่วโมงนี้ถ้าถามผม ผมคงตอบอย่างไม่ลังเลเรยว่า ผมเลือก มาสด้า 3 ครับ (ป่าวอวยยี่ห้อนี้น่ะ  แต่ส่วนตัวชอบจริงๆๆ)

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:29:03 »
มาสด้า 3 ตัวนี้ คันจริงดูสวยมากมายครับ ผมเห็นแล้วชอบสุดๆเลย

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:30:19 »
อย่างนึงที่ลืมคิดกันคือ civic 0% 60เดือน ถ้าผ่อนก็ถูกกว่ากันเป็นแสน
เหลือ7แสนกว่ากับ8แสนกว่า
คิดยังไงครับ? เทียบรุ่นไหนกับรุ่นไหน?