ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ ecocar แนวๆ Suzuki Swift มีตัวเลือกอื่นอีกไหมที่น่าพิจารณา  (อ่าน 5908 ครั้ง)

ออฟไลน์ akaw

• Newbie
  • *
ขับคนเดียว ทำงานในเมือง ขึ้นทางด่วน เช้าไปเย็นกลับ สามสิบสี่สิบกิโลต่อวัน นานๆสองสามเดือนครั้งต้องรับส่งผู้ใหญ่ไปหาหมอ ไปกลับไม่เกินชั่วโมง
ขับรถไม่เร็วไม่ช้า มองหารถขนาดกระทัดรัด แต่ไม่ก๊องแก๊ง ระบบความปลอดภัยดี  สนใจ Swift อยู่ แต่อยากขอความเห็นเพื่อนๆว่ามีตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจอีกบ้างไหม จะได้ไปลองดูที่มอเตอร์โชว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ผมว่าสวิฟกับยาริสนี่สูสีไ่ม่ต่างกันมากนะครับ น่าสนใจทั้งคู่

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
.....สามสิบสี่สิบกิโลต่อวัน ..... ระบบความปลอดภัยดี...

ถ้างบถึง 600,000 ลองดู city ตัวล่างสุดครับ เพราะเครื่องแรงกว่า เติม e85 ได้ และมี vsa ด้วย
ไม่งั้นก็คงเป็น swift กับ yaris ตามความเห็นของ k. John ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
City นี่ใกล้จะออกรุ่นใหม่หรือยัง อัตราการกินน้ำมันเทียบกับ Swift เป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
City ตัวใหม่เข้ามาแล้วครับ

ปล. พวกโฉมเก่าที่ตกรุ่นก็ลดราคาหนัก พอๆ กับ Eco เลยครับ

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
สวิฟโปรมอเตอร์โชว์มีอะไรให้บ้างครับผม

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
สวิฟโปรมอเตอร์โชว์มีอะไรให้บ้างครับผม
มีคาลิเปอร์ ดังแร็คดัง และบริการหลังการขาย สุดห่วยแตกแถมครับ

ผมใช้อยู่ก็ไม่แนะนำ... คันเดียวและคันสุดท้าย

• Newbie
  • *
 :o :o :o คิดหนัก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตะหลึ่งตึ่งโป๊ะ

เอาละงัย...

• Newbie
  • *
ศูนย์บริการมันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ เครียดเลยนะเนี่ย
ผู้ใช้ท่านอื่นๆ ช่วยแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เพิ่มตังคหน่อย เอาcity ตัวใหม่คุ้มกว่าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ FyGI

ศูนย์บริการมันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ เครียดเลยนะเนี่ย
ผู้ใช้ท่านอื่นๆ ช่วยแชร์หน่อยครับ

ศูนย์บริการไม่ได้แย่ครับ

แต่เวลามีปัญหาที่ต้องเกิดการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่

จะทำเรื่องเคลมยากมาก ถึงมากที่สุด

ออฟไลน์ 9000

มีคาลิเปอร์ ดังแร็คดัง และบริการหลังการขาย สุดห่วยแตกแถมครับ

ผมใช้อยู่ก็ไม่แนะนำ... คันเดียวและคันสุดท้าย

โห้..เห็นคนใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง ไม่คิดว่ามันจะมีปัญหาเยอะขนาดนี้..

ออฟไลน์ Dubee

ผมใช้อยู่ ทำไมผมไม่เจอปัญหาเหล่านี้ครับ? เป็นเฉพาะคันรึเปล่าครับ ซึ่งยี่ห้อไหนๆก็มีปัญหาเฉพาะคันกันไป ไม่เชื่อไปดูในบอร์ทปัญหาการใช้งานของแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเลยครับ ย้ำนะครับว่าทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด แต่ไม่ใช่ทุกคัน

มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ คอนเฟริมว่าเท่าที่ผมประสบพบเจอมา เรื่องศูนย์มันไม่ได้เลวร้ายแบบที่ใครเขากล่าวอ้างกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
City ครับ

ไม่ก็ Fiesta 1.0

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
ผมใช้ swift อยู่ แต่คอนเฟิร์มไม่เจอปัญหาอย่างว่า ช่วงก่อนหน้า 1-2 เดือน ระแวงว่ารถจะมีปัญหาเลยขยันใช้มันทุกโอกาส แต่ไม่เจอครับ

เป็นบางคัน จริงๆ ทุกยี่ห้อมีปัญหาแต่อยู่ที่จะแก้ไขปัญหาแบบมืออาชีพหรือเปล่า้ท่านั้น

ผมใช้อยู่ ทำไมผมไม่เจอปัญหาเหล่านี้ครับ? เป็นเฉพาะคันรึเปล่าครับ ซึ่งยี่ห้อไหนๆก็มีปัญหาเฉพาะคันกันไป ไม่เชื่อไปดูในบอร์ทปัญหาการใช้งานของแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเลยครับ ย้ำนะครับว่าทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด แต่ไม่ใช่ทุกคัน
มี 3 อย่างคือ
1.คุณโชคดี (มาก)
2.ยังไม่ถึงเวลาเพราะลักษณะการขับและถนนต่างกัน
3.คุณไม่รู้ว่าคือเสียงที่ผิดปรกติ (เพื่อนๆ ที่บอกไม่ดังผมไปนั่งฟังดังเกือบทุกคัน แต่ตัวเองไม่รู้)

รถผมไม่ใช่คันเดียว มีคนเป็นแบบผมอีกเพียบ บางคนเคยกระแนะกระแหนผมว่า "ไม่เห็นเป็น" พอถึงเวลาก็โดนกัน

จะบอกเลยว่า อะไหล่มันผลิตมาไม่ดีพอถึงได้แก้ไม่หาย เคลมแล้วได้ที่ผลิตมาเหมือนอันเดิมก็ดังเหมือนเดิม
อยากฟังมาฟังรถผมได้ อะไหล่ที่ว่าเปลี่ยนมาใหม่กิ๊บๆ แปปเดียวก็ดังอีกมันไม่ใช่คันผมคันเดียว

http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=21735.0 ลองไปอ่านดูเล่นๆ นะว่าเป็นกันกี่คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 10:41:41 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ kongcnx

• Newbie
  • *
ใช้อยู่เหมือนกัน ทั้ง สวีฟ ทั้ง วีออส ไม่ต่างกัน ทั้งคู่ วีออส คันใหญ่กว่า แต่เปลือง น้ำมันกว่า  สวีฟความบกพร่องของรถ ก็มี เรื่องเสียงดัง  แต่ก็แก้ไปบ้าง แล้ว  ส่วนหากซื้อล็อตใหม่ น่าจะแก้หมดไปแล้ว  (เห็นได้จากคนซื้อปีล่าสุด ไม่มีแล้ว มั้ง) ปล. กระจกดังเหมือนกันทั้งสองคัน สั่น ๆ ดัง ๆ 

ไม่ได้ช่วย จขกท เลย แค่อยากแชร์ให้ทราบ

ปล. ถ้าจะให้เทียบ จ่ายเงินในราคาใกล้เคียงกัน ระหว่าง สวีฟ กับ ยารีส ตอนนี้ สวีฟ น่าจะได้ ออฟชั่นมากกว่า เช่น ราคาห้าแสนต้น ๆ สวีฟได้ระบบ สมาร์ท เอนทรี้  แต่ ยารีส ได้ลูกกุญแจบิด (ลูกกุญหน้าตาไม่ขี้หร่อ่ะ) แต่ ยารีส มีระบบความปลอดภัยมากกว่า

เลือกคันชอบ จะได้ขับ คันที่ใช่ ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ชอบคันไหนก้ซื้อเลยครับ ผมว่าสวิฟกับยาริส แต่ยาริสไม่ชอบตรงแก่่้มข้างเลย เวลาเปิดประตูมาเห็นโฟมชัดไปหน่อย ส่วนเรื่องปัญหามันก้ต้องมีบ้าง แต่คนขยับสวิฟส่วนมาดก้อไม่ค่อยเปนนะคับ

2.ยังไม่ถึงเวลาเพราะลักษณะการขับและถนนต่างกัน
3.คุณไม่รู้ว่าคือเสียงที่ผิดปรกติ (เพื่อนๆ ที่บอกไม่ดังผมไปนั่งฟังดังเกือบทุกคัน แต่ตัวเองไม่รู้)

รถผมไม่ใช่คันเดียว มีคนเป็นแบบผมอีกเพียบ บางคนเคยกระแนะกระแหนผมว่า "ไม่เห็นเป็น" พอถึงเวลาก็โดนกัน

จะบอกเลยว่า อะไหล่มันผลิตมาไม่ดีพอถึงได้แก้ไม่หาย เคลมแล้วได้ที่ผลิตมาเหมือนอันเดิมก็ดังเหมือนเดิม
อยากฟังมาฟังรถผมได้ อะไหล่ที่ว่าเปลี่ยนมาใหม่กิ๊บๆ แปปเดียวก็ดังอีกมันไม่ใช่คันผมคันเดียว

http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=21735.0 ลองไปอ่านดูเล่นๆ นะว่าเป็นกันกี่คัน

ขอบคุณครับที่กลับมาแสดงทรรศนะครับ แยกเป็นข้อๆก็คือ
1.คุณโชคดี (มาก) = หวังใจว่าจะเปนเช่นนั้นครับ
2.ยังไม่ถึงเวลาเพราะลักษณะการขับและถนนต่างกัน = เอาในส่วนรถของคุณ ลายออกเมื่อไหร่ครับ ประมาณกี่กิโล กี่เดือนครับ
3.คุณไม่รู้ว่าคือเสียงที่ผิดปรกติ (เพื่อนๆ ที่บอกไม่ดังผมไปนั่งฟังดังเกือบทุกคัน แต่ตัวเองไม่รู้) = ข้อนี้ผมยืนยันครับว่าผมฟังออกนะ รถผมใช้งานทุกวันตั้งแต่ออกศูนย์จนถึงวันนี้ ถ้ามีอะไรผิดปกติผมแยกแยะได้ครับ แต่เท่าที่ใช้มาไม่มีนะครับ

หรือมีก็เกิดจากความงี่เง่าของผมเอง เด๋วผมจะเล่าเรื่องตลกให้ฟัง... วันนึงแผงข้างประตูรถ แถวๆที่คาดเบลล์ผมดังแกร็กๆๆๆผิดปกติ ก็นึกว่าน็อตหรืออะไรหลุดไปกระทบกับแผงด้านใน ฟังอยู่สองสามวันคิดว่าไม่ดีแน่เอาเข้าศูนย์ นายช่างที่ศูนย์กับผมก็เอาไปขับเทสดูก็มีเสียงอยู่ หาตั้งนาน สรุปเป็นอะไรรู้ไหมครับ? ขวดน้ำที่แถมตอนเติมน้ำมัน ผมสะสมมาเรื่อยๆ ผมก็วางมันทั้งช่องวางขวดน้ำสี่ประตูแหละ ปัญหาเกิดจากอะไร? ก็เกิดจากขวดน้ำมันกระทบกับแผงพลาสติคเวลารถวิ้งแหละครับ พอเอาออกปัญหาเรื่องเสียงนี้ก็หายไปปั๊บเลย 555+

คิดในใจตายห่าละตรู ปัญหาเส้นผมบังภูเขาแท้ๆ เจ้าของศูนย์ก็เดินมาพร้อมกับคุยหยอกล้อว่าเจอแบบนี้ประจำครับ บางกรณีไม่มีปัญหาใดๆแต่ก็เอารถมาให้ขับเทสตรวจสอบ เพราะเห็นว่าในบอร์ทสวิฟท์คลับมีปัญหากันเยอะ เอากับพวกเขาดิ กลัวกันเกินเหตุ 555+

ปล. ส่วนกระทู้ที่คุณยกมาผมอ่านนานละคับ ผมก็เปนสมาชิกในคลับนั้นเหมือนกันครับ ห้องปัญหาการใช้งานผมเข้าประจำเพราะเปนประโยชน์มากๆต่อเพื่อนสมาชิก เพื่อที่จะได้อ่านและสังเกตอาการรถของตนกันครับ ขอบคุณมากๆครับที่หยิบยกมาให้ชม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 19:04:54 โดย Duey »

ขอบคุณครับที่กลับมาแสดงทรรศนะครับ แยกเป็นข้อๆก็คือ
1.คุณโชคดี (มาก) = หวังใจว่าจะเปนเช่นนั้นครับ
2.ยังไม่ถึงเวลาเพราะลักษณะการขับและถนนต่างกัน = เอาในส่วนรถของคุณ ลายออกเมื่อไหร่ครับ ประมาณกี่กิโล กี่เดือนครับ
3.คุณไม่รู้ว่าคือเสียงที่ผิดปรกติ (เพื่อนๆ ที่บอกไม่ดังผมไปนั่งฟังดังเกือบทุกคัน แต่ตัวเองไม่รู้) = ข้อนี้ผมยืนยันครับว่าผมฟังออกนะ รถผมใช้งานทุกวันตั้งแต่ออกศูนย์จนถึงวันนี้ ถ้ามีอะไรผิดปกติผมแยกแยะได้ครับ แต่เท่าที่ใช้มาไม่มีนะครับ

หรือมีก็เกิดจากความงี่เง่าของผมเอง เด๋วผมจะเล่าเรื่องตลกให้ฟัง... วันนึงแผงข้างประตูรถ แถวๆที่คาดเบลล์ผมดังแกร็กๆๆๆผิดปกติ ก็นึกว่าน็อตหรืออะไรหลุดไปกระทบกับแผงด้านใน ฟังอยู่สองสามวันคิดว่าไม่ดีแน่เอาเข้าศูนย์ นายช่างที่ศูนย์กับผมก็เอาไปขับเทสดูก็มีเสียงอยู่ หาตั้งนาน สรุปเป็นอะไรรู้ไหมครับ? ขวดน้ำที่แถมตอนเติมน้ำมัน ผมสะสมมาเรื่อยๆ ผมก็วางมันทั้งช่องวางขวดน้ำสี่ประตูแหละ ปัญหาเกิดจากอะไร? ก็เกิดจากขวดน้ำมันกระทบกับแผงพลาสติคเวลารถวิ้งแหละครับ พอเอาออกปัญหาเรื่องเสียงนี้ก็หายไปปั๊บเลย 555+

คิดในใจตายห่าละตรู ปัญหาเส้นผมบังภูเขาแท้ๆ เจ้าของศูนย์ก็เดินมาพร้อมกับคุยหยอกล้อว่าเจอแบบนี้ประจำครับ บางกรณีไม่มีปัญหาใดๆแต่ก็เอารถมาให้ขับเทสตรวจสอบ เพราะเห็นว่าในบอร์ทสวิฟท์คลับมีปัญหากันเยอะ เอากับพวกเขาดิ กลัวกันเกินเหตุ 555+

ปล. ส่วนกระทู้ที่คุณยกมาผมอ่านนานละคับ ผมก็เปนสมาชิกในคลับนั้นเหมือนกันครับ ห้องปัญหาการใช้งานผมเข้าประจำเพราะเปนประโยชน์มากๆต่อเพื่อนสมาชิก เพื่อที่จะได้อ่านและสังเกตอาการรถของตนกันครับ ขอบคุณมากๆครับที่หยิบยกมาให้ชม...
6 เดือน 7000 กว่าโลครับ
เรื่องเสียงในห้อยโดยสารผมก็มีเยอะด้วย แต่พอดีรถผมของเป็นระเบียบดังก็คือจากรถไม่ใช่จากของ
แงะแก้เองไปหมดเกือบหมดแล้ว พวกนี้แก้ไดีผมไม่ยอมไปศูนย์หรอกครับ

ตอนนี้ 26500 โลเกือบ 2 ปีไอ้ในภาพยังแก้ไม่หายสักอย่าง ทั้งๆ ที่เปลี่ยนใหม่ทั้งชุดแล้ว
หายไปได้พักเดียวก็ดังอีก

ออฟไลน์ nekoyaki

ถ้าเป็นผม และมีผู้ใหญ่นั่งด้วย คงเลือกยาริสใหม่ครับ เพราะเบาะหลังเหยียดขาสบายครับ

ขับเองเลือกสวิฟครับ

สวิฟผม เหมือนช่วงล่างไม่แน่น แต่ก็ยังเข้าโค้งเฉียบเหมือนเดิมครับ ถ้าไม่นับกลิ่นเบาะหนังจากศูนย์ที่ไม่หายเหม็นสักที ผมก็ถือว่ารถดี ไม่มีปัญหาครับ  ;D