ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ ถ้า Suzuki จะเอา SX-4 เข้ามาขาย คุณ จะคิดอย่างไร? /*-*/  (อ่าน 16667 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: /*-*/ ถ้า Suzuki จะเอา SX-4 เข้ามาขาย คุณ จะคิดอย่างไร? /*-*/
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:07:47 »
ถ้าเอามา ก็ควรเอาตัว 5 ประตูเข้ามาครับ

ถ้าเอา 4 ประตูมา ผมว่าขายยากนะ โดนเจ้าตลาดเอาไปกินหมด

แต่ผมว่านะครับ

ไหนๆ ก็จะเอาเข้ามาขายแล้ว ก็ต้องคิดหลายเรื่อง ทั้งเรื่องสต๊อกอะไหล่ด้วย และอื่นๆ อีกมากมาย

น่าจะรอเอารถรุ่นใหม่ ที่เปิดตัวใหม่มาขายเลยดีกว่า
เพราะถ้าเอารุ่นเก่ามาขาย อีกไม่กี่ปี ก็จะหมดอายุจากตลาดโลกแล้ว มันก็ทำตลาดได้ไม่นาน
(หรือจะลากยาวแบบ มิตซู ก็ไม่ไหวนะครับ)

ผมว่า ถ้าจะเอาเจ้า เอสเอ็กซ์-4 มาขาย

สู้เอา วีทาร่า มา รีสเป็ก ดีกว่า

เช่นเอาตัว 2.4 ขับ 4 มาขาย

ผมว่ายังมีตลาดที่ต้องการกลุ่มรถแบบ ซีอาร์-วี แต่ลุยได้จริงๆ อยู่

สรุปแล้วผมว่า
ไม่ควรเอา เอสเอ็กส์-4 มาขาย

ผมอยาก ให้เอา วีทาร่าตัวขับ 4 มาขายมาขายมากกว่า
แล้วโฆษณาว่า "ลุยได้จริงๆ นะจ๊ะ ไม่ใช่มีคำว่า ขับ 4 ไว้เท่ๆ เฉยๆ"

ส่วนราคาน่าจะตั้งได้ไม่ยาก เพราะเจ้าตลาดอย่าง ซีอาร์-วี ตั้งราคากันซะ 1.5 ล้าน เข้าไปแล้ว
ถ้าวีทาร่า ขับ 4 เครื่อง 2.4 ออพชั่นครบๆ มาขายสัก 1.3 ล้าน หรือถูกกว่า
น่าสนกว่าตั้งเยอะ

หรือไม่ก็ เอา สวิฟ สปอร์ท มาขายครับ  ;D
รับรองว่า กระแส สวิฟ ไม่ตกแน่ๆ
(แต่่คนซื้อไปก่อน อาจจะค้อนใส่ได้  ;D)

แล้วถ้ามี สวิฟ สปอร์ท 3 ประตูมาขายด้วย
แล้วตีตลาด มินิ นะครับ กระแสน่าจะแรง

-----

ถ้าพูดถึงสวิฟ สปอร์ท ถ้าตั้งราคาได้สัก 7 แสนกลาง (เพิ่มอีก แสนนึงจากตัวทอป 1.5)
น่าจะขายได้นะครับ และที่สำคัญ ไม่มีคู่แข่งด้วย
(อ๊อ นึกออกแล้ว อาวีโอ้ นั่นไง)

และน่าจะดึงลูกค้าที่คิดจะซื้อ แจ๊ซ หรือ ยาริส ตัวท๊อปได้ด้วย
เพราะสองเจ้านั้น เค้าตั้งราคาทะลุ 7 แสนไปแล้ว

แต่คิดดูสิครับ เพิ่มเงินอีก 5หมื่น ได้ สวิฟ สปอร์ท เครื่อง 1.6
แถมช่วงล่างหนึบๆ อีก ไหนจะเบาเรคาโร่อีก น่าสนใจมากมาย

อย่าลืมเอาเกียร์ธรรมดา กับสีเหลือง เข้ามาขายแค่นั้นเองครับ  ;)

ถ้าเอาสวิฟ สปอร์ท มาขาย ผมคงจะกรี๊ดๆ ดิ้นแด่วๆ แน่ๆ
เพราะดันออกรถใหม่มาแล้ว  :D :D

แต่ก็ไม่แน่
ถ้ามาจริงๆ อาจจะเอาแจ๊ซไปเทริน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
Re: /*-*/ ถ้า Suzuki จะเอา SX-4 เข้ามาขาย คุณ จะคิดอย่างไร? /*-*/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 12:38:04 »
ผมว่าสิ่งแรกควรทำให้ทุกคนรู้จัก Suzuki มากขึ้นและทำให้ยอมรับในด้านอะไหล่และบริการหลังการขายให้ได้
ศูนย์ควรเยอะครับ
เพราะอย่างผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ รถที่ซื้อก็จะขอดูก่อนว่ามีศูนย์คอยเชื่อเหลือ ไว้ใจได้ไหม ศูนย์ใกล้ไหม
อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งทาง  Suzuki อาจมีอยู่แล้วแต่คนทั่วๆไปยังเข้าไม่ถึง หรือเปล่า

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 14:52:55 »
เอามาฝากครับ  ประกอบการตัดสินใจ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=yy1gIhCPQ5A[/youtube]

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=zyz5g-d9I7Y[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2009, 14:56:56 โดย king79 »

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 17:02:32 »
น่าสนใจครับ

5 ประตู เครื่อง 1.6 ก็พอ อัด option ให้ดี

ราคา 7 แสน +  มีหวังได้เสียเงินซื้อใช้แน่ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 19:27:49 »
ส่วนตัวผมว่า ไฟหน้ามันเหมือน Stream minor change ส่วน body คล้ายๆพวก chevlolet  aveo+tida ผมว่ามันขาดเอกลักษณ์ไปนิด

ถ้าเป็นไปได้(คงยาก)ผมอยากให้เอา lapin เข้ามามากกว่าคับ เพราะไหนๆsuzuki ก็มาแนวรถน่ารักๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 20:18:49 »
ส่วนผมอยากให้อู่ทั่วไป สามารถหาซื้ออะไหล่ได้ในราคาถูกน่ะครับ เป็นข้อเท็จจริงว่า คนไทย จะซ่อม มากกว่าเปลี่ยนใหม่ เหมือนโตโยต้ายุคแรกๆ อะไหล่หาง่ายมาก ช่างทั่วไปก็ซ่อมได้ ถ้าซูซูกิ ซึ่งตอนนี้มีศูนย์ 42 แห่ง จัดอบรมช่างทั่วไปให้ฟรีสำหรับซ่อมรถซูซุกิ แล้วก็มีส่วนลดพิเศษสำหรับสั่งซื้ออะไหล่จากศูนย์ เท่านนี้ ก็เหมือนกับว่า ซูซุกิมีศูนย์บริการทั่วประเทศ เป็นพันแห่ง โดยลงทุนนิดเดียวเอง ผมว่าจะทำให้รถมีคนนิยมมากขึ้น เพราะคนทั่วไปรู้แล้วว่า ราคาอะไหล่ไม่แพง ถ้าอาการไม่หนักมากอู่ทั่วไปก็ซ่อมได้ ราคารถมือสองก็จะสูงขึ้นด้วย ต้องไม่ลืมว่า คนไทยทั่วไป ส่วนใหญ่เลย จะซื้อรถ จะดูว่าราคาขายต่อเท่าไหร่ โตโยต้าที่่ขายดิบขายดี เพราะราคาขายต่อสูง ราคาไม่ตกมากนั่นเองครับ

ส่วนรถรุ่นี้ ผมว่าทำไงให้ไม่ซ้อนกับรถที่มีอยู่ ระดับ A segment มีรถอีโคคาร์รออยู่แล้ว B-segment ก็มี swift เป็นตัวหลัก ส่วน C หรือ D ก็แล้วแต่ ถ้ารุ่นที่คาบกันระหว่าง segment ต่างๆ ผมว่าจะทำให้ซูซูกิมีทียืนในตลาดบ้านเรา ผมว่าจะต้องทำ long term plan ของบริษัทก่อน ว่าบริษัทจะยืนตรงไหนในตลาดประเทศไทย แล้วก็เพื่อนบ้าน ลาว เขมร พม่า หรืออาจจะเวียดนามด้วย จะได้เปรียบในด้าน economic of scale

ทำการตลาดหนักๆ ครับ จะได้ผมดีในระยะยาว ลองศึกษาจาก TATA ก็ได้ ทำไมเค้าถึงเปิดตัวรถกระบะอย่างเดียว ทั้งๆ ที่ของเค้าก็มีรถหลายรุ่น ซูซุกิเริ่มต้นในตำแหน่งที่ดีกว่า TATA ซะอีก ต่อยอดไปได้ใกลแน่นอน

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 23:30:54 »
เห็นด้วยกับแนวทางของ i-din เกี่ยวกับอะไหล่ไม่แพงและศูนย์บริการเสมือนทั่วประเทศเป็นพันแห่ง เท่านี้ก็ซื้อใจลูกค้าได้มากแล้ว