ผู้เขียน หัวข้อ: [ข่าว] Mazda 3 SkyActiv มียอดจองเข้ามา 2,000 คัน และส่งมอบไปแล้ว 400 คัน  (อ่าน 7554 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ค่าย“มาสด้า” เผยคอมแพกต์คาร์ “มาสด้า 3 โมเดลเชนจ์” ได้กระแสตอบรับดี ล่าสุดมียอดจองหลังเปิดตัวกว่า 2,000 คัน ในจำนวนนี้ทยอยส่งมอบแล้ว 400 คัน

สุรีทิพย์ ละอองทอง โฉมทองดี รองประธานกรรมการบริหารฝ่ายการตลาด มาสด้า เซลส์ ประเทศไทย จำกัด กล่าวว่า ลูกค้าให้ความสนใจ “มาสด้า3 ใหม่” โดยเริ่มเข้าไปขอข้อมูลตามโชว์รูมตั้งแต่ก่อนเปิดตัว ตลอดจนไปชมรถ และทดลองขับอีกเป็นจำนวนมาก สอดคล้องกับบรรยากาศงานมอเตอร์โชว์ที่กำลังดำเนินอยู่ในขณะนี้ ด้วยตัวเลขยอดสั่งจองและทดลองขับมาสด้า 3 ใหม่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องทุกวัน

ปัจจุบันยอดสั่งจองรถงมาสด้าขึ้นเป็นอันดับ 4 ด้วยจำนวน 1,949 คัน คิดเป็น 11% ของยอดจองภายในงานทั้งหมด โดยเฉพาะรถยนต์มาสด้า3 ใหม่ สกายแอคทีฟ มียอดจอดสูงสุดถึง 1,050 คัน ตามมาด้วย เอสยูวีCX-5 จำนวน 309 คัน

การเข้ามาของมาสด้า3 ใหม่ จะเป็นการสร้างมาตรฐานใหม่สำหรับรถยนต์นั่งในกลุ่ม C-Segment ซึ่งมาสด้า3 ก้าวขึ้นเป็นผู้นำในบรรดาค่ายรถญี่ปุ่นอย่างชัดเจน ด้วยเทคโนโลยีสกายแอคทีฟ ที่ทำให้รถยนต์คันนี้ได้ทั้งแรงและประหยัดน้ำมัน ประกอบกับดีไซน์ใหม่ที่โฉบเฉี่ยวล้ำสมัย ทำให้รถยนต์ค่ายอื่นต้องปรับตัวตามมาตรฐานใหม่ของตลาด C-Segment

“ความสำเร็จที่เกิดขึ้นกับมาสด้า3 ใหม่ หลังจากเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่องกลางเดือนมีนาคมที่ผ่านมา ก่อเกิดกระแสตอบรับน้องใหม่อย่างล้นหลาม ส่งให้ตัวเลขยอดการจองซื้อจากทั่วประเทศนั้นสูงมาตั้งแต่ก่อนเปิดตัวอย่างเป็นทางการ และในเวลาเพียงสองสัปดาห์ยอดจองซื้อพุ่งขึ้นไปถึง 2,000 คัน” นางสาวสุรีทิพย์ กล่าว

http://manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9570000037857

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ถ้าผมจำไม่ผิดยอดจอง 3 ใหม่ไม่ถึงกับดีมากเมื่อเทียบกับ 3 ตัวแรก
ตัวที่ 2 ไม่นับเพราะเป็นตัวที่แป้กที่สุด ครับ

ส่วน cx5 ผลิตไม่ทันคนรอนาน ยอดขายเลยได้แค่นั้นเพราะตนไม่กล้าจองและซื้อ เซลไม่ค่อยอยากขาย

สิ้นปีน่าจะมีแคมเปนหนักๆแน่นอน ครับ ;D

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
ปลายปีอาจจะมีโปร

แต่ในช่วงนี้ที่ยอดจองแต่ละค่ายตกกันหมด ได้ขนาดนี้ก็ถือว่าโอเคแล้วนะ   8) 8)

ออฟไลน์ phummali

• Newbie
  • *
ยอดจองเยอะ แต่ถ้าผลิดช้ามาก คงมียอดถอนจองตามมานะครับ เสียได้โอกาสคนกำลังต้องการแต่รถผลิดไม่ทัน ถึงรถจะเปิดตัวเร็ว แต่คนซื้อก็ยังไม่ได้ขับอยู่ดี cx5 เซลบอกคนจองเยอะ รถก็ผลิดช้า เซลเองยังไม่แนะนำให้จองเลยด้วยซํ้า

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
ยอดจองเยอะ แต่ถ้าผลิดช้ามาก คงมียอดถอนจองตามมานะครับ เสียได้โอกาสคนกำลังต้องการแต่รถผลิดไม่ทัน ถึงรถจะเปิดตัวเร็ว แต่คนซื้อก็ยังไม่ได้ขับอยู่ดี cx5 เซลบอกคนจองเยอะ รถก็ผลิดช้า เซลเองยังไม่แนะนำให้จองเลยด้วยซํ้า

Mazda 3 ผมว่าไม่ช้าหรอกครับ รถผลิตในไทยอยู่แล้วครับ แต่ช่วงแรกอาจจะยังผลิตได้ไม่เต็มที่ครับ ส่วน CX-5 เป็นรถนำเข้า ดูเหมือนจะติดปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้โค้วต้าในการนำเข้าไม่พอกับความต้องการ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ MoO Cnoe

CX-5 ยอดจองเยอะ แต่ส่วนใหญ่เป็นดีเซล
ซึ่งรอรถนาน รถได้มาน้อย ยอดเลยไม่เยอะ

แต่กลับกันรุ่นเบนซิน รถมีพร้อมส่ง แต่ยอดซื้อเข้ามาไม่ค่อยเยอะ
สงสัยโดย CR-V กินเรียบหมดสำหรับ Compact SUV เครื่องยนต์เบนซิน

ออฟไลน์ tp09

ผมเห็น Mazda3 ตัวใหม่วิ่งเยอะกว่า Mazda CX5 อีก

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
อยู่กทม ขับรถทุวัน ยังไม่เห็น Mazda 3 บนถนนซักที แง่
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
อยู่กทม ขับรถทุวัน ยังไม่เห็น Mazda 3 บนถนนซักที แง่
ใช่เลย ยังไม่เจอสักคันเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
ขอบคุณครับ.
ใช่เลย ยังไม่เจอสักคันเลย
ผมก็ยังไม่เจอเหมือนกันครับ ไม่รู้อยู่ไหนกัน

ออฟไลน์ Anvers30

ที่แน่ๆ มีผมอยู่ใน 2000 คันนั่นแหละ ;D

ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ถึงปัจจุบัน ปัญหาเยอะครับ คงไม่ต้องแจงว่ามีอะไรบ้าง ทำให้ยอดจองไม่เดินเท่าที่ควร ดูจากงานมอเตอร์โชว์ก็ได้ ผมว่ายอดจองต่ำกว่าเป้าที่เค้าวางไว้เยอะ เห็นได้ข่าวว่าตั้งเป้าไว้แถว 3 หมื่นปลายๆ ณ เวลานี้ ยังไม่ 2 หมื่นดีด้วยซ้ำ รถหลายรุ่นออกมาไม่นานก็อัดโปรฟรีดอก แถมประกันซะแล้ว :(

ออฟไลน์ pisaa

• **
 ;D เห็นแล้วคันนึงแถวศาลายา สีแดง สวยมาก ดูเด่นจากรถคันอื่นชัดเจน :-* :-*

np72

• บุคคลทั่วไป
ว่าไม่นานมากหรอกครับ ผมจองก่อน motorshow 2-3 วัน

นี่ใกล้ได้ละ น่าจะอีกอาทิตย์ (S แดง hatchback) 

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมเห็นแฮทช์แบ็กคันหนึ่งสีแดงสวยมากที่แพร่บ้านผม :)

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
จองรุ่นHPสีแดงไว้ตั้งแต่ 7กพ. ใครได้ก่อนผมมีเคืองอะ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
นึกว่ารู้สึกอยู่คนเดียว รู้สึกว่า เซลล์มาสด้า ไม่ค่อยเชียร์ cx-5 ซักเท่าไร เชียร์มาสด้า3 ออกหน้าออกตา

ออฟไลน์ Deaw

ยอดจองดีนะ
แต่ว่าไปตอน Lancer EX เปิดตัวยอดจองก็ล้นร่วม 2000 คันเหมือนกัน และแล้วก็หายเงียบเลยจนทุกวันนี้

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ยังไม่เคยเห็นวิ่งซักคันเหมือนกัน
แถวบ้านผมเห็นมีรถรับได้เลยหลายรุ่นหลายสีครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
นึกว่ารู้สึกอยู่คนเดียว รู้สึกว่า เซลล์มาสด้า ไม่ค่อยเชียร์ cx-5 ซักเท่าไร เชียร์มาสด้า3 ออกหน้าออกตา

CX-5 รถผลิตมาเลครับ เข้ามาน้อย รอนาน เซลจะต้มใบจองกินแทนข้าวแล้วครับ
เชียร์เอาของในประเทศดีกว่า ผลิตในประเทศ ของไวกว่าเห็นๆครับ
ขึ้นไลร์ผลิตเต็มที่ แป็บเดียวได้ของ รอจากมาเล รอแล้วรอเล่า เค้าว่างั้น  :D