ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าไปทดลองขับโดยไม่มีความตั้งใจจะซื้อเสียมารยาทมั๊ยครับ  (อ่าน 16578 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ผมว่าเป็นการเปิดโอกาสขายนะครับ  ขับถูกใจกลับไปอาจจะนอนตาค้างเลย  ถ้ามีงบพร้อมอยู่แล้วอาจจะปิดการขายได้เลยก็ได้ ผมเคยไปลองขับFord Focusระยะทางสั้นๆรอบนึง  ลงรถมาแทบคลั่งเลยรถขับดีเกิ๊น ดีว่ากังวลเรื่องหลังการขายเลยรอดมาได้  ปีหน้าผมว่าจะออกเทียน่าหรือAccord อยากไปทดสอบระบบกล้องรอบตัวของเทียน่า แต่เกรงใจเซลเลยไว้ปีหน้าใกล้ๆแล้วค่อยลองน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
จริงๆ การทดลองขับ ไม่ได้เป็นการเพิ่มหรือกระตุ้นการขายเฉพาะผู้ทดลองนะครับ

เพราะคนทดลอง สามารถเอาไปบอกเพื่อนๆ ต่อได้ เอาไปเชียร์เพื่อนต่อได้ ว่าฉันลองมาแล้ว ดียังไง เสียยังไง

เธอจะซื้อหรอ เธอไปลองสิ ฉันเคยไปลองกะน้องคนนี้ เขาดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้

การทดลองขับ ไม่ได้ให้ผลสำเร็จ 100% หรอกครับ

แต่หลายคนก็ได้ลูกค้าเพราะพาไปทดลองขับหลายครั้งละนะ (โดยเฉพาะในงาน)

ส่วนเวลาอยู่โชว์รูม ออกไปวนๆเล่นบ้างก็ดี อยู่เฉยๆ น่าเบื่อ แต่ขอร้อง อย่าซัดแรงนัก เซลส์ก็กลัวตายนะ

รถบริษัทก็จริง แต่ไม่รู้ว่า ถ้าพังขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ ประกันจ่ายแน่ แต่ซ่อมมา ยังไงก็เป็นรถที่เคยชน

สภาพก็ไม่ได้ดีเหมือนเดิม เซลส์ที่พาไปทดลอง ก็ต้องโดนสอบสวน ทำไมปล่อยให้ลูกค้าออกนอกเส้นทาง

ทำไมปล่อยให้ลูกค้าทดลองแบบผาดโผน

แล้วก็ ไม่ต้องขอขึ้นทางด่วนนะครับ มันเป็นกฏ เชื่อมต่อจากประโยคข้างบน (เฉพาะค่ายหลัก ไม่รวมถึงรถเกรย์ ที่ให้เอาไปร่วมหลับนอนได้)

สรุป ทดลองเถอะครับ ซื้อไม่ซื้อ ก็คุยกันดีๆ ตรงไปตรงมา ถามหาพนักงานคนที่ว่างก็ได้ครับ ถ้าเกรงใจ

ออฟไลน์ adis

ไม่ผิดอะไรนี่ครับ ผมเองชอบลองขับรถครับ มีรุ่นใหม่ ๆ มาโชว์รูมไม่ว่ายี่ห้อไหน
ผมจะไปชม แล้วถ้าเค้ามีรถทดลองตับ ผมก็จะขอลองครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
จากที่ถามเซลนะครับ
เซลยินดีให้ลองนะครับ ที่ลูกค้ามาสนใจรถของเขา ถึงจะปิดด้วยการขายไม่ได้ อย่างน้อยก็ได้ต้อนรับลูกค้าและมีสถิติการพาลูกค้าไปเทส หัวหน้า หรือผู้บริหาร ก็ดูเซลว่ามีลูกค้าบ้างไหม ประมาณนี้ครับ

อาจเจอเซลบางคน ลูกค้าเยอะ หงุดหงิด ถ้าตำนิรถเขาต่อหน้าคงไม่เป็นการดีแน่ ควรหลีกเลี่ยง ถ้าเราไม่คิดจะซื้อของเขา

ออฟไลน์ Anvers30

ไปลองเถอะครับ อย่าได้เกรงใจผู้ใด เพราะล้วนเป็นผลประโยชน์ต่อเรา และเงินในกระเป๋าเราเช่นกัน

อย่างที่หลายๆ ท่านกล่าวว่า ของอย่างอื่นถูกกว่าตั้งแยะ ยังลองแล้วลองอีก ทำไมกะของแพงอย่างรถ เรามาเกรงใจเซลล์ซะงั้น เงินเราเป็นคนจ่ายนะครับ เซลล์ไม่ได้มาออกให้เราด้วย จะมีก็แค่หั่นค่าคอมในส่วนของเค้าบ้าง แต่นั่นจะเกิดขึ้นเมื่อเราทำการจองกับผู้นั้นแล้วต่างหาก ฉนั้นเซลล์ที่อิดออด อย่าสนใน ไปหาคนอื่นที่มีจิตใจบริการดีกว่าครับ

แต่เราก็ต้องมีคุณสมบัติผู้ดีกับทางค่ายรถที่เราจะลองด้วย จะไปลองเค้าทั้งที่ ก็ให้ความสนใจรถเค้าด้วย ถามไถ่ตัวรถ ไฟนงไฟแนนซ์บ้าง การขับขี่ สมรรถนะ ตำหนิได้แต่พองาม อย่าเอาแต่ติ ไม่มีสินค้าชนิดใดจะเลวไปหมด หรือเพอร์เฟคชั้นฟ้า ผมไปลองก็มียอบ้างนิดๆ ให้เค้ารู้สึกดีบ้าง เพราะเซลล์หลายท่าน ผมเชื่อว่ากรำศึกหนักมาหลายยกเลยทีเดียว

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
ไม่ผิดครับ แต่เสียเวลาทำมาหากินของเค้า ลองเป็นคุณทำงานดูสิ ใจเขาใจเรา คุณอยากมาเสียเวลามั้ย
ท้ายสุด คุณจะได้รับการสรรเสริญอย่างลับหลังครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

บอกเค้าว่าจะเอาข้อมูลไปเชียร์เพื่อนๆ ญาติๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออนไลน์ frame@kk

ไม่ผิดครับ แต่เสียเวลาทำมาหากินของเค้า ลองเป็นคุณทำงานดูสิ ใจเขาใจเรา คุณอยากมาเสียเวลามั้ย
ท้ายสุด คุณจะได้รับการสรรเสริญอย่างลับหลังครับ

ผมว่ามันก็ไม่ไดถึงกับเสียเวลาทำมาหากินขนาดนั้นหรอกครับ มันก็แล้วแต่กรณี
อย่างผมไม่ได้สนใจจะซื้อฟอร์ดเลย แต่ก็มีเซลล์โทรมาชวนไปลองขับรถอยู่เรื่อยๆ
มาสด้าเองก็เช่นกัน แล้วก็อย่างตอน mu-x ตอนเปิดตัวไม่ได้คิดจะซื้อเลย เพราะรู้ว่ากำลังทรัพย์ไม่ถึง ก็ไปลอง ไปขับ
พอผมได้ขับ ก็ประจวบเหมาะกับมีคนรู้จักมาสอบถามว่ารถรุ่นนี้ดีมั้ยผมก็แนะนำไป สุดท้ายเขาก็ลงเอาที่จองรุ่นนี้
โดยที่เขาไม่ได้ลองขับ(เพราะเขาไม่ค่อยรู้เรื่องรถมาก แล้วอีกอย่างก็ไม่เคยไปลองทดลองขับอะไรอย่างงี้เลย)

ผมว่ามันเป็นการขยายตลาด แบบปากต่อปากนะครับ ผมถึงได้บอกว่ามันต้องแยกกันที่เจตนาของคนที่ไปลอง
ว่าอยากจะลองเพื่อหาข้อมูลรถ อยากสัมผัสรถ สนใจในตัวรถ
หรือแค่อยากจะไปซัดเล่นดูว่ามันแรงแค่ไหน ที่เขาว่าอ่ะ อะไรอย่างงี้ มันก็ไม่เหมาะไม่ควร

คงไม่ให้คิดถึงกับว่าถ้าไม่คิดจะซื้อก็อย่าไปลองขับเลย อันนี้ผมว่ามันก็เกินไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าไม่นะครับ

การที่เราได้ลองคือประสบการณ์

และเราสามารถแชร์ประสบการณ์ให้คนอื่นได้อีก

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ตอนเอา Mazda3เข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์ มีเวลาว่างเลยไปเดินเล่นในโชว์รูม
เจอ CX5จอดอยู่ เข้าไปดู เเล้วขอลองรถกะเซลส์ จัดเครื่องดีเซลมาให้ลอง
เลยออกไปทดสอบ ชอบมาก แต่ยังไม่มีเเพลนจะซื้อ
จากวันนั้นมา เจอพี่อีกคนกะลังจะออกรถใหม่ เข้ามาพูดคุยกัน เลยเชียร์ CX5
ตอนนี้ ไปจองเเล้วครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ผมว่าเป็นการเปิดโอกาสขายนะครับ  ขับถูกใจกลับไปอาจจะนอนตาค้างเลย  ถ้ามีงบพร้อมอยู่แล้วอาจจะปิดการขายได้เลยก็ได้ ผมเคยไปลองขับFord Focusระยะทางสั้นๆรอบนึง  ลงรถมาแทบคลั่งเลยรถขับดีเกิ๊น ดีว่ากังวลเรื่องหลังการขายเลยรอดมาได้  ปีหน้าผมว่าจะออกเทียน่าหรือAccord อยากไปทดสอบระบบกล้องรอบตัวของเทียน่า แต่เกรงใจเซลเลยไว้ปีหน้าใกล้ๆแล้วค่อยลองน่าจะดีกว่า

เราน่าจะชอบอะไรที่คล้ายๆ กันนะครับ ^^
ผมเองก้อฟินเวอร์กะเจ้า Focus เหมือนกัน ทุกวันนี้เจอทีไรยังต้องเหลียวมอง

แต่สุดท้ายก้อไปลงเอยกะ Teana ครับ
แต่ คหสต. อยากจะบอกว่า AVM นี่ด้านการใช้งานจริงก็ไม่เท่าไหร่นะครับ
เส้นแบ่งบนจอสามารถบังแนวรั้วได้ทั้งแนวเลยทีเดียว(ถ้ามันทับกันพอดี)
หรือสิ่งกีดขวางเล็กๆ ที่สามารถสร้างความเสียหายได้  ก้อไม่เห็นชัดเจนนะครับ
คือไม่ใช่ AVM มันไม่เวิร์คนะครับ เพียงแต่ว่ายังต้องใช้ความระมัดระวังพอสมควร