ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าไปทดลองขับโดยไม่มีความตั้งใจจะซื้อเสียมารยาทมั๊ยครับ  (อ่าน 16579 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
ผมเห็นคำโฆษณาบ่อยๆ ในทำนองว่า "เชิญทดลองขับ"ไม่ว่ากับรุ่นที่เปิดตัวใหม่หรือ ต้องการกระตุ้นความสนใจ
บางทีถึงกับออกโฆษณาว่า "เชิญทดลองขับ รับฟรี_____ มูลค่า _____"

แล้วการที่เราเข้าไปลองขับ โดยที่ ไม่ได้มี ความคิดอยากจะซื้อ มันเป็นการเสียมารยาทมั๊ยครับ ?
แล้วพอเราเข้าไปทดลองขับแล้วใครได้อะไร เสียอะไร ทำไมถึงขั้นเอาของแถมมาล่อ เพื่ออยากให้มาทดลอง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
เย้!!! มีคนคิดเหมือนเราละ

ผมก็เป็นคนนึงที่อยากขับคันนู้นคันนี้นะ อย่างมาสด้า 3 ใหม่นี่ยิ่งอยากเลย
แต่ด้านหนึ่งก็ไม่อยากเนียนเพราะถ้าไม่มีแผนการซื้อรถคงไม่เข้าไปติดต่อทดลองขับ
ส่วนหนึ่งก็เพราะไม่ได้ทำงานทางสายยานยนต์ด้วย
ปล่อยให้เป็นหน้าที่คนทำงานด้านนี้เขาขับแล้วทำบทความมาลงให้อ่านดีกว่า

บางครั้งไม่รู้หน้ารู้ใจ ว่าเซลล์คนที่มาแนะนำสินค้านั้นมองเราเป็น
"ลูกค้าเพื่อการปิดจ็อบของเดือนนี้" หรืออาจจะเป็น "ลูกค้าคนแรกในชีวิตการทำงานเป็นเซลล์ของเขา" ก็เป็นได้

ทุกวันนี้ยังรู้สึกผิดที่ไปลองขับฟอร์ด โฟกัส 2012 อยู่เลย ขับเสร็จ หายตัวแว้บบบ กลับบ้าน

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
ผมว่าใจเขา ใจเราครับ
ถ้าเราไม่ได้สนใจจะซื้อรถรุ่นนั้น
ก็อย่าไปทำให้เขาเสียเวลา
เสียค่าน้ำมันเลย

ออฟไลน์ Dubee

ผมหน่ะ ถ้าไม่คิดจะซื้อรถก็ไม่ทดลองขับครับ เกรงใจ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมคิดต่างครับ
ผมชอบจะไปลองขับ หลายๆรุ่น หลายๆยี่ห้อ หลายๆเกรด
และผมจะบอกเซลล์เสมอว่า ผมอยากลองขับเพื่อการตัดสินใจ และอยากรู้นิสัยใจคอรถ แต่ไม่ใช่ว่าผมจะซื้อตอนนี้

เชื่อไหมครับว่ามีแค่ honda ศูนย์ใกล้ nelson ชลบุรีที่เดียวเท่านั้นที่ไม่ยินดีให้ลอง
แต่มันก็เป็นสิทธิ์ของเขา

ถามว่าเกรงใจไหม เกรงใจครับ แต่รถไม่ใช่คันละหมื่นสองหมื่น ซื้อเสื้อเรายังลองจนกว่าจะชอบ
บางครั้งก็ลองแบบที่ไม่เคยใส่ เพราะอยากรู้ว่ามันจะเข้ากับผมไหม และหลายครั้งผมก็ได้เสื้อผ้าแบบที่เคยคิดจะไม่ใส่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ระวังเป็นแบบผมน่ะครับ

ตอนแรกว่าจะไม่ซื้อ

แต่พอลองขับเ่านั้นแหละ.........เก็บตังค์ด่วนเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ ck_win

ในอีกมุมมองนึงนะครับ ผมว่าเป็นผลดีทั้ง 2 ฝ่าย แม้ว่าเราจะยังไม่มีความตั้งใจจะซื้อตอนนี้ แต่อนาคตมันก็ไม่แน่!!

คุณอาจถูกหวยเดือนหน้าแล้วทำให้นึกอยากจะซื้อรถคันนั้นก็เป็นได้

หรือมีเพื่อนฝูงญาติพี่น้องมาปรึกษาคุณ คุณก็นำข้อมูลจากการทดลองขับรถรุ่นนั้นไปบอกกล่าวและแนะนำได้

มันอาจจะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับการตัดสินใจซื้อรถของบุคคลเหล่านั้น

ถ้ารถดีจริง มีผู้คนชมและบอกต่อกันปากต่อปาก นั้นแหละครับคือจุดประสงค์ที่ทางค่ายรถต้องการจากคนที่มาทดลองขับรถของเค้า

ออฟไลน์ 0%

การทดสอบขับรถ ค่ายรถก็เปิดโอกาสให้ ลูกค้า เข้าไปประสบการณ์ ความดีของรถ ว่าดีขนาดไหน ต้องลอง ตามหลักควรเป็นอย่างงั้น

นอกงาน ขับไปลองได้ ผมไม่เกรงใจ

แต่ ในงานโชว์ คนเยอะ คนจะซื้อจริงๆมี เซลล์เข้ามาก็อยากจะขายทั้งนั้น
ผมเลือกที่จะดูเฉยๆ sale offer ให้ลองขับเอง (mazda3 ใหม่) แต่เลือกที่จะไม่ลอง ไปลองแถวบ้านดีกว่า ให้เซลล์ได้มีโอกาสไปขายคนที่จะซื้อจริงๆดีกว่า เราจะไปลองไปลองนอกงาน ศูนย์แถวบ้านดีกว่า

ออฟไลน์ suksan4

• **
การทดลองขับรถ ไม่ใช่ไปถึงได้ขับเลย ต้องคุยกันก่อน เซลพอจะจับความรู้สึกได้ว่า ต้องการอะไรบ้าง...

1. ในช่วงที่มีการประชาสัมพันธ์ ทดลองขับ และให้บัตรรับประทานอาหาร บริษัทได้ทำเป้า ถ้ามีคนมาทดลองน้อย ก็ไม่คุ้มกับการโฆษณา
2. ท่านที่ตัดสินใจว่าจะจอง เซลก็จะเติมเต็มรายละเอียดที่ต้องการ หากมีข้อขัดข้อง หรือมีหลายตัวเลือก เซลก็จะให้ข้อมูลเพื่อตัดสินใจ
3. ท่านที่ไม่ซื้อ เซลก็เต็มใจเพราะเป็นหน้าที่ บางทีอาจแนะนำลูกค้าให้ โดยฉพาะข้อมูลที่เผยแพร่ออนไลน์ บริษัทไม่ต้องลงทุนเลย
ยกตัวอย่าง รถรุ่นหนึ่งมีคนไปทดลองจำนวนมาก ส่วนอีกรุ่นหนึ่งมีคนไปทดสอบน้อยมาก ภาพพจน์ต่างกันแยะเลย

ออฟไลน์ Highway Star

ไม่หรอกครับอย่าคิดมาก จริงอยู่ที่เราไม่ได่คิดจะซื้อแต่ลองแล้วชอบก็อาจเป็นลูกค้าเค้าได้ครับหรือถ้าเราไม่ซื้อแต่เอาความรู้สึกที่ได้ลองไปบอกญาติบอกเพื่อนหรือบอกเพื่อนๆพี่ๆในนี้ก็เป็นการโฆษณาให้เค้าได้

ออฟไลน์ NoName__???

กาได้ทดลองหรือสัมผัสสินค้า จะเป็นการกระตุ้น need ของลูกค้าได้นะคะ ผู้บริหารที่ดีคงแบ่ง budget ส่วนหนึ่งไว้ทำการตลาดด้าน Product นี่แหล่ะค่ะ
การกระตุ้น demand นี่ไม่ใช่เล่นๆนะคะ  มันเป็นผลดีของสินค้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ oak_s

• **
ไม่เสียมรรยาทครับ รถไม่ใช่ราคาร้อยสองร้อยครับ อันที่จริงควรได้ลองขับให้ครบทุกคันในตลาดไปเลย เพื่อจะได้รถที่คุ้มค่ากับเงินที่เราเหนื่อยยากหามาครับ

ออฟไลน์ mick

คือ ถ้าอยากลองเพราะสนใจ อยากรู้ ถ้าดี ในอนาคตอาจจะซื้อได้บ้าง ก็ควรไปลองเลย
แต่ถ้าลอง เพราะอยากเที่ยวสนุกๆ ว่างๆ อยากเหยียบมันๆ ไม่มีทางซื้อ 100% ก็อย่าลองเลยครับ ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ jani

บริษัทรถคงอยากให้ลองขับทุกบริษัทแหละครับ
แต่เซลล์นี่ซิ บางทีเข้าไปคุยแล้วดูไม่เป็นมิตรเท่าไร ก็ไม่กล้าขอลองแล้ว เพราะถ้าลองแล้วชอบรถ อาจไม่ชอบโปรโมชั่นก็ได้
แบบว่าเกรงใจ
ปล.  ถ้าจะให้ดีแยกเป็นแผนกทดลองขับเลยดีกว่า

ออฟไลน์ w_th

เห็นเหมือนกับหลายๆ ท่านครับ ว่า
บริษัทรถน่าจะชอบ แต่เซลล์บางคนอาจไม่ชอบ

แต่มีอีกด้านหนึ่ง ของการไปทดลองขับรถ (เป็นกรณีของผมเอง ผ่านมาปีกว่าๆละ)
ตอนนั้นมีคนจะซื้อต่อรถคันเดิม ผมจึงมีแผนต้องซื้อคันใหม่

ไปลองหลายคันอยู่ แต่กับ Focus GDi นี่ ฟินจนลืมไม่ลงจริงๆ ตกลงวางเงินจองไป 10,000 บาท
แต่สุดท้าย เค้าเบี้ยว ไม่ซื้อต่อรถเราแล้ว
จึงทำให้ผมทรมาน ฝันค้างมาจนทุกวันนี้ รถอะไรขับดีเป็นบ้า!

แม้วันนี้ผมจะลงเอยกับคันใหม่แล้ว แต่ก้อลืมเธอไม่ลงจริงๆ ยิ่งทุกครั้งที่ได้เจอ  ;)

ถ้าย้อนไปได้ วันนั้นผมจะไม่ไปลองขับมันเด็ดขาด!!!

ออฟไลน์ Terng

ผมคิดต่างกันครับ ผมบอกศูนย์เลยว่า ผมเป็นคนตัดสินใจเรื่องรถนาน เพราะผมค่อนข้างบ้ารถ เวลาเลือกรถจึงใช้เวลามากหน่อย อยากลองให้ครบทุกรุ่นที่ผมชอบ ผมจะลองเฉพาะรุ่นที่อยู่ในความสนใจของผม หลังจากลองเสร็จ มักจะมีแบบสอบถาม ผมจะช่วยเขานั่งทำจนเสร็จแบบตั้งใจ แล้วบางศูนย์ผจก. ก็มาพูดคุยอย่างเป็นกันเองว่า เป็นยังไงบ้าง อะไรยังไง เคยเจอของโตโยต้าบางสาขาครับ อย่างโตโยต้าบางนารายนั้นค่อนข้างใจดีเลยครับ เป็นกันเองและไม่รู้สึกว่าถ้าเราไม่ซื้อแล้วเราไม่ใช่ลูกค้าหรืออะไรด้วยนะ เค้าก็ยังยิ้มแย้มตอบคำถามอย่างดิบดี อาจจะเพราะเห็นผมขับโตโยต้าเข้ามาด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะ ศูนย์นิสสันที่เคยลองถือว่ากลางๆตามมาตรฐานครับไม่ได้ดีเด่นแต่ก็ไม่มีอะไรให้ติ ศูนย์มาสด้าที่ฉะเชิงเทราก็ดีมากครับ ผมบอกเลยว่า ผมยังไม่คิดจะซื้อนะ แต่อยากลอง BT50 จะได้รู้ว่า ถ้าจะเปลี่ยนมาขับกระบะจากที่เป็นเก๋ง ฟีลลิ่งจะต่างไปขนาดไหน เขาก็เอาน้ำเอาท่ามารับรองทำเรื่องให้เราลองขับชิลมาก Ford ฉะเชิงเทราเซลล์ก็ดูแลดีครับ ให้ลองโฟกัสไกลเกือบ 10 km ไปกลับ เล่นเอาเคลิ้มเลย รถมันดีจริงๆครับแค่นั่งไม่สบาย นานาจิตตัง

ถ้าศูนย์ไหนจะไม่ให้ลองผมก็ไม่ว่าอะไรนะ ยกเว้นที่เคยเจอแบบพอบอกแบบนี้แล้วสีหน้าพนักงานเปลี่ยน แล้วบอกเสียงแข็งๆ อ๋อ รถไม่อยู่ค่ะ ผมก็เลยหันไปมองทางรถเทสที่จอดอยู่ข้างๆรถผม แล้วหันมามองเค้า แล้วบอก อ๋อ ไม่เป็นไรครับ

ศูนย์นั้นคือ Honda ฉะเชิงเทราครับ จะไปลองเทสซีวิคไฮบริดดูว่าโอไหม ถ้าในอนาคตจะเปลี่ยนมาใช้ หลังจากนั้นมาเลยยิ่งเบื่อ Honda ขึ้นอีก รถดี คนห่วย ไม่รู้จักอบรมกันดีๆบ้างหรือไงนะ  >:(

ปล. ศูนย์ฮอนด้าที่พอได้หน่อยก็ตรงห้วยขวางใกล้ๆ MRT ดูไม่หยิ่งมากนัก ติเรื่องเดียวคือเซลผู้หญิงที่เดินไปหยิบโบรชัวร์แอคคอร์ดมาถือไว้ ถามเราว่ามีแผนจะซื้อเมื่อไหร่คะ บอกว่ายังครับ แต่เห็นรุ่นใหม่ออกมาน่าสนใจเลยแวะมาดูเฉยๆ หล่อนก็ไม่ว่าอะไรยิ้มแล้วเดินกลับไปนิ่งๆเอาแคตะลอคไปเก็บแล้วเดินลงไปนั่งจิบกาแฟเล่นไอโฟน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าไม่ตะบี้ตะบันขับหรือเกรียนใส่เซลเพราะอยากขับก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

ลูกค้าอย่างเพื่อนผมบางคนขอทดลองขับรุ่นเดิมอยู่หลายครั้งจนเซลจำหน้าได้แม่น แถมขับแบบรถแทบจะพังไปข้าง แบบนี้ไม่ดีแน่

ที่บริษัทรถเขาเชิญให้ทดลองขับได้ฟรีแม้ลูกค้าจะอยากซื้อหรือแค่อยากลองเฉยๆ ก็ได้ก็เพราะว่าแม้เขาจะขายรถกับลูกค้าคนที่ทดลองขับคนนั้นไม่ได้ แต่ถ้ารถดีจริง ลูกค้าคนนั้นก็จะบอกต่อๆ กันไปจนเริ่มเป็นที่รู้จักในวงกว้างครับ ถือว่าได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
กระทู้นี้ดีนะ ตอบกันมีเหตุมีผล และ มีแนวคิดที่ เออ เข้าท่าจัง

ส่วนตัวผมเอง ค่อนข้างมีเซลล์หยิบยื่นให้ร่วมทดลองรถบ่อยๆ แต่ผมแทบไม่เคยไปลองเลย
เพราะเหตุผลว่า ยังไม่มีความคิดจะเปลี่ยนรถตอนนี้ แต่ก็ชอบจะเข้าไปหยิบจับ สัมผัส ต้องตา ดูซะหน่อยว่ารถใหม่ๆเป็นยังไง

ใจเขาใจเราครับ คิดง่ายๆ ถ้าเราจะขายรถมือสองแล้วมีพวกตรีนหนักๆ มาลองอัดเล่นแล้วไป เราก็คงรู้สึกแย่เหมือนกัน

ปล.แต่ถ้ามีคนหยิบยื่นโอกาสให้ลองเทสต์พวกซุปเปอร์คาร์...ผมไปนะฮะ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้แต่ว่า ผมยังรู้สึกผิดจนถึงทุกวันนี้ที่ไปลองขับรถยี่ห้อหนึ่ง แต่สุดท้ายผมก็ไม่ได้ซื้อ หวังว่าเซลคงจะเข้าใจ

กระทู้นี้ดีนะ ตอบกันมีเหตุมีผล และ มีแนวคิดที่ เออ เข้าท่าจัง

ส่วนตัวผมเอง ค่อนข้างมีเซลล์หยิบยื่นให้ร่วมทดลองรถบ่อยๆ แต่ผมแทบไม่เคยไปลองเลย
เพราะเหตุผลว่า ยังไม่มีความคิดจะเปลี่ยนรถตอนนี้ แต่ก็ชอบจะเข้าไปหยิบจับ สัมผัส ต้องตา ดูซะหน่อยว่ารถใหม่ๆเป็นยังไง

ใจเขาใจเราครับ คิดง่ายๆ ถ้าเราจะขายรถมือสองแล้วมีพวกตรีนหนักๆ มาลองอัดเล่นแล้วไป เราก็คงรู้สึกแย่เหมือนกัน

ปล.แต่ถ้ามีคนหยิบยื่นโอกาสให้ลองเทสต์พวกซุปเปอร์คาร์...ผมไปนะฮะ 5 5 5

ได้ยินมาว่ามีคนให้เช่าอยู่ครับ วันละ40000บาท ให้ขับในเส้นทางที่เขากำหนด

ออฟไลน์ jumpon77

มันก็ไม่น่าเกลียดครับสำหรับการลองเทสอย่างน้อยเราได้ข้อมูลเกียวกับตัวรถหละครับเพีอเราจะชีอรถรุ่นนันภายในอนาคดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ส่วนตัวผม ถ้าไม่ใช่รถยุโรป กับ รถกะบะ
ผมลองขับมาแล้วทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ
ย้ำว่า ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ เลยครับ ตั้งแต่ อีโค่คาร์ ซิตี้คาร์ คอมแพ็ค d-segment suv ppv

ผมเป็นคนบ้ารถครับ บ้าจนถึงขั้นการขับรถเป็นงานอดิเรกของผมไปแล้ว
ดังนั้น ผมก็ไปขอเขาทดลองขับมาทุกยี่ห้อครับ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ซื้อครับ พูดตรงๆก็คือทำเนียนๆไปครับ

คือผมมองว่าการที่เราได้ลองขับรถมาทุกรุ่น มันจะบอกเราได้ว่าแต่ละยี่ห้อมีบุคคลิกยังไง
เวลาเราซื้อรถ มันก็ช่วยเราได้เยอะครับ  

ผมมองว่าเราไม่ต้องไปเกรงใจครับ เพราะถ้าสุดท้ายเราขับแล้วเราชอบ วันนี้เราอาจยังไม่ซื้อ แต่ในอนาคตเราก็จะซื้อเองครับ

ออฟไลน์ HamooNgun

• **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
ในอีกมุมมองนึงนะครับ ผมว่าเป็นผลดีทั้ง 2 ฝ่าย แม้ว่าเราจะยังไม่มีความตั้งใจจะซื้อตอนนี้ แต่อนาคตมันก็ไม่แน่!!

คุณอาจถูกหวยเดือนหน้าแล้วทำให้นึกอยากจะซื้อรถคันนั้นก็เป็นได้

หรือมีเพื่อนฝูงญาติพี่น้องมาปรึกษาคุณ คุณก็นำข้อมูลจากการทดลองขับรถรุ่นนั้นไปบอกกล่าวและแนะนำได้

มันอาจจะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับการตัดสินใจซื้อรถของบุคคลเหล่านั้น

ถ้ารถดีจริง มีผู้คนชมและบอกต่อกันปากต่อปาก นั้นแหละครับคือจุดประสงค์ที่ทางค่ายรถต้องการจากคนที่มาทดลองขับรถของเค้า

เห็นด้วยครับ มันเป็นสิทธิ์ของเราที่น่าจะได้โอกาสในการทดลองขับ  เพียงแต่เวลาเราลองขับมันก็ต้องถนอมรถกันหน่อย ไม่ใช่เหยียบเต็มตีนเนอะ  ;) ;) ;)

ผมเพิ่งเจอมากับตัวครับ เมื่อไม่นานมานี้ ไปลองขับ เทียนา L33 กับโชว์รูมแห่งหนึ่ง  ประทับใจในการต้อนรับของเซลล์ และ สมรรถนะของรถมาก พอกลับมา โพสขึ้น facebook เลยครับ และ รีบเก็บตังค์เพื่อไปออกรถกับโชว์รูมนี้เลย  ;D ;D ;D ;D
มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ 6162002

ผมเชื่อว่าหลายคน บางทีไม่ได้คิดจะซื้อหรอกครับ  ลองแล้วเปลี่ยนใจ เหอๆ

ส่วนตัวคิดว่าไม่ผิดอะไร ของราคาเป็นล้าน จะลองหลายๆรอบ ยังไม่แปลกด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ shando

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ คำถามของจขกทคือ ถ้าไม่มีความคิดที่จะซื้อรถใหม่อยู่เลย"แม้แต่นิดเดียว"เช่น เพิ่งออกรถใหม่มา1เดือน หรือเงินเดือนหมื่นนึงแต่อยากลองรถคันละสิบล้าน จะเข้าไปลองขับมั้ย

อันนี้ผมคงไม่ล่ะครับ ถึงมันอาจจะส่งผลดีกับแบรนด์ กับตัวรถในแง่การโฆษณาอย่างที่หลายๆคนบอกก็จริง

แต่เซลล์เค้าต้องมาเสียเวลากับเราแทนที่จะได้ไปหาคนที่ตั้งใจจะซื้อรถจริงๆ

เงินเดือนเค้าก็ไม่ได้เยอะ เงินที่ได้ก็ได้มาจากการขายรถ ไม่อยากเปลืองเวลาทำมาหากินเค้า

แต่คำตอบของท่านอื่นๆเหมือนกับคนที่มีแนวโน้มจะซื้อรถในระยะเวลาอันใกล้ เช่น ยังไม่มีรถ รถเก่าอายุ10กว่าปีแล้ว หรือจะซื้อแต่ยังไม่ได้เลือกว่าจะเอารุ่นไหนยี่ห้ออะไร ผมว่าลองไปก็ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ holahola66

ผมว่ามันอยู่ที่จิตสำนึกครับ ถ้าเรามีแผนจะซื้อรถใน segment นั้นๆหรือใกล้เคียงจริงๆ และมีปัญญาซื้อจริงๆ ไป
ลองคือสิ่งที่ถูกต้องครับ ลองแล้วไม่ซื้อ แต่ไปซื้อรุ่นอื่น ก้อไม่ผิด

แต่ถ้ายังงัยก้อไม่ได้ซื้อรถแนวนั้น หรือไม่มีตัง แล้วไปลองแบบจัดหนัก ซัดเล่น ผมว่าพวกนี้ขยะ สมควรจะได้รับ feedback ที่ไม่ดีจากเซลส์ เพราะเค้าเสียเวลาทำมาหากินของเค้าครับ

ส่วนเซลส์ที่กะจะขายอย่างเดียว เจอคนแต่งตัวไม่ดีมาแล้วก้อไม่สนใจ มีรถให้ลองก้อไม่พาลูกค้าไปลอง แบบนี้ก้อขอให้ไม่เจริญครับ

เข้าใจตรงกันนะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Volta

เห็นเหมือนกับหลายๆ ท่านครับ ว่า
บริษัทรถน่าจะชอบ แต่เซลล์บางคนอาจไม่ชอบ

แต่มีอีกด้านหนึ่ง ของการไปทดลองขับรถ (เป็นกรณีของผมเอง ผ่านมาปีกว่าๆละ)
ตอนนั้นมีคนจะซื้อต่อรถคันเดิม ผมจึงมีแผนต้องซื้อคันใหม่

ไปลองหลายคันอยู่ แต่กับ Focus GDi นี่ ฟินจนลืมไม่ลงจริงๆ ตกลงวางเงินจองไป 10,000 บาท
แต่สุดท้าย เค้าเบี้ยว ไม่ซื้อต่อรถเราแล้ว
จึงทำให้ผมทรมาน ฝันค้างมาจนทุกวันนี้ รถอะไรขับดีเป็นบ้า!

แม้วันนี้ผมจะลงเอยกับคันใหม่แล้ว แต่ก้อลืมเธอไม่ลงจริงๆ ยิ่งทุกครั้งที่ได้เจอ  ;)

ถ้าย้อนไปได้ วันนั้นผมจะไม่ไปลองขับมันเด็ดขาด!!!

เป็นเหมือนกันเลยครับ
วันนี้ไปเดินมอเตอร์โชว์ หมายตาอัสติสไว้ พอไปถึงก็ไปขอเทสก่อนเลยเพราะอยากรู้ว่าตัวรถดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน
ตัวที่ลองเป็นรุ่น 1.8s พอลองเสร็จ ค่อยข้างประทับใจมากๆ แฟนก็ชอบมาก

ผมว่าถ้าไม่ได้ลองขับ เราก็ไม่ทีทางรับรู้ได้เลย ว่ารถคันนั้นดีขึ้นหรือแย่ลง
ซึ่งผมว่าทางบริษัทรถต่างก็ยินดีที่ลูกค้ามาลองขับกันอยู่แล้ว

พอกลับเข้ามาในฮอล์ โทรถามเพื่อนที่จะซื้อรถต่อ ปรากฎว่าการเงินไม่พร้อม
สุดท้ายเลยไม่ได้จองครับ ต้องใช้คันเก่าไปก่อน 555
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้าแบบอยากไปซัดเล่นนี่ก็ไม่ควรนะ

แต่สำหรับคือเวลามีรถรุ่นใหม่ๆเปิดตัวแล้วตัวรถนี่สนใจ ก็อยากจะไปลองขับดูว่ามันเป็นยังไง
อย่างพวกที่มีกระแสในเว็บเงี้ย ก็ไปลองมาหลายคันแล้ว ไปก็เนียนๆว่าสนใจแหละ
พอได้ลองมันก็ได้เป็นข้อมูลกับตัวเรา ถึงผมจะไม่ได้ซื้อ หรือซื้อไม่ได้ แต่ก็พอจะแนะนำคนใกล้ตัวได้
เพราะคนส่วนใหญ่จะเกรงใจอ่ะครับ เวลาไปลองรถ ไม่กล้าไปทดลองขับ ตัดสินใจซื้อรถคันนึงหลายยังไม่ได้ลองขับด้วยซ้ำ
ไปลองขับแต่ไม่ได้จะซื้อก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ

แต่เวลาไปลองแล้วมันเกิดกิเลสตลอดเลย 55555 ;D ;D
(ล่าสุดไปลอง mazda 3 ติดใจ แม่สั่งปล่อยรถคันเก่าเลยทีเดียว 5555)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ คำถามของจขกทคือ ถ้าไม่มีความคิดที่จะซื้อรถใหม่อยู่เลย"แม้แต่นิดเดียว"เช่น เพิ่งออกรถใหม่มา1เดือน หรือเงินเดือนหมื่นนึงแต่อยากลองรถคันละสิบล้าน จะเข้าไปลองขับมั้ย

อันนี้ผมคงไม่ล่ะครับ ถึงมันอาจจะส่งผลดีกับแบรนด์ กับตัวรถในแง่การโฆษณาอย่างที่หลายๆคนบอกก็จริง

แต่เซลล์เค้าต้องมาเสียเวลากับเราแทนที่จะได้ไปหาคนที่ตั้งใจจะซื้อรถจริงๆ

เงินเดือนเค้าก็ไม่ได้เยอะ เงินที่ได้ก็ได้มาจากการขายรถ ไม่อยากเปลืองเวลาทำมาหากินเค้า

แต่คำตอบของท่านอื่นๆเหมือนกับคนที่มีแนวโน้มจะซื้อรถในระยะเวลาอันใกล้ เช่น ยังไม่มีรถ รถเก่าอายุ10กว่าปีแล้ว หรือจะซื้อแต่ยังไม่ได้เลือกว่าจะเอารุ่นไหนยี่ห้ออะไร ผมว่าลองไปก็ไม่ผิดครับ

ไม่ถึงขั้นนั้นครับ
สนใจและมีโอกาสซื้อในอนาคตครับ แต่ไม่ใช่เร็วๆนี้

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
แต่ที่ผมเจอแล้วก็ฮาที่สุดคือ เซลล์ชวนไปเทสต์ S5 คือขับไปถึงปราจีนนู่น....เที่ยวฟรี กินฟรี ดีจริงๆ

เซลล์ก็บอกนะว่า รู้ว่าพี่ไม่ได้สนใจซื้ออยู่แล้ว (เพื่อนผมไปดู X1) แต่เห็นพวกพี่คุยสนุก เฟรนด์ลี่ดี เลย
ขอให้ไปเป็นเพื่อน ถือว่าจะได้รู้จักกันไว้....เออ เอากับเขาสิ สุดท้ายเพื่อนผมมันก็ไม่ได้ออก X1 นะฮะ
มันจะเอาเข้าชื่อบริษัท แต่บริษัทมันดันทำบัญชีติดลบมาสี่ห้าปี จบข่าว

แต่เซลล์โอเคเลยนะ นิสัยดี ไม่งี่เง่า เลยมองบีเอ็มดีขึ้นเยอะ

เบนซ์ก็เหมือนกัน แวะไปแถวบ้าน ขับอิมไป ว.5 กันตั้งแต่ทางเข้าโชว์รูม ถึงประตู เซลล์ออกมายื่นต้อนรับ 4 คน ซ้ายขวา
ทำอย่างกับเจ้าของโชว์รูมมาตรวจงาน ลงi5มาถึงกับเงิบ ไปดู ซีคูเป้ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้ออยู่ดี 5 5 5

ล่าสุดเพื่อนไปดูฮอนด้าฟลีด แถวๆบ้าน ไม่มีเซลล์มาคุยด้วยเลย สงสัยแต่งตัวบ้านๆเกิน สุดท้ายต้องเรียกถึงจะมา
แต่น้องที่มาก็บริการดีนะ โอเคแหละ สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้ออยู่ดี....

คือมันแปลกอย่าง ถ้าไปอย่างตั้งใจเนี่ย มักจะไม่ได้รถหรอกครับ
แต่ถ้าไปแบบสุ่มๆเดาๆ มั่วนิ่มนี่...ผมได้รถกลับบ้านสองคันแล้วนะ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมว่าไม่ผิดนะ ลองขับเปรียบแต่ละยี่ห้อ เด่วถ้าอยากซื้อวันหลัง ก่อมาซื้อ