ผู้เขียน หัวข้อ: จากที่ได้ไปสัมผัส MB C250 W205 มา มีความเห็นดังนี้ครับ  (อ่าน 10288 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ภายนอก
ด้านหน้าสวยมากๆ โดยเฉพาะไฟหน้า ดีเทลรายละเอียดต่างๆ
ทำได้ดีมาก ลายของล้อก็สวย
ส่วนด้านท้ายตอนแรกดูในรูปน่าเกลียด แล้วคิดว่าเห็นตัวจริง
อาจจะสวยขึ้น แต่ปรากฏว่าไม่ครับ มันก็ยังคงไม่สวยเหมือนในรูปนั่นแหละ
ท้ายดูอ้วนไม่สมส่วนกับความสปอร์ตด้านหน้าเลย

ภายใน
อันนี้ต้องถือเป็นไฮไลท์ของรุ่นนี้เลยครับ อลังการงานสร้างมากๆ
วัสดุทุกอย่างเนี๊ยบมาก ดีเทลปุ่มกด หน้าปัด ทุกอย่าง ต้องบอกว่า
ทิ้งรุ่นเดิมแบบไม่เห็นฝุ่น โดยเฉพาะแผงลำโพงข้างประตู ที่เป็นอลูมิเนียม
กับปุ่มปรับเบาะไฟฟ้า สวยมากจริงๆ F30 โดนทิ้งไปไกลเลยตรงจุดนี้

แต่ๆๆๆ เบาะหลังครับ มีใครลองไปนั่งแล้วรู้สึกเหมือนกันบ้างว่า
มันนั่งไม่สบายอย่างแรง เพราะเบาะรองนั่งมันสั้นมาก สั้นจนนั่งไม่สบายเลย
สั้นกว่า CLA ซะอีก F30 นั่งสบายกว่าเยอะมากๆ ถ้าใครจะซื้อรุ่นนี้
แทน CLA เพราะคิดว่า CLA  นั่งด้านหลังไม่สบาย ผมอยากให้ไปลองนั่ง
ดูก่อนนะครับ เพราะผมลองนั่งแล้วเซ็งมาก

ออฟไลน์ MystogaN

ผู้หญิงและเด็กน่าจะชอบด้านหลังนะคับ เพราะมันสั้นเนี่ยแหละ ;)

เพราะคุณยายผมบอกว่าชอบมากกว่า E-Class เสียอีก เพราะมันพอดีกับตัวเค้าเลย :P

ส่วนที่นั่งคนขับสุดๆ จริงๆ โดยเฉพาะลำโพง Burmester !!

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
ผู้หญิงและเด็กน่าจะชอบด้านหลังนะคับ เพราะมันสั้นเนี่ยแหละ ;)

เพราะคุณยายผมบอกว่าชอบมากกว่า E-Class เสียอีก เพราะมันพอดีกับตัวเค้าเลย :P

ส่วนที่นั่งคนขับสุดๆ จริงๆ โดยเฉพาะลำโพง Burmester !!

ว้าวว ได้ BURMESTER ส่งตรงจากเยอรมันเลยเหรอครับบ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

Burmester
มีในตัวโชว์ แต่ตัวรถที่ส่งมอบจริงไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ
ได้พาโนรามิครูฟแทน

ส่วนเรื่องเบาะเห็นด้วยครับ คุณแม่ผมสูง 150+
ท่านบอกนั่ง C กระชับตัวกว่า E ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2014, 14:40:21 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Marverick

ผมยังไม่เห็นตัวจริงนะครับ แต่ผมแอบคาดหวังไว้ว่า เมื่อขยายตัวถังแล้ว ข้างหลังน่าจะนั่นสบาย ถ้าเป็นอย่างที่ว่า .. มีลังเลครับ

ออฟไลน์ MystogaN

Burmester
มีในตัวโชว์ แต่ตัวรถที่ส่งมอบจริงไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ
ได้พาโนรามิครูฟแทน

ส่วนเรื่องเบาะเห็นด้วยครับ คุณแม่ผมสูง 150+
ท่านบอกนั่ง C กระชับตัวกว่า E ครับ
หมายถึงเฉพาะตัวโชว์นั่นหละคับที่เครื่องเสียงสวยสุดๆ จริงๆ ฮ่าๆๆ

คุณแม่พี่ Nikle_pk สูง พอๆ กันกับ คุณยายผมเลยครับ

ออฟไลน์ flybigbear

น่าจะใส่ในตัวที่ขายด้วยนะ

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
คิดเหมือนผมเลย ข้างใน กับข้างหน้า สวยมากๆๆๆ ส่วนด้านหลัง อื่มมมม ดูไปนานๆ มันคงจะสวยขึ้นมั้งครับ
คิดซะว่าซื้อมาขับ เห็นข้างในสวยๆทุกวัน ก็ชื่นใจ ก็ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ beerrl

ภายนอกดูสวยมากครับ
ภายในดูหรูหรามากๆๆ
เบาะหลัง ผมลองนั่งผมว่า มันเอนมากไปนะ ซึ่งผมเดาเองว่า เขาทำให้ head room มีเยอะขึ้น เนื่องจาก หลังคาด้านหลังมันลาดลง พื่อค่า cd ที่ต่ำ
ถ้าคนชอบนั่งรถแบบ เอนนอน น่าจะตอบโจทย์ แต่ถ้าชอบนั่งแบบหลังตรงปรกติ น่าจะไม่ชอบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Parinceo

ไปดูมาแล้วเหมือนกันครับ
ข้างนอกก็สวยดีนะครับ
ภายในอลังการงานสร้างมากๆ ชนะF30 แน่ๆตรงจุดนี้
พอเปิดประตูหลังเท่านั้นแหละ...อารมณ์อยากได้หายไปเกือบครึ่ง
ทำไมข้างหลังพื้นที่มันอัตคัตคับแคบอย่างงี้ รู้สึกว่า F30 นั่งสบายกว่าเยอะจริงๆครับ
Legroom Headroom ผมว่าสู้ F30 ไม่ได้

ออฟไลน์ mick

เบาะหลังสั้นมากจริงๆครับ ทีีี่วางขาก็น้อย นั่งหลังไม่ไหวเลย ฐานล้อตั้งยาว หายไปไหนหมด

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สำหรับผมตอนนี้ new c , new S เหนือกว่า 3 ,7 ละครับ

Benz ณ ตอนนี้เด่นกว่า BMW ทุกด้านรวมถึงราคาด้วย

ตอนนี้เหมือนผลัดเปลี่ยนเป็นยุคของ Benz แล้วมั้ง

BMW คล้ายๆแมนยูที่ร่วงหล่น  ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
3 กลายเป็นรถที่นุ่มนิ่ม นั่งสบาย
C กลับกลายเป็นรถแนวสปอร์ตที่คับแคบ
แลกคาแรกเตอร์กันซะงั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ไม่น่าเชื่อนะครับ รถพรีเมี่ยมคอมแพกต์อย่าง New C จะทำเบาะรองนั่งด้านหลังได้สั้นมากขนาดนั้น และยังนั่งไม่สบายเอาซะด้วย ทั้งๆที่ตัวรถใหญ่กว่ารุ่นปัจจุบันในทุกมิติ แต่ผมก็ยังไม่ได้ไปดูเลย ต้องไปดูให้เห็นกับตัวเองซะแล้ว ต้องไปได้ทดลองขับ หรือไม่ก็รอรีวิว ว่าช่วงล่าง การขับขี่ จะเป็นยังไง มันจะแลกดีเอ็นเอกันไหม คู่นี้

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ

วันนี้ไปดูมาเหมือนกันครับ ตกหลุมรักเลย แต่แอบแปลกใจกับ Option เล็กน้อย ตัว 250 AMG ได้ Panoramic Roof แต่ไม่ได้นาฬิกาอนาล็อก ส่วนตัว 180 Exclusives  ได้นาฬิกาอนาล็อกและลายไม้ให้เลือกสองสี  ::)

แต่โดยรวมเอาใจผมไปเลยครับ อยากได้ภายใน 180 แต่ขอหลังคา Pano ได้มั้ย  ;D

แต่ฝันมาสะดุดนิดนึงตรงที่ไม่ให้ลำโพงเทพมาด้วย อยากลองฟังอ้า  :'(

วันนี้ไปดูมาเหมือนกันครับ ตกหลุมรักเลย แต่แอบแปลกใจกับ Option เล็กน้อย ตัว 250 AMG ได้ Panoramic Roof แต่ไม่ได้นาฬิกาอนาล็อก ส่วนตัว 180 Exclusives  ได้นาฬิกาอนาล็อกและลายไม้ให้เลือกสองสี  ::)

แต่โดยรวมเอาใจผมไปเลยครับ อยากได้ภายใน 180 แต่ขอหลังคา Pano ได้มั้ย  ;D

แต่ฝันมาสะดุดนิดนึงตรงที่ไม่ให้ลำโพงเทพมาด้วย อยากลองฟังอ้า  :'(
จอเหมือน มาสด้า3มากเลยครับ ทั้ง3รุ่นของเบนซ์ CLA A C โคมไฟหน้าด้วย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เรื่องออกแบบตอนนี้ C กะ S หรูกว่า 3,7มากแล้วครับ ยิ่งCได้ภายในแบบนี้ในราคานี้ ผมว่าokมากครับ

ส่วนตัวติเรื่องเดียวคือที่นั่งหลังเช่นกัน c แค่เห็นก็รู้แล้วครับว่าเล็ก ถ้าใช้ในเมืองกัน2คนส่วนใหญ่คงไม่ใช่ปัญหา แต่ส่วนตัวคือรู้สึกว่าSตัวนี้นั่งสบายสู้ w221ตัวเก่าไม่ได้ครับ(นั่งs300ในงาน). เทียบ7ตัวปัจจุบัน ส่วนตัวผมว่า7ยังนั่งสบายกว่า คือ คหสต ถ้าผมเรียงจะเป็น S w221 > 7 F02 > S w222. เหตุคือ w222ให้ความรู้สึกน่าขับมากกว่าน่านั่ง แต่อีก2ตัวที่เทียบน่านั่งมากกว่าน่าขับ

อีกอย่างคือพวงมาลัย S มันแปลกตาไปหน่อย จะว่าสวยก็ไม่เชิงจะว่าไม่สวยก็ไม่ใช่ พอไปดู X5 รู้สึกเหมือนกันเลยคือตัว msport. พวงมาลัย m sport 3ก้านมันเล็กและบางไปสำหรับรถใหญ่ขนาดนี้

ออฟไลน์ raygun

จอเหมือน มาสด้า3มากเลยครับ ทั้ง3รุ่นของเบนซ์ CLA A C โคมไฟหน้าด้วย

.
.
.
ผมว่า BM ก็มี iDrive เหมือน มาสด้า 3 เลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ผมเดาว่าที่ ด้านหลังแคบเพราะ  หน้ามันยาวอ่ะเปล่า  ฐานล้อยาวก็จริงแต่หมดไปกับด้านหน้าเยอะอ่ะ

ออฟไลน์ mick

สังเกตุดู เบรค amg ใหญ่กว่าของ e300 amg อีด แปลกดีคับ

ออฟไลน์ burutrad

คิดเหมือนหลายๆท่านว่าด้านหลังมันแคบจริงๆเทียบกับ F30 ไม่ได้เลยครับแต่ทำไมผมรู้สึกว่าตัวเก่า EDITION C หน้าตามันดูลงตัวกว่ายังไงไม่รู้นะ...

.
.
.
ผมว่า BM ก็มี iDrive เหมือน มาสด้า 3 เลยครับ

คล้ายจริงครับ ไปลองมาแล้ว แต่ของมาสด้า3 มันเล็กกว่า และให้สัมผัสที่แปลกๆครับ เวลาโยกซ้ายขวา บนล่าง ต้องได้ไปลองครับ

ออฟไลน์ Jatupon

ไอ้จอไอแพดที่คอนโซล  เนี่ย    เวลาเข้าไปลองนั่งแล้วมันขัดๆ ตารึเปล่าครับ

ผมว่าข้างในมันสวยมาก  แต่ขัดๆตากับจอไอแพดนี่จัง (นานๆ ไปอาจจะชิน  เพราะ trend  คงมาแบบนี้)

เคยเข้าไปนั่งใน A180   รู้สึกจอมัน ก๋องแก๋ง ยังงัยพิกล   เหมือนไม่ได้ถูกออกแบบมาพร้อมกัน  แค่จับมาแปะไว้ (คหสต.)

หวังว่า  c ใหม่   น่าจะดีขึ้น

จริงๆ กิเลสขึ้นมากๆ   อยากจะยุบ ACV 50   กับ  J32 V6   ไปหา W205  ด้วยซ้ำ 

ออฟไลน์ O_O

แนะนำให้ถามoptionกับเซลอีกครั้งนะครับ เพราะตัวที่เอามาโชว์optionบางอย่างไม่ได้แบบนี้เช่น
c250 หลังคาจะได้เป็นหลังคาแก้วเลยนะครับ แต่ไม่ได้ลำโพงเทพเหมือนที่เอามาโชว์

ออฟไลน์ IS2000

ไปลองนั่งมาแล้วชอบกว่า w204 เยอะเลยครับผมเป็นคนตัวเล็กเลยไม่ได้ติอะไรกับพื้นที่ด้านหลัง
แต่รถโดยรวมผมว่าดูผู้ใหญ่ขึ้น การขับขี่ก็น่าจะออกแนวนั้นด้วย เห็นรีวิวต่างประเทศบอกว่าเหมือนขับ S-Class ที่บอดี้เล็กลง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ไอ้จอไอแพดที่คอนโซล  เนี่ย    เวลาเข้าไปลองนั่งแล้วมันขัดๆ ตารึเปล่าครับ

ผมว่าข้างในมันสวยมาก  แต่ขัดๆตากับจอไอแพดนี่จัง (นานๆ ไปอาจจะชิน  เพราะ trend  คงมาแบบนี้)

เคยเข้าไปนั่งใน A180   รู้สึกจอมัน ก๋องแก๋ง ยังงัยพิกล   เหมือนไม่ได้ถูกออกแบบมาพร้อมกัน  แค่จับมาแปะไว้ (คหสต.)

หวังว่า  c ใหม่   น่าจะดีขึ้น

จริงๆ กิเลสขึ้นมากๆ   อยากจะยุบ ACV 50   กับ  J32 V6   ไปหา W205  ด้วยซ้ำ 
จอนี้ใช้งานจริงถนัดกว่านะครับ ถนัดกว่าเป็นเบ้าลึกไปในคอนโซลอีก รู้ซึ้งตอนไปลอง A250 น่ะครับ ถอยจอด เหลือบตามานิดเดียว เห็นชัดมาก