ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ single cab 4x4 ขายดีมั้ยครับ.........  (อ่าน 3512 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
กระบะ single cab 4x4 ขายดีมั้ยครับ.........
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 23:46:31 »
บังเอิญวันนี้เห็นป้ายโฆษณา dmax spark 4x4 อ่ะครับ
เริ่มสงสัย นี่กระบะ single 4x4 ยอดขายสูงขนาดเจ้าตลาดมาลงเล่นด้วยแล้วเหรอ
คือผมอยู่ทางใต้ ก็เห็นรถพวกนี้บ่อยๆเป็นธรรมดา
ตั้งแต่สมัย ranger ตัวที่แล้ว สุดจะฮิตในหมู่เถ้าแก่สวนปาล์มแถวๆกระบี่
จนมาถึงปัจจุบัน triton singlecab 4x4 2.5VG turbo เจอบ่อยมากกกก
แถมแต่ละคันแต่งช่วงล่างจัดเต็มซะด้วยสิ ดูท่าทางจะเอาไปลุยออฟโรดมากกว่าเน้นงานบรรทุกซะแล้ว
อยากรู้ว่าที่อื่นฮิตกันมั้ยครับ
เห็นกระทู้คุณ MoO Cnoe พูดถึงตัวเลขยอดขายรถกระบะ
มีที่ไหรพอบอกตัวเลขกลุ่ม singlecab 4x4 มั้ยครับ
ระดับอีซูสุลงมาแข่งด้วย ตัวเลขมันคงไม่น้อยทีเดียว.....

ออฟไลน์ Koong

Re: กระบะ single cab 4x4 ขายดีมั้ยครับ.........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 01:34:26 »
แต่ละค่ายที่ส่งรุ่นนี้ออกมาขาย คงจะไม่ได้เน้นยอดขายอะไรกันมากมายนัก   เคยได้ยินมาว่า  ที่ต้องผลิตรุ่นนี้ออกมาขาย ก็เพื่อให้ได้สิทธิ์ตรงกับข้อกำหนดหรือข้อบังคับอะไรสักอย่างของการผลิตอ่ะครับ     ยังไงรอผู้รู้มาตอบแบบละเอียดอีกที

ออฟไลน์ pony

Re: กระบะ single cab 4x4 ขายดีมั้ยครับ.........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 02:14:24 »
ผมเคยอ่านเจอว่าที่ต้องทำมาขายเพราะมีข้อบังคับเกี่ยวกับรุ่นที่เป็นกระบะดัดแปลงหรือ PPV เหมือนว่าเค้ากำหนดว่าถ้าจะทำ PPV ขายทุกค่ายต้องมีกระบะที่ใช้ฐานล้อ เครื่อง เกียร์ ขนาดเดียวกันออกจำหน่ายอยู่ด้วย ที่เห็นง่ายหน่อยก็ เรนเจอร์โฉมที่แล้ว กับ ไทรทัน ดีแม็กนี้ไม่เห็นเลย หายาาาก  ส่วนของ toyota ก็มีแต่ทำขายและใช้กันเองในโรงงาน  :)

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 13:29:04 »
เท่าที่เดินทางไปรอบๆประเทศ
ผมว่ายอดขาย 70% อยู่ที่ภาคใต้ครับ...และหนักไปที่ภาคใต้ตอนบนลงไปถึงแค่กระบี่
มากแค่ไหน?...มากขนาดที่ตอนครึ่ง 4WD ยอดขายตกฮวบละครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 20:03:01 »
เขตที่ผมอยู่นี่ triton singlecab 4x4  เยอะ มากๆๆๆๆ
ถามว่าซื้อมาลุยไหม ก็เปล่า บรรทุกหนักก็เปล่า เป็นเรื่องของคน
มีตังค์ ซื้อมาขับเท่ๆ ติดยางใหญ่ๆ มันก็ดูเท่ดีเหมือนกันนะ :-*

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 03:15:37 »
แถวบ้านผม อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่ ส่วนมากจะทำไร่ครับ Triton หัวเดียว ขับสี่มีครับ ช่วงนี้เริ่มมี All New ตามมา
แถวนั้นส่วนใหญ่ จะ 4WD กันมาก เมื่อสมัยประมาณ 6 , 7 ปีที่แล้ว เค้ายังซื้อ Vigo Cab 4WD มายกหัวเก๋งเป็นหัวเดียวกันอยู่ครับ

อันนี้รถที่บ้านครับ...