ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบ 6-7 ล้านบาทต้องซื้อรถ 2 คัน ถ้าคันนึ่งเป็นcooper s อีกคันจะเป็น??  (อ่าน 9330 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
เกริ่นนำว่าเนื่องจากทุกทีผมอยู่บ้านหลังเดียวกับคุณแม่

รถที่ผมใช้จึงใช้ร่วมกันกับคุณแม่ทั้งหมดใครอยากเอาคันไหนมาใช้ก็ได้

แต่เนื่องจากผมจะย้ายออกมาอยู่บ้านอีกหลังนึ่งคนเดียวเลยมีโครงการจะต้องซื้อรถใหม่เพิ่ม

โดยงบทั้งหมดที่ผมได้มาในการซื้อรถประมาณ 6-7 ล้านบาท+ ได้อีกนิดหน่อย

ตอนแรกผมตั้งใจว่าจะเอา porsche cayman 1 คันพอจบ แต่ผมไปดูคันจริงมาแล้ว

คหสต.ผมว่ามันไม่สวยเท่าไหร่ในสายตาผม  ตาผมไปจ้องแต่ 911 ที่จอดอยู่ข้างๆแทน

ผมเลยคิดว่าถ้าจะเล่น porsche ต้อง 911 เท่านั้น ถ้าไม่ใช่ 911 ไม่เอา  :-[ :-[ :-[

ก็เลยถอดใจจาก porsche cayman ไป เลยมีความคิดว่า งั้นซื้อ 2 คันดีกว่า

บ้านใหม่จอดรถได้ 2 คัน พอดี จะได้ดูไม่โล่ง ราคาประมาณ 2.8+3.2 ล. อะไรประมาณนี้

ผมก็ได้ตัดสินใจเอา mini cooper s look 2 มาเรียบร้อยแล้ว 1 คัน

ซึ่งผมก็จะเหลือ งบอีกไม่เกิน 4 ล้านบาทในการเลือกรถอีกคันนึ่ง

ที่ผมอยากได้ mini เพราะว่า ผมยังไม่มีครอบครัว อยากได้มินิไว้ขับไปเที่ยวพับ

ชอบมูนรูฟเวลาสูบบุหรี่ในรถแล้วเปิดมูนรูฟให้ควันลอยขึ้นไปไม่ต้องเปิดกระจก

กับไฟสีๆ กระพิบๆ ตรงแผงประตู กับ เสา B ที่เลือกมินินี่เพราะ อารมณ์ล้วนๆไม่มีอะไรเลย  ;D ;D ;D

แต่พอมาคันที่ 2 ผมต้องใช้เหตุผลบ้างแล้ว เพราะต้องเน้นความคุ้มค่า ประโยชน์ใช้สอยมากที่สุด

ที่ผมมองๆไว้คือ

-ควรจะเป็นรถ 4 ประตู (เดิมผมขับ e350 coupe ของแม่อยู่)

-หลังคาควรจะเป็นหลังคาแก้ว+มูนรูฟ(เหตุผลเดียวกับมินิ) เน้นใช้ระยะยาว 10 ปี

-maintenance free  3-5Y จะดีมาก

-อะไหล่หาง่าย แบบ vw beetle ประตูบุบรออะไหล่เกือบครึ่งปีนี่ไม่เอาน่ะคับ ขอแบบไม่ต้องรออะไหล่นาน

-เครื่องแรงหน่อยก็ดี ขอม้า 180+ และสามารถจูนกล่องเพิ่มม้าได้อีก

ไปลอง v40 213 ม้ามาผิดหวังอย่างแรง เพราะรู้สึกว่า mini ยังแรงกว่าอีก ในขณะที่รถ 184 ม้า

ซึ่งตอนนี้ผมนึกไม่ออกคับว่าจะเอาคันไหนรุ่นไหน เพราะไม่มีรุ่นที่อยากได้เป็นพิเสษเห็นแล้วเฉยๆหมด

รถก็ไม่ได้รีบใช้ แต่ผมอยากได้รถ 2 คันไว้สลับกันขับ ไม่ชอบขับคันเดียวซ้ำๆทุกวัน

ถ้าเป็นเพื่อนๆสมาชิก headlightmag จะตอบโจทย์ข้อนี่ของผมยังไงคับ  ;D ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ MystogaN

C250 W205 ซิคับ ;)

ไม่งั้นก็ F34 320d GT ครับ

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกอ่านๆไปนึกถึง แต่ พวก 320d 328i
ประมาณนี้แต่พอเจอบรรทัดนี้

อ้างถึง
ที่ผมมองๆไว้คือ

-ควรจะเป็นรถ 4 ประตู (เดิมผมขับ e350 coupe ของแม่อยู่)

-หลังคาควรจะเป็นหลังคาแก้ว+มูนรูฟ(เหตุผลเดียวกับมินิ) เน้นใช้ระยะยาว 10 ปี

-maintenance free  3-5Y จะดีมาก

-อะไหล่หาง่าย แบบ vw beetle ประตูบุบรออะไหล่เกือบครึ่งปีนี่ไม่เอาน่ะคับ ขอแบบไม่ต้องรออะไหล่นาน

-เครื่องแรงหน่อยก็ดี ขอม้า 180+ และสามารถจูนกล่องเพิ่มม้าได้อีก

ไปลอง v40 213 ม้ามาผิดหวังอย่างแรง เพราะรู้สึกว่า mini ยังแรงกว่าอีก ในขณะที่รถ 184 ม้า

ซึ่งตอนนี้ผมนึกไม่ออกคับว่าจะเอาคันไหนรุ่นไหน เพราะไม่มีรุ่นที่อยากได้เป็นพิเสษเห็นแล้วเฉยๆหมด

รถก็ไม่ได้รีบใช้ แต่ผมอยากได้รถ 2 คันไว้สลับกันขับ ไม่ชอบขับคันเดียวซ้ำๆทุกวัน

ถ้าเป็นเพื่อนๆสมาชิก headlightmag จะตอบโจทย์ข้อนี่ของผมยังไงคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเสนอ

มีครบตามที่ท่านต้องการครับ โดยเฉพาะความแรง และ ความเท่ ;D

ออฟไลน์ earth3005

• **

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
ผมอยากให้ไปลอง is 250 fsport ครับ เซตช่วงล่างมาเพื่อขับจริงๆ วัสดุเยี่ยม สำหรับผมนอกจากราคาก็คงเป็น เกียร์ชุดเดิมกับรุ่นที่แล้ว มันเปลี่ยนสมูธไปนิดหนึง  :) อยู่ในงบค่อนข้างพอดี

ออฟไลน์ simcity

ActiveHybrid3  จบแน่ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตามคุณสมบัติและงบประมาณที่กล่าวมานั้น ถ้าเป็น รถยุโรปที่เป็นรถศูนย์ น่าจะต้องเป็น BMW หรือ Benz  ซึ่ง BMW ก็ได้ไม่มี Moonroof  แต่อาจจะได้ Feeling คล้ายๆ Mini  ฉะนั้น ก็จะเหลือแต่ Benz โดย มีตัวเลือก 3 ตัว ดังนี้

1. C250 AMG Dynamic W205 CBU ราคา 3,190,000 บาท ซึ่งจะได้รถรุ่นใหม่สดๆ ประกอบนอก ขนาดเล็กหน่อย
2. CLA 250 AMG Sport ราคา 2,640,000 บาท ซึ่งจะได้รถ 4 ประตูขนาดพอๆกัน Mini ซึ่งแรงอยู่ แต่รอนานมากๆ
3. E300 Bluetec Hybrid AMG Dynamic ราคา 4,090,000 บาท เกินงบมานิดหน่อย แต่ได้รถดีเซล Hybrid ที่ประหยัด แรง และใหญ่ที่สุดครับ

ส่วนรถญี่ปุน ที่น่าสนก็จะมี Lexus ES300h Premium  ที่อาจจะเหมือน Camry HV มากไปหน่อย หรือจะเป็นตระกูล Subaru Sedan ทั้ง Legacy 2.5GT หรือ Subaru WRX ตัวใหม่ล่าสุด (อันนี้ไม่แน่ใจว่ามี Moonroof รึเปล่านะครับ) ที่เร็วและแรงสะใจชัวร์ๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ charlse

--หลังคาควรจะเป็นหลังคาแก้ว+มูนรูฟ(เหตุผลเดียวกับมินิ) --

หากตัดขัอนี้ไปอยากแนะนำ X3 ครับ ประโยชน์ใช้สอยเต็มๆ แรง+ประหยัด ราคาในงบ เผื่ออนาคต จขกท. จะมีเจ้าตัวน้อยอีกเพราะใช้ยาวๆ 10 ปี หรือเพิ่มไปเป็น ML250 ครับ

ปล.ยินดีด้วยกับมินิครับ ที่บ้านใช้ R56 คู่กับ X3 เหมือนกัน  ;D
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ KarnP_Photo

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
คันแรกใช้อารมณ์
คันที่สองใช้เหตุผล

ถ้าเคสนี้ผมไป c250 amg w205 ครับ
แต่ถ้าเอารถญี่ปุ่นผมเอา camry hybrid แต่งครบๆ ใช้งานยาวๆ คุ้มๆ ครับ  ;D ;D ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ john

ผมว่า E300 Hybrid AMG  ก็น่าจะโอเคตามสเปคนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

Bmw X3,X1 
Volvo XC60
Lexus RX270
Benz GLA

มีMini ขับหล่อแล้ว อีกคันเอาที่มันเอนกประสงค์หน่อยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ flybigbear

ในตัวเลือกนี้ควรจะเป็น E300 AMG Hybrid ดีเซล เป็นไปได้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ActiveHybrid3  จบแน่ครับ

ก็จะว่าอย่างนั้น แต่เกินงบ ก็ E300 Hybrid แล้วกันครับ

ออฟไลน์ mxmx

เอาเจ็ดล้านไปดาวน์ 911 ที่เหลือผ่อนเอา จบแน่นอน เพราะดูแล้วในอนาคตอาจเสียเงินอีกก้อนชื้อ 911

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าคุณยอมสละเรื่องหลังคากระจกหรือมูนรูฟได้ ไป ActiveHybrid หรือ 328i ก็ได้ครับ อันที่จริงถ้าใช้งานระยะยาวๆผมเสนอ 328i แล้วเปลี่ยนช่วงล่างMครับ คุณจะเหลือเงินอีกเยอะมากเลยด้วยซ้ำ และยังมีความเป็นไปได้ที่จะจูนกล่องเพิ่มพลังได้ (เมืองนอกม้าโรงงาน 250กว่าตัวมั้ง เมืองไทย 219)

ถ้าหลังคากระจกจำเป็นแต่ยอมสละเรื่องอัตราเร่ง ที่ 0-100ประมาณ 8วิกลางๆได้ ลองดู E300Hybrid AMGครับ แต่คุณอาจไม่ชอบช่วงล่างมันนะเพราะแกว่งข้างเยอะไปนิด เหมือนTeana J32 แต่เวลายิงโค้งยาวๆจะแน่นหนึบกว่า รถภาพลักษณ์ดี แต่งมาสวย อุปกรณ์ครบแล้วด้วย แต่ถ้าให้จูนกล่องผมยังแหยงๆอยู่ เช่นเดียวกับรถไฮบริดทั้งหลายแหละครับรวมถึงActiveHybridด้วย

ถ้าจะดูดบุหรี่ในรถให้ไม่มีกลิ่นและไม่เลอะเทอะ เปิดกระจก1บานครับแล้วเอาขวดชาเขียว ใส่น้ำแค่นิดๆประมาณ1cmพอ เอาปลายบุหรี่จิ้มไปในขวด ถือขวดด้วยอุ้งมือกับนิ้วก้อน นาง กลาง คีบมวนยาด้วยนิ้วชี้กับโป้ง วิธีนี้ควันจะไม่ฟุ้ง ขี้บุหรี่หล่นในขวด ไม่ไปเผาเบาะหรือหลุดไปนอกรถ ดูดเสร็จทิ้งลงขวด ปิดฝา เวลาดูดอีกมวนก็เอาขวดเดิมมาใช้ พอมวนเต็มครึ่งขวด เติมน้ำให้เต็ม ปิดฝา เอาไว้ที่บ้าน ครบสัปดาห์เอาออกมา ตรงไหนมดหรือแมงรบกวนก็เอาน้ำนั่นแหละไปทาหรือเทไว้ (ไม่เหมาะกับใช้ภายในบ้านนะ)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tyong

ถ้าคุณยอมสละเรื่องหลังคากระจกหรือมูนรูฟได้ ไป ActiveHybrid หรือ 328i ก็ได้ครับ อันที่จริงถ้าใช้งานระยะยาวๆผมเสนอ 328i แล้วเปลี่ยนช่วงล่างMครับ คุณจะเหลือเงินอีกเยอะมากเลยด้วยซ้ำ และยังมีความเป็นไปได้ที่จะจูนกล่องเพิ่มพลังได้ (เมืองนอกม้าโรงงาน 250กว่าตัวมั้ง เมืองไทย 219)

ตอนนี้ 328i M Sport ให้ช่วงล่าง M มาด้วยแล้วครับ ผมดูตัวนี้เทียบกับ C250 AMG เพื่อเอามาแทน e90 ยังคิดไม่ตกเลย   :-X
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

งานนี้ผมก็เชียร์328iครับ
จูนต่อได้อีกยาว ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ cloud

ปกติจะมีคนมาตอบแนวๆ ซื้อรถอีโค่คาเงินที่เหลือไปลงทุน 5555   เที่ยวนี้ไม่มีแฮะ

ผมก้ขอเสนอ E class ครับตรงตามความต้องการเป้ะๆ  
Lexus gs ก็โอครับ
C class ตัวใหม่ก็ไม่เลว เหลือเงิน1ล้านแต่งทั้ง2คันให้แรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 11:22:27 โดย cloud »

ออฟไลน์ Ongszaa

328i m sport เปลี่ยนเบรค จูนกล่องได้เกือบๆ300ม้า
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ KKOOB

มาแหวกแนว ขอเสนอ Audi A6 Hybrid เห็นโชว์อยู่ที่ Mega Bangna เสาร์ที่แล้ว 3.98 ล้าน ได้ซันรูฟ + ไฟหน้า LED + แอร์ 4 โซน + จอ 8 นิ้ว + touch pad + ข้างในกว้างมาก + รถใหญ่กว่า E (ยาว 4.9 เมตรกว่าๆ) + ประกันหรือ Maintenace free 5 ปีนี่แหล่ะครับ

ถ้าคิดจะใช้ยาวอยู่แล้ว อย่าไปสนใจเรื่องราคาขายต่อ เป็นห่วงแค่เรื่องซ่อมเท่านั้นเองสำหรับยี่ห้อนี้ แต่ตัวรถน่าใช้มากกกกกก

ออฟไลน์ Tan Int

จริงๆ IS250h น่าจะเข้าท่าครับ เสียแต่ไม่มีมูนรูฟกับจูนต่ออาจจะยาก
ฉะนั้น ที่เข้าท่าก็คงจะเป็น BMW 328i กับ Subaru Legacy 2.5GT ครับ แรงโฮกเลยละตัวหลังนี่ แทบไม่ต้องทำเพิ่ม

จริงๆ ถ้าอยากได้มูนรูฟ ในความคิดผม ผมเลือก Sonata Sport รุ่นท็อป เอามาแต่งเครื่องเพิ่มแฮะ ผมชอบ เหลือตังค์เยอะด้วย แต่งได้อีกยาว
ได้หล่อด้วย ทั้งประเทศมีวิ่งไม่กี่ร้อยคันเอง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ H.

ซื้อรถอีโค่คาเงินที่เหลือไปลงทุนครับ  :D :D
H.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ Shikalouis

• **
แนะนำE300AMGครับหรือพวกลุยๆX3ไว้ครับ

ปัจจุบันผมขับJCW R53สลับกับE63 W211

ถ้าในเมืองมินินี้ดึงดูดสายตาและมุดง่ายจอดง่าย

ไปผับเพิ่มความหล่อด้วยครับ555

แต่เวลาวิ่งไกลๆหรือถนนครุคระนี่น้ำตาจะไหลครับ

ดังนั้นคิดว่าเจ้าของกระทู้น่าจะหาอีกคันที่สูงหน่อย

ดูมีภาพลักษณ์อีกแบบครับไว้ออกงานหรือไปต่างจังหวัด

เดินทางไกลๆครับ

ออฟไลน์ good-old-day

• Newbie
  • *
คล้ายๆ ผมเลยครับ ผมมี Z4 e89 6 สูบ แล้ว เลยเลือก E200 ครับ ตอนแรกอยากได้ C W205 แต่ดูราคาแล้ว ไม่คุ้ม เลยเลือก E200 ดีกว่า
ใจนึงก็อยากได้ X3 อยู่ ผมเป็นคนใช้รถ 6-8 ปี นึกถึงเวลารถ SUV เก่าหรือตกรุ่น แล้วมันดูเชยๆไงไม่รู้ ไม่เหมือน Benz E ที่ตกรุ่นยังดูดีอยู่ บวกกับการใช้งานที่ต้องการรถขับสบายๆ ดูดี ขับทางไกลไม่เหนื่อย และหากตกรุ่นแล้วยังไม่เบื่อที่จะใช้มัน และที่เลือก E200 เพราะราคาที่ผมว่าคุ้มค่า และไม่คิดจะขับเร็วอะไร หรือ มุด ก็คงไม่ใช่รถประเภทนี้ เพราะขับ Z4 ให้อารมณ์ขับสนุกอยู่แล้ว
แต่หากจขกท. ชอบขับรถเร็วทั้ง2คัน BMW 5 น่าจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

ตอนนี้ตัวเลือกที่น่าจะเป็นคงจะเป็น E300Hybrid AMG กับ 328i คับ

เหตุผลก็คือว่าอยากได้รถที่ดูดี ไปใช้ในโอกาศอื่นๆด้วย

เช่นไปหาญาติผู้ใหญ่ หรือไปติดต่องาน มินิ คงจะไม่เหมาะสมแน่นอน

นี่แหละคับคือเหตุผลที่ทำไมต้องใช้รถ 2 คัน  ;D ;D

คงต้องไปนอนตัดสินใจดูอีกทีว่าจะลงเอยที่ตัวไหนแน่ ^^

ขอบคุณทุกคำตอบน่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ kitto26

ตอนนี้ตัวเลือกที่น่าจะเป็นคงจะเป็น E300Hybrid AMG กับ 328i คับ

เหตุผลก็คือว่าอยากได้รถที่ดูดี ไปใช้ในโอกาศอื่นๆด้วย

เช่นไปหาญาติผู้ใหญ่ หรือไปติดต่องาน มินิ คงจะไม่เหมาะสมแน่นอน

นี่แหละคับคือเหตุผลที่ทำไมต้องใช้รถ 2 คัน  ;D ;D

คงต้องไปนอนตัดสินใจดูอีกทีว่าจะลงเอยที่ตัวไหนแน่ ^^

ทั้ง มินิ  ทั้ง  328i m sport สวยทังคู่
ยังไงได้รับรถแล้ว ช่วยรีวิว ให้สมาชิกด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PAN

เป็นผมเอา RR Evoque ครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

เลือกยากจริงๆครับ วัตถุประสงค์ที่กล่าวมา ยังไงก็ E300

แต่ในความเป็นจริงน่าจะเอียงไปทาง 328i