ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเบนซิล กับดีเซลครับ  (อ่าน 4439 ครั้ง)

ออฟไลน์ anawinmark

• Newbie
  • *
อันนี้สอบถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ (คือลองหาหลาย ๆ เว็บแล้วไม่เจอครับ)

ผมสงสัยว่า
- น้ำมันเบนซิลกับดีเซลมันต่างกันอย่างไร ทั้ง ๆ ที่ทั้ง 2 ชนิดมันใช้สำหรับเป็นเชื้อเพลิงในการจุดระเบิดเหมือนกัน
- แล้วเครื่องยนต์ทั้งเบนซิลและดีเซลใช้น้ำมันร่วมกันได้หรือไม่ (ที่เคยเจอมาจะตอบไม่ได้) หากไม่ได้ทำไมถึงไม่ได้

ขอบคุณมากคร้าบ  ;D ;D

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันเบนซิล กับดีเซลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 17:05:16 »
ถ้ายังจำได้ตอนมัธยมน้ำมันที่ได้ทั้งดีเซลเเละเบนซินมาจากการกลั่นตามลำดับส่วนของน้ำมันดิบครับ
เบนซินจะมีจุดเดือดต่ำกว่าดีเซล (ให้พลังงานน้อยกว่าต่อ1หน่วย)
น้ำมันนี้ไม่สามารถใช้เเทนกันได้เด็ดขาดเนื่องจากจุดเดือดต่างกันอย่างมา รวมถึงค่าออกเทน(ของเบนซิน)กับค่าซีเทน(ของดีเซล)ต่างกันเป็นคนละหน่วยเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันเบนซิล กับดีเซลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 17:55:52 »
เบนซิน สะกดแบบนี้ครับ  ;D

ถ้าดูระบบการจุดระเบิดของ เครื่อง Diesel กับ Benzine จะไม่เหมือนกันนะครับ

แตกต่างกัน ตรงที่ Benzine ใช้หัวเทียนในการจุดระเบิดด้วยประกายไฟ เพราะน้ำมันเบนซินติดไฟง่ายกว่าในขณะที่อุณภูมิไม่สูง แรงดันไม่ต้องมาก

ส่วน Diesel จะต้องใช้แรงอัดทำให้เกิดความร้อน + หัวฉีดเข้าไปในห้องเผาไหม้ แล้วตัวน้ำมันปะทะกับอากาศในห้องเผาไหม้ที่อุณหภูมิสูงมาก

จะเกิดการจุดติดด้วยตัวเองครับ ไม่ต้องมีหัวเทียน และด้วยแรงอัดขณะระเบิดที่สูง ก็ได้แรงบิดสูงตาม (วิศวะมาตอบหน่อย)

ตัวเครื่องก็ต้องออกแบบให้แข็งแรงกว่ามาก ทนทาน และการทำงานก็จะมีเสียงดังกว่าเครื่อง Benzine ราคาเครื่องจึงแพงกว่า

ด้วยแรงฉุดที่มหาศาล ทำให้เครือ่งยนต์ Diesel เหมาะแก่การฉุดลาก และบรรทุกหนักครับ ตั้งแต่ รถกระบะ ยันเรือรบ แต่ไม่เหมาะกับรถแข่งฮะ

เพราะรถแข่ง หรือรถยนต์ทั่วไป ที่ใช้ความเร็วสูง กำลังฉุดลากไม่ต้องเยอะ ต้องการรอบเครื่องที่สูง เพื่อทำความเร็ว ซึ่งเครือ่งเบนซินจะตอบสนองที่รอบสูงได้ดีกว่า

ใช้แทนกันได้ไหม ถ้าเติม Benzine ลงไปในถังดีเซล ใช้งานได้ไม่สมบูรณ์

ส่วนถ้าเติม Diesel ลงในถัง Benzine ผลคือ จุดระเบิดไม่ได้ เครื่องเอ๋อ ต้องดูดน้ำมันทิ้ง แต่ด้วยความเป็นจริง

หัวจ่าย Diesel จะมีขนาดใหญ่กว่าหัวจ่าย Benzine ครับ หรือจะมีขดลวดวนรอบๆหัวจ่าย

ถ้าหยิบมาเสียบกับรถ Benzine จะเสียบไม่เข้าช่องเติม เป็นการป้องกันการเติมผิด

ถ้าจะผิดจริงๆ ก็คงเป็นปั๊มที่เก่ามากๆ + กะรถคันนั้นเก่ามากๆ รูหัวจ่าย+รูถังน้ำมัน ไม่มาตรฐานฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 18:05:53 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 18:04:34 »
วิดีโอนี้เลยครับ อธิบายแบบคร่าวๆ ได้ดีเลยทีเดียว :)

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:52:58 »
ตามหลักแล้ว คุณภาพน้ำมันดีเซลดีกว่าเบนซินครับ
เครื่องดีเซล แทบจะดีกว่าเบนซินทุกประการเช่นกัน
แรงม้า แรงบิด ความทนทาน ประสิทธิภาพในการจุดระเบิด ความร้อนที่ได้
ดีเซลดีกว่าเต็มๆ

แต่แปลกดีนะ
เมืองนอก ดีเซลแพงกว่า เพราะคุณภาพดีกว่าในทางเทคนิค
แต่บ้านเรา ดีเซลถูกกว่าเบนซินมาก เหอะๆ