ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้จากเพื่อนสมาชิก จะเอาผิดกลับรถที่ชนแล้วหนียังไง  (อ่าน 2153 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
วันที่ 5 เม.ย 57 เวลา 17.30 น. สถานที่เกิดเหตุถนนเพชรเกษม ขาเข้า ก่อนถึงอำเภอเขาย้อย จังหวัดเพชรบุรี ประมาณ 5 กิโลเมตร

รถที่ผมขับได้เกิดอุบัติเหตุ โดนรถตู้ หักแซงรถ 6 ล้อขึ้นมา ด้านข้างของรถตู้ได้กระแทกเข้าไปกลับแก้มหน้าซ้ายของรถที่ผมขับอย่างรุนแรง
ทำให้รถผมกระเด็นไปชนแท่งแบริเออร์เกาะกลาง
ส่วนรถตู้คู่กรณีได้ขับหลบหนีไป
จากเกิดการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้รถผมได้รับความเสียหายและมีผู้บาดเจ็บ แต่ในโชคร้าย ก็ยังมีโชคดีที่บริเวณที่เกิดอุบัติเหตุนั้น มีกล้องของทางตำรวจอยู่ สามารถจับภาพ
ขณะเกิดเหตุไว้ได้
เมื่อเข้าไปดูรูปจากกล้องย้อนหลังพบว่า รถตู้ที่ก่อเหตุหมายเลขทะเบียน 32-3451 กรุงเทพ (ผู้ถือกรรมสิทธิ์เป็นของ เกียรตินาคิน จำกัด)
หลังจากคุยกับร้อยเวร ซึ่งทางร้อยเวรบอกว่าจะส่งหมายเรียนไปที่  เกียรตินาคิน เพื่อที่จะถามว่าให้ใครเป็นผู้เช่ารถคันดังกล่าว ซึ่งคาดว่าจะต้องใช้เวลาพอสมควร

ผมจึงถามร้อยเวรว่า มีวิธีไหนบ้างที่จะช่วยให้ตามหารถคู่กรณีได้เร็วขึ้น ทางร้อยเวรกล่าวว่า ให้เข้าไปที่  เกียรตินาคิน เพื่อถามหาหลักฐานว่าปล่อยเช่าให้กลับใคร
(ร้อยเวรถ่ายเอกสารบันทึกประจำวันให้มาด้วย) ถ้าได้ข้อมูลมาก็จะช่วยให้เรื่องเร็วขึ้น ซึ่งในวันอังคารที่ 8 ผมจะเข้าไปที่ เกียรตินาคิน เพื่อไปหาข้อมูลของรถคันนี้เพิ่มเติม

ตอนนี้อยากได้รับความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกว่า
1. เราสามารถเรียกร้องสิทธิอะไรได้บ้างจากกรณีนี้จากรถตู้ผู้ก่อเหตุ
2. ข้อหาที่รถตู้จะได้รับ

ปล. ในรถผมนั่งมากันทั้งหมด 5 คน ซึ่งทั้งหมดไม่ได้เตรียมตัวรับแรงกระแทก คนที่เจ็บหนักที่สุดก็คือ คุณยายอายุ 88 ปี โพลงจมูกฉีก เลือดไหลออกมาเป็นพักๆ(เมื่ออากาศร้อน) ตอนนี้กลับมารักษาตัวที่บ้าน และวันนี้มีอาการปวดระบมที่หลัง ส่วนผู้โดยสารคนอื่น มีบาดเจ็บบ้างเล็กน้อย

สุดท้าย นั่งรถช่วยรัดเข็มขัดกันด้วยน่ะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง

รูปรถตู้คันก่อเหตุแล้วหลบหนีไป

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
เคลมประกันก่อนครับ ประกันน่าจะตามเรื่องได้ไวกว่าครับ

แจ้งชนแล้วหนี คนหนีไปผิด100%ครับ ประกันน่าจะตามเรื่องได้ไวกว่าครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ทะเบียนในรูป 32-2451
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ tubtup

ทะเบียนในรูป 32-2451
32-2451 ครับตามรูปเลยครับ ขอบคุณครับ
เรื่องประกันคันนี้ปกติมี 2+ ตลอด แต่ลืมต่อไปครับ ขาดมาไม่นาน เลยต้องตามเรื่องเองครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ให้ประกันช่วยแหละครับ

ผมเคยชนแล้วหนี (โดยไม่รู้ตัว) โดนจดหมายส่งมาเรียกค่าเสียหายถึงบ้านเลยครับ