ผู้เขียน หัวข้อ: AEC กับราคารถหรู  (อ่าน 7623 ครั้ง)

ออฟไลน์ goldsfirm

• Jr. Member
  • **
AEC กับราคารถหรู
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 23:30:57 »
เพื่อนๆคิดว่า AEC จะมีผลทำให้ภาษีรถนำเข้าของไทยเปลี่ยนแปลงมั๊ยคับ (เช่น รถยุโรปราคา 3-4 ล้านขึ้นไป)

ทุกวันนี้ ภาษีนี่คูณ3 เฮ้ออออ ...  ???

น่าจะไปในทิศทางใดคับรถหรู .. แพงขึ้น คงที่ รึถูกลง ? ในยุคไทย AEC เต็มตัว

ออฟไลน์ mr.newton

• **
Re: AEC กับราคารถหรู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 00:02:50 »
โดยหลักการ ภาษีนำเข้าสินค้าจากประเทศนอกกลุ่มสมาชิก จะเป็นไปในอัตราเดียวกัน
ส่วนภาษีนำเข้าจากประเทศสมาชิกด้วยกันเอง ภาษีจะเป็น 0 (หรือน้อยที่สุด ขึ้นกับการเจรจาระหว่างกัน)

แต่ในทางปฏิบัติ ราคาสินค้า คงมีปัจจัยแปรจากระบบภาษีภายในประเทศนั้นๆด้วย

ส่วนที่ จขกท ถามถึงราคารถยุโรป
ส่วนตัวมองว่าไม่ต่างจากปัจจุบันหรอก
แถมอาจมีแนวโน้มกีดกัดสินค้าจากประเทศพวกนี้ และมาเอาดีกับสินค้าภายในกลุ่มอาเซียนด้วยกันมากขึ้นด้วยซ้ำ
หรือภายในกลุ่ม ASEAN +3 หรือ +6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 00:14:07 โดย mr.newton »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 01:01:01 »
คิดว่าเปลี่ยน เพราะมีตัวอย่างกับ Proton และ Volvo อยู่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 01:26:58 »
แล้วแบบเห็นเขาว่าๆ รถหรูที่ลาว ราคาถูกกว่าไทยมาก(จากภาษี)

เปิด AEC แล้วเป็นยังไงครับ

งี้ผม ก็ไปซื้อรถลาว มาขับได้ใช่ไหมครับ ราคาถูกๆ ทะเบียนลาวก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 07:26:24 »
เข้าใจว่าภาษีรถยนต์ไม่เปลี่ยนนะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 08:53:43 »
แล้วแบบเห็นเขาว่าๆ รถหรูที่ลาว ราคาถูกกว่าไทยมาก(จากภาษี)

งี้ผม ก็ไปซื้อรถลาว มาขับได้ใช่ไหมครับ ราคาถูกๆ ทะเบียนลาวก็ไม่เป็นไร
ที่ลาวได้ยินมาว่าเขาปรับโครงสร้างภาษีใหม่แล้วนะครับเห็นบอกพอๆกับที่ไทย

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 09:16:05 »
ถ้าเป็นรถ CBU จากยุโรป
การเข้า AEC ไม่น่าจะมีผลอะไร

และถ้าเป็นรถที่ผลิตได้ประเทศสมาชิก จะได้ประโยชน์เรื่องภาษีจาก AFTA อยู่แล้ว

ตามความเข้าใจของผม (ไม่รู้ถูกรึเปล่า)
การเข้า AEC จะมีผลต่อการเคลื่อนย้ายแรงงานมากกว่า
ดังนั้นถ้าโรงงานในประเทศในประเทศสมาชิกสามารถลดต้นทุนเรื่องแรงงานได้ ราคาจากโรงงานอาจจะถูกลง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 10:03:08 »
โครงสร้างภาษีสำหรับในกลุ่มมีการเปลี่ยนแปลงขึ้นอยู่กับข้อตกลงกันระหว่างรัฐบาลของแต่ละประเทศ
แต่ที่มีผลคือ ภาคแรงงาน(เฉพาะกลุ่ม) ภาคการศึกษา

ออฟไลน์ index8915

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 11:09:59 »
อาการเหนื่อยล้าจากขับรถทางไกล สำหรับผมคิดเกิดมาจากอาการเกร็งแขนจากการที่ถนนขรุขะ และอาการเกร็งจากการที่ต้องแพ่งตามองทาง ซะมากกว่าครับ

บางทีทัศนวิสัยไม่ดี ก้ทำให้เราเกร็งโดยไม่รู้ตัว

ถ้าถามส่วนตัว ถ้าทางไกล ชอบรถที่ ซับแรงแระแทกได้ดี ช่วงล่างแน่น พวงมาลัยหนัก แอร์เย็น เบาะนั่งสบาย แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ถ้าสบายเกินไปมันก็ชวนจะหลับเอา ๕๕๕๕

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 11:34:02 »
อาการเหนื่อยล้าจากขับรถทางไกล สำหรับผมคิดเกิดมาจากอาการเกร็งแขนจากการที่ถนนขรุขะ และอาการเกร็งจากการที่ต้องแพ่งตามองทาง ซะมากกว่าครับ

บางทีทัศนวิสัยไม่ดี ก้ทำให้เราเกร็งโดยไม่รู้ตัว

ถ้าถามส่วนตัว ถ้าทางไกล ชอบรถที่ ซับแรงแระแทกได้ดี ช่วงล่างแน่น พวงมาลัยหนัก แอร์เย็น เบาะนั่งสบาย แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ถ้าสบายเกินไปมันก็ชวนจะหลับเอา ๕๕๕๕

ผม งง???? :D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 15:37:30 »

น่าจะตอบผิดกระทู้ครับ ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 17:07:40 »

แนวคิดนี้เจ๋งครับ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 17:16:19 »

ป่ะ ไปหากระทู้คำถามกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 17:40:10 »

น่าจะตอบผิดกระทู้ครับ ;D

ผลของการไม่ยอม Log In ก่อนอ่านกระทู้  55555555555555555555555+

ออฟไลน์ bluefox

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 21:54:16 »

แนวคิดนี้เจ๋งครับ   ;D

รถในลาว เขาใช้พวงมาลัยซ้ายอ่ะครับ เวลามาขับในบ้านเรามันจะขัดๆกันอ่ะครับ
ตอนนี้ ราคา ฟอร์ด WT 3.2 ในลาว อยู่ที่ 48,700 ดอลลาร์สหรัฐ ถ้าเป็นAEC  มันจะถูกลงใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 00:39:31 »
งี้ถ้าผมเป็นเจ้าของโรงงานประกอบรถยนต์
ส่งไปประกอบประเทศในกลุ่มแล้วนำกลับ
เข้ามาจะทำราคาได้ถูกกว่าประกอบในไทยหรือไม่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 13:02:43 »

ไปเปิดบริษัทในลาว นำเข้ารถพวงมาลัยขวา แล้วให้คนไทยไปสั่งจากลาวมาอีกที

อันนี้เป็นไปได้ไหมหว่า ? หรือว่า นำเข้ามา ถอดล้อถอดเบาะถอดประตู แล้วเนียนจดประกอบในลาว แล้วนำเข้าจากลาวใช้AEC

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:32:29 »
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ถ้าเป็นรถยุโรปที่อยู่ภายใต้เงื้อนไขที่เป็นรถที่ผลิตในกลุ่มประเทศ aec จะได้สิทธิ์ยกเว้นภาษีนำเข้า แต่เป็นการลดลงทีละน้อยและลดลงเรื่อยๆจนกำแพงภาษีนำเข้าระหว่างกลุ่มประเทศสมาชิกหดหายไป 
ขอนอกเรื่องรถยนต์ไปแตะเรื่องของการทำธุรกิจในอนาคตอันใกล้นี้ คือเปิดการค้าเสรีในกลุ่มประเทศสมาชิก ข้อดีก็มีมาก ข้อเสียก็มีเยอะ ขึ้นอยู่กะว่างานนี้ใครมีดีมากน้อยกว่ากัน แข่งขันกันในตลาดที่ใหญ่ขึ้น บอกตรงๆครับ อนาคตสำหรับทุกวงการนะครับถ้าไม่เจ๋งจริงจะอยู่ยากขึ้นเรื่อยๆครับ แต่ถ้าเจ๋งจริง คุณก็รุ่งอีกยาวๆแหละครับ แค่นี้ดีกว่า เดี๋ยวพล่ามมากไปจะผิดกฏของเวปครับ 555