ผู้เขียน หัวข้อ: แช่ซ้าย แซงขวา ชูนิ้วกลาง แล้วไงต่อ  (อ่าน 8232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

มาดูเรื่องราวบ้าๆที่ฟลอริด้ากันบ้างครับ

http://www.independent.co.uk/news/weird-news/florida-man-gives-fellow-driver-the-middle-finger-gets-dose-of-instant-karma-9220728.html

"I couldn't move over because there were trucks in the right lane, and I sure as heck wasn't going to speed on a rainy day with the roads being as slick as they were. I was turning left in about a half-mile when this happened. Now bear in mind, that this guy had already passed a truck in a left turn lane, was tailgating and driving recklessly on a wet slick road, wasn't paying attention, and all in all being an ignorant ass." - คนขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2014, 03:43:24 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: แช่ซ้าย แซงขวา ชูนิ้วกลาง แล้วไงต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 12:15:03 »
ทำไมทำลิงค์ YT ไม่ได้ ใครแนะนำทีครับ

ลองแปะแบบไม่มี https นำหน้าได้ชัวครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
Re: แช่ซ้าย แซงขวา ชูนิ้วกลาง แล้วไงต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 12:33:40 »
สมน้ำหน้า ซ่าดีนัก555
dbx

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 12:39:07 »
ซะใจ หึหึ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 13:49:10 »
ทำไมเราดูแล้ว ไม่รุสึกสมน้ำหน้า คะ
โดยส่วนตัวคิดว่าคันที่แช่ซ้ายควรโดนด้วยซ้ำ เพราะพอเขาจะแซง ตัวเองก็เหยียบใส่เหมือนกับรู้ว่าข้างหน้าจะมีอะไรขวางรถคันนั้นให้เกิดอุบัติเหตุแน่ๆ
แต่ไม่ใช่ว่า การชูนิ้วกลางเป็นเรื่องดีนะคะ เพียงแต่ถ้าดูจากเหตุการณ์จริงๆ บางครั้งการโดนคันอื่นแช่ซ้าย แล้วเรารีบ บางครั้งก็หงุดหงิดเหมือนกันนะ

ปล. หรือเราดูคลิบไม่รุเรื่องนี่

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 13:54:55 »
ตามนั้นสำหรับผมไอ้คนที่วิ่งแช่ในเลนแซงนี้น่าจัดการมากกว่านะครับ มันทำให้รถติด

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 14:03:47 »
ป้าที่หัวเราะน่าจะโดนมากกว่านะผมว่า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 14:27:11 »
อืมๆจะว่าไปดูคลิปนี้ได้ทั้งแง่คิดและได้รู้ศัพท์ภาษาอังกฤษหลายคำเลยนะคับ เดี๋ยวพูดเรื่องคลิปก่อนจากเนื้อข่าวคนถ่ายคลิปกล่าวว่าช่วงนั้นฝนมันตกเขาจะเร็วก็ไม่ได้เพราะถนนมันลื่นและเลนขวาก็มีรถบรรทุกขวางอยู่ ก็เลยไม่ขับเร็วและปรกติเขาจะถ่ายคลิปวิดีโอเหตุการณ์บนท้องถนนประจำแต่ครั้งนี้เขาบอกว่าเขาก็ถ่ายไปโดยมารู้ทีหลังว่านายคนนั้นชูสองนิ้วให้ เพราะตอนถ่ายไม่ได้เหลียวดูด้วยซ้ำเพราะมองแต่ด้านหน้าและขับไปเรื่อยๆ สุดท้ายคลิปที่เขาถ่ายก็เป็นหลักฐานให้ตำรวจทางหลวงใช้เอาผิดนายคนนี้ได้
ส่วนตัวผมมองว่าไอ่คนที่ชูสองนิ้วนั่นสมควรโดนแล้วคับเพราะในสถานการณ์แบบนั้นเห็นๆอยู่ว่าฝนมันตกจะวิ่งเร็วมากไม่ได้มันอันตราย ถ้าตัวเองรีบมากทำไมไม่รีบแซงไปซะ หรือถ้าแซงไปได้ก็ให้แล้วกันไปทำไมต้องมาชูนิ้วกลางใส่เขาด้วย ส่วนตัวผมเวลาขับบนถนนแล้วมาเร็วและเจอรถช้าผมก็แค่หาทางแซงไปให้พ้นแล้วก็ขับต่อไปปรกติไม่ได้คิดอะไรกับรถคันที่ขับช้าเพราะเข้าใจว่าบนสภาพถนนแบบนี้รถทุกคันต้องขับช้าอยู่แล้ว มีส่วนน้อยเท่านั้นที่ขับเร็ว
ส่วนในแง่ภาษาข่าวนี้ทำให้เรียนรู้ศัพท์ใหม่ๆหลายคำเลย เช่น tailgate, mouth off, sure as heck ซึ่งบางคำเป๋นสแลงอเมริกัน อ้อ ทำให้ผมเพิ่งทราบว่า อเมริกันมีคำพูดว่า "กรรมติดจรวด" เหมือนของไทยเปี๊ยบเลยนะคับ นั่นคือคำว่า " instant Karma"  :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 14:33:41 »
อืมๆจะว่าไปดูคลิปนี้ได้ทั้งแง่คิดและได้รู้ศัพท์ภาษาอังกฤษหลายคำเลยนะคับ เดี๋ยวพูดเรื่องคลิปก่อนจากเนื้อข่าวคนถ่ายคลิปกล่าวว่าช่วงนั้นฝนมันตกเขาจะเร็วก็ไม่ได้เพราะถนนมันลื่นและเลนขวาก็มีรถบรรทุกขวางอยู่ ก็เลยไม่ขับเร็วและปรกติเขาจะถ่ายคลิปวิดีโอเหตุการณ์บนท้องถนนประจำแต่ครั้งนี้เขาบอกว่าเขาก็ถ่ายไปโดยมารู้ทีหลังว่านายคนนั้นชูสองนิ้วให้ เพราะตอนถ่ายไม่ได้เหลียวดูด้วยซ้ำเพราะมองแต่ด้านหน้าและขับไปเรื่อยๆ สุดท้ายคลิปที่เขาถ่ายก็เป็นหลักฐานให้ตำรวจทางหลวงใช้เอาผิดนายคนนี้ได้
ส่วนตัวผมมองว่าไอ่คนที่ชูสองนิ้วนั่นสมควรโดนแล้วคับเพราะในสถานการณ์แบบนั้นเห็นๆอยู่ว่าฝนมันตกจะวิ่งเร็วมากไม่ได้มันอันตราย ถ้าตัวเองรีบมากทำไมไม่รีบแซงไปซะ หรือถ้าแซงไปได้ก็ให้แล้วกันไปทำไมต้องมาชูนิ้วกลางใส่เขาด้วย ส่วนตัวผมเวลาขับบนถนนแล้วมาเร็วและเจอรถช้าผมก็แค่หาทางแซงไปให้พ้นแล้วก็ขับต่อไปปรกติไม่ได้คิดอะไรกับรถคันที่ขับช้าเพราะเข้าใจว่าบนสภาพถนนแบบนี้รถทุกคันต้องขับช้าอยู่แล้ว มีส่วนน้อยเท่านั้นที่ขับเร็ว
ส่วนในแง่ภาษาข่าวนี้ทำให้เรียนรู้ศัพท์ใหม่ๆหลายคำเลย เช่น tailgate, mouth off, sure as heck ซึ่งบางคำเป๋นสแลงอเมริกัน อ้อ ทำให้ผมเพิ่งทราบว่า อเมริกันมีคำพูดว่า "กรรมติดจรวด" เหมือนของไทยเปี๊ยบเลยนะคับ นั่นคือคำว่า " instant Karma"  :)
ทำไมเรามีความรู้สึกว่า กระบะจะแซงแล้ว แต่คันนี้ดันไม่ให้แซง โดยการเหยียบใส่
แล้ว (อันนี้คิดเอง) กระบะก็เลยโมโห เลยเหยียบแซงอีกครั้งพร้อมชูนิ้วกลาง
แล้วยิ่งมีเสียงหัวเราะจากคันแช่ซ้ายอีก ยิ่งรุสึกว่า คันนี้มีเจตนาไม่ดีเลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 15:08:23 »
ทำไมเรามีความรู้สึกว่า กระบะจะแซงแล้ว แต่คันนี้ดันไม่ให้แซง โดยการเหยียบใส่
แล้ว (อันนี้คิดเอง) กระบะก็เลยโมโห เลยเหยียบแซงอีกครั้งพร้อมชูนิ้วกลาง
แล้วยิ่งมีเสียงหัวเราะจากคันแช่ซ้ายอีก ยิ่งรุสึกว่า คันนี้มีเจตนาไม่ดีเลย
อืมๆใช่ ในคลิปมีอยู่ช่วงหนึ่งที่เหมือนกับรถคันที่ถ่ายคลิปเร่งความเร็วขึ้นและต่อมาก็ลดความเร็วลง ผมก็งงๆเหมือนกัน :-\

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 15:18:54 »
อืมๆใช่ ในคลิปมีอยู่ช่วงหนึ่งที่เหมือนกับรถคันที่ถ่ายคลิปเร่งความเร็วขึ้นและต่อมาก็ลดความเร็วลง ผมก็งงๆเหมือนกัน :-\
แล้วถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่า (คิดเอาเองอีกแล้วค่ะ) ที่รถคันที่ถ่ายคลิปชะรอ เหมือนกับเขาเห็นว่าข้างหน้ามีอะไรขวางกั้น
ส่วนรถกระบะไม่เห็นเพราะมัวแต่ชูนิ้วกลางให้รถคันนี้อีก พอหันกลับไปเลยโดนเลย
ที่เราเถียงเพราะเราไม่ชอบรถคันที่ถ่ายคลิบเลย เพราะมีเจตนาไม่บริสุทธิ์มากๆค่ะ ยืนยันด้วยเสียงหัวเราะของใยป้าคนนั้น
แล้วส่วนตัวคิดว่า ที่ชสยคนนี้ชูนิ้วใส่ ไม่ใช่เพราะขับแช่อย่างเดียว แต่เขาคงโกรธเพราะพอจะแซงแล้วไม่ให้แซงนี่แล่ะ
และโดยส่วนตัว ก็เคยเจอเหตุการแบบนี้ด้วยเหมือนกันค่ะ คือ พอจะแซงแล้วไม่ให้เราแซงนิ่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 17:21:53 »
ผมว่ารถกระบะเหมือนชะลอลงมาเพื่อชูนิ้วกลางใส่มากกว่า
เพราะรถคันที่ถ่ายคลิปไม่ได้เพิ่มความเร็ว (จากนาทีที่ 1 จนชน)
และลองดูที่นาทีที่ 1.10 รถกระบะไฟเบรคติดครับ (ถ้าผมตาไม่ดีก็ขออภัย แต่กล้องจะผ่านไปเร็วมาก)
เสียงเร่งเครื่องจากรถเจ้าของคลิปก็ไม่มี ถ้าจะเร่งตามได้เร็วขนาดนั้น
เสียงแผดเครื่องน่าจะเช้ากล้องบ้าง มีแต่เสียงล้อผ่านรอยต่อถนน ซึ่งดังค่อนข้างคงที่
ส่วนเรื่องป้าคนถ่ายขับช้าแช่ขวา(หรือซ้ายในเมกา) นี่เห็นด้วยครับว่ามรรยาทไม่ดีมากๆ
แต่ผมค้านเรื่องที่เค้าเร่งเพื่อไม่ให้กระบะแซง

ลองดูรูปครับ
รูปแรก เบรคมาเห็นๆเลย
รูป2และ3 cap มาเพื่อยืนยันตำแหน่งไฟเบรค
 ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2014, 17:24:41 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 17:52:45 »
ดูจากคลิปมีช่วงถนนโล่ง แซงได้นะครับ แต่กระบะไม่แซง จี้ท้ายจะไล่ให้หลบอย่างเดียว ส่วนไอคันช้าแช่ซ้าย ก็กวนไม่ยอมหลบ มีถ่ายให้ดูด้วยว่าฉันขับเร็วถึงลิมิตกฏหมาย เร็วแล้วนะ ทั้งๆที่ความจริงต้องหลบให้รถเร็วกว่า ผมสรุปผิดทั้งคู่ครับ คนนึงก็ไม่ยอมแซง จี้ท้าย แถมหยาบคายทั้งยกนิ้วและกะปาดหน้า อีกคนนึงก็กวน ไม่ยอมหลบขวา ถ้าถามผม ผมหมั่นไส้ไอคนถ่ายคลิปมากกว่า 55 ทั้งๆที่ผิดทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2014, 17:58:35 โดย Five P »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 18:20:54 »
อ้างจาก: ball.design ที่ วันนี้ เวลา 12:33:40
ทำไมเราดูแล้ว ไม่รุสึกสมน้ำหน้า คะ
โดยส่วนตัวคิดว่าคันที่แช่ซ้ายควรโดนด้วยซ้ำ เพราะพอเขาจะแซง ตัวเองก็เหยียบใส่เหมือนกับรู้ว่าข้างหน้าจะมีอะไรขวางรถคันนั้นให้เกิดอุบัติเหตุแน่ๆ
แต่ไม่ใช่ว่า การชูนิ้วกลางเป็นเรื่องดีนะคะ เพียงแต่ถ้าดูจากเหตุการณ์จริงๆ บางครั้งการโดนคันอื่นแช่ซ้าย แล้วเรารีบ บางครั้งก็หงุดหงิดเหมือนกันนะ

ปล. หรือเราดูคลิบไม่รุเรื่องนี่

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 19:02:33 »
เหมือนกระบะ จะขับปาดหน้า แต่พลาด เสียหลัก หมุนลงข้างทาง
แต่ยายป้า ก็หัวเราะซะ
ยังดีหน่อยที่จอดรถ ไม่รู้ลงไปช่วยไหม

กระบะซวยไป ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 19:41:37 »
ตอนที่กระบะแซงได้แล้วถ้าดูดีๆ กระบะเบรคเพื่อชลอความเร็วลงมา ไม่ใช่อีกคันเร่งความเร็วนะครับ คงเห็นว่าคนขับเป็นผู้หญิง (มีอายุ) แล้วจึงเบรคเพื่อมากวนทีนครับ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 21:18:14 »
กระบะเหมือนจะปาดหน้าแต่ดันพลาดเลยหมุนเลยครับแซงไปดีๆก็ได้หนอ หมุนได้ขนาดนั้นเลย

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 00:37:25 »
แล้วทำไมคนถ่ายคลิปไม่ชิดขวาไปเสียเล่า ก็จบแล้วอะ มีการมาถ่ายให้ดูอีกว่า ชั้นก็ขับเร็วแล้วนะ
เร็วช้า ไม่ได้อยู่ที่ตัวเลข แต่ถ้าขับเร็วจริงคนอื่นต้องตามไม่ทัน หรือ แซงไม่ได้
เรามองว่า คนถ่ายคลิปควรจะเป็นคนหลบมากกว่า

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 19:53:33 »
แช่ซ้ายไม่พอ ยังยกมือถือมาถ่ายVDOอีกอันตรายมั้ยล่ะ ผมว่าอีป้าที่ถ่ายเนี่ยแย่กว่าเยอะ
รถบรรทุกก็ไม่ได้ขับเร็วอะไรขนาดวิ่งช้าๆในคลิปแป๊บเดียวก็แซงมาช่วงถนนโล่งแล้ว

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 22:16:33 »
ที่อเมริกากฎหมายจราจรมันแรงมากอ่ะครับ แถมยังมีกล้องวงจรปิดบนถนนเยอะแยะ จริงๆ ถ้าหากว่าไม่ได้ฝ่าฝืนกฎจราจร คือขับยังไม่เกิน speed limit ยังไงคนที่ขับตามก็ไม่มีสิทธิ์ไปบีบแตรไล่ หรือบอกให้คนข้างหน้าหลบอ่ะครับ ถึงจะขับแช่เลนซ้าย ตราบใดที่เขาขับความเร็วเท่า speed limit ยังไงเขาก็ไม่ผิดอ่ะครับ

กฎหมายที่นี่บังคับใช้จริงครับ ไม่มีหยวนว่าควรหลบ หรือไม่ควรหลบ หรือทำไมคุณไม่หลบให้คนที่ขับเร็วกว่า ถ้าใครไม่ทำผิดกฎหมาย ก็คือไม่ผิด และถ้ามีการฟ้องร้องจริงๆ กล้องแถวๆ นั้นก็คงมีแหละครับเพื่อตรวจสอบว่าใครถูกใครผิดจริง แต่ถ้าขับต่ำกว่า speed limit มากๆ ก็อาจโดนตำรวจที่นี่เรียกได้เหมือนกันครับ ตลกดี

ผมขับรถที่นี่ก็เจอบ่อยๆ ครับ ขับช้าแต่แช่เลนซ้าย ก็ต้องใจเย็นๆ ล่ะครับ พอเลนขวาว่างก็ค่อยเร่งแซง +ไม่เกิน 5 ไมล์/ชม. จาก speed limit เรดาห์ตำรวจจะยังไม่จับ 555+

ปล.เคยเจอใบสั่งแถวๆ ขอบๆ California ก่อนจะเข้า Arizona เรื่อง speed limit เจอค่าปรับไป $220 เหรียญ เข็ดจนตายเพราะเสียดายตังส์ :P 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 22:28:23 »
ทำไมทำลิงค์ YT ไม่ได้ ใครแนะนำทีครับ

ลองแปะแบบไม่มี https นำหน้าได้ชัวครับ :)
ชัดเจน ขอบคุณครับ

ดีเลยครับ

ที่อเมริกากฎหมายจราจรมันแรงมากอ่ะครับ แถมยังมีกล้องวงจรปิดบนถนนเยอะแยะ จริงๆ ถ้าหากว่าไม่ได้ฝ่าฝืนกฎจราจร คือขับยังไม่เกิน speed limit ยังไงคนที่ขับตามก็ไม่มีสิทธิ์ไปบีบแตรไล่ หรือบอกให้คนข้างหน้าหลบอ่ะครับ ถึงจะขับแช่เลนซ้าย ตราบใดที่เขาขับความเร็วเท่า speed limit ยังไงเขาก็ไม่ผิดอ่ะครับ

กฎหมายที่นี่บังคับใช้จริงครับ ไม่มีหยวนว่าควรหลบ หรือไม่ควรหลบ หรือทำไมคุณไม่หลบให้คนที่ขับเร็วกว่า ถ้าใครไม่ทำผิดกฎหมาย ก็คือไม่ผิด และถ้ามีการฟ้องร้องจริงๆ กล้องแถวๆ นั้นก็คงมีแหละครับเพื่อตรวจสอบว่าใครถูกใครผิดจริง แต่ถ้าขับต่ำกว่า speed limit มากๆ ก็อาจโดนตำรวจที่นี่เรียกได้เหมือนกันครับ ตลกดี

ผมขับรถที่นี่ก็เจอบ่อยๆ ครับ ขับช้าแต่แช่เลนซ้าย ก็ต้องใจเย็นๆ ล่ะครับ พอเลนขวาว่างก็ค่อยเร่งแซง +ไม่เกิน 5 ไมล์/ชม. จาก speed limit เรดาห์ตำรวจจะยังไม่จับ 555+

ปล.เคยเจอใบสั่งแถวๆ ขอบๆ California ก่อนจะเข้า Arizona เรื่อง speed limit เจอค่าปรับไป $220 เหรียญ เข็ดจนตายเพราะเสียดายตังส์ :P 
ยังไงเลนซ้ายก็ถือเป็น passing lane นะครับ แต่แซงขวาได้หากเลนซ้ายสุดจะทำการเลี้ยว
ขอแสดง opinion มั่งนะครับหลังจากแปะแต่ fact ซึ่งเมื่อมาตีความตามสถานการณ์เนี่ย คงยังไม่สามารถบอกได้ว่า แช่ซ้ายมาตลอด หรือกำลังไหลแซงรถบรรทุกด้านขวามือ ถ้าเป็นกรณีหลัง พ้นแล้วก็ควรหลบกลับขวา (แต่ว่าเราไม่เห็นชีทำ) หรือว่า รถกระบะมาถึงก็กวนเลย ทำให้ป้ากวนกลับก็เป็นได้

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:04:31 »
ยัยป้าถ่ายคลิปตอนหัวเราะเสียงเหมือนแม่มดมาก ;D