ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันภัยชั้น 1 ระหว่าง AXA กับ วิริยะ  (อ่าน 17280 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
คือ ปัจจุบันผมใช้ Volvo S60 อยู่อะครับ ปีแรกเขาแถมประกันชั้น 1 ให้ฟรี แต่กำลังจะหมดเอาวันที่ 19 เมษานี้แล้วครับ ส่วนค่าต่อประกันนั้น
  • ของ AXA 45,000 บาท ครับ
  • ส่วนของ วิริยะ เท่าที่ลองสอบถามดู จะอยู่ที่ประมาณ 35,000 บาท ครับ

ซึ่งราคาต่างกันหลักหมื่นอยู่ ตอนนี้ เท่าที่ทราบจุดแตกต่างมาคร่าวๆนะครับ คือ ของ AXA จะคุ้มในเรื่องของยาง ที่คุ้มครอง 100% ส่วนของวิริยะคุ้มครอง 50% ครับ (ผมว่าคนเราคงไม่ยางแตกจนถึงขนาดต้องเปลี่ยนเส้นกันบ่อยๆ) แต่จุดที่ผมสนใจจริงๆคือ เรื่องของการเข้าซ่อมอะครับ ความยากง่ายต่างกันรึเปล่าครับ? อย่างปัจจุบัน ของ AXA ผมขับไปเฉี่ยวชนอะไรนิดหน่อย โทรฯไปหา AXA แจ้งทะเบียน ชื่อผู้ขับ และเหตุการณ์ที่ไปเฉี่ยวไปชนอะไรมา ก็ได้เลขเคลมเดี๋ยวนั้นเลย พร้อมเข้าศูนย์ซ่อมของวอลโว่ได้ทันที ถ้าเป็นวิริยะนี่จะต่างมั้ยครับ? ผมควรใช้ AXA เหมือนเดิมหรือว่าไปวิริยะดีครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: ประกันภัยชั้น 1 ระหว่าง AXA กับ วิริยะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 01:53:35 »
แอ็กซ่า ป.1 เท่าที่ผมใช้อยู่นะครับ ส่วนวิริยะเป็นของแถมมากับรถปีแรก
- ค่าเบี้ยจะถูกกว่าวิริยะ ทุนประกันสูงกว่า
- ระยะเวลาถึงที่เกิดเหตุ แอ็กซ่าช้ากว่า เนื่องจากไม่มีพนักงานเคลมเป็นของตนเอง ต้องใช้ของซับคอนแท็คเอา  วิริยะเร็วกว่ามาก
- ระยะเวลาอนุมัติเข้าซ่อม พอๆกัน
- ระยะเวลาซ่อม วิริยะไวกว่า (ขึ้นอยู่กับที่ซ่อม ถ้าซ่อมศูนย์ก็ช้าหน่อย ถ้าอู่ก็จะเร็วกว่า)
- คุณภาพงานซ่อม ขึ้นอยู่กับแต่ละที่ เคยเข้าอู่ของวิริยะ งานซ่อมสีไม่ค่อยดีครับ

ผมว่าถ้าของวิริยะถูกกว่า ลองดูทุนประกันควบคู่ด้วยนะครับ รวมถึงการคุ้มครองคนขับและผู้โดยสาร ถ้าทุนพอๆกัน วิริยะก็โอเคครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ PengZZ

Re: ประกันภัยชั้น 1 ระหว่าง AXA กับ วิริยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:16:48 »
เชียร์ วิริยะครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 09:48:14 »
ถ้า axa เคยเคลมแล้วเคลมง่ายก้อทำต่อไปก็ได้ครับ แต่มันแพงกว่าตั้งหมื่นเชียว เคยใช้ axa ตอนนั้นเคลมไม่ยากแต่อะไหล่รอนานมากเลยเปลี่ยนไปวิริยะ แต่การคิดเบี้ยมันแปลกๆอ่ะ ตอนนัันชนเคลมไป 3แสน ตัวหัวเปลี่ยนใหม่เลย ไม่งั้นเปลี่ยนเป็นชิ้นมันเกินทุน ที่5แสนกว่าอ่ะ เบี้ยขึ้นประมานอ3พัน แต่อีกคันเคลมไปไม่น่าเกินหมื่น เปลี่ยนกระจกหน้า(หินกระเด็นกระจกร้าว)กะซ่อมสีกันชนหน้าแค่นั้น แค่นั้นเบี้ยปรับขึ้นไป5-6พันอ่ะ เลยเปลี่ยน3+เลยเพราะเปนรถเล็กขับในเมืองอย่างมากก้อเฉี่ยวกันชนไม่หนักเลยยอม
ปล ชอบอันไหนก็เอาครับ ทุนประกันไม่ใช่ทั้งหมดของรถถ้าไม่หายก้อใช้ไม่ถึงหรอกยกเว้นชนบี้หน้าหลังถึงห้องโดยสาร
อีกอย่างวิริยะ 35,000 นั่นเช็คด้วยนะครับซ่อมอู่หรือศูนย์ ส่วนใหญ่วิริยะจะแพงกว่านะ
อีกอย่างอู่ที่ใช้ บอกวิริยะเคลมง่ายเบิกง่าย เจ้าอื่นพิษจากน้ำท่วมยังไม่หมดไปยังเป็นหนี้ถ้าซ่อมหนักจจ่ายช้าอ่ะ ไม่รุ้จริงแค่ไหนเพราะอู่นี้รับแต่วิริยะ ฮาๆ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 10:03:24 »
AXA ไม่เคยใช้อะครับแต่ที่ใช้มาโอเคสุดให้กรุงเทพครับวิริยะก็โอเค
ถ้าให้เลือกขอกรุงเทพ

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 16:05:37 »
ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ แต่เหมือนความเห็นข้างบน   พึ่งเปลี่ยนรถทุกคันมาใช้ชั้น 1 ของกรุงเทพประกันภัย เพราะมีรถที่เกิน 7 ปี อยู่ด้วย ที่นี้รับโดยเบี้ย ความคุ้มครองกับทุนสมเหตุสมผลครับ
No Thing.

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 21:06:45 »
ของผมกลับไม่ชอบวิริยะเลย ยุ่งยาก ระเบียบเยอะรถลากก็ต้องออกเงินก่อน
ผมใช้บริการประกันมาเยอะครับพอดีมีรถที่บ้านหลายคัน ปัจจุบัน Benz E250 ใช้ของAXA ผมว่าบริการดีมาก
เคยโดนรถกระบะเฉียวกันชนหน้าเกือบหลุดที่กาญจนบุรี คุยกับตัวแทนว่าเอารถยกได้ไหมมาซ่อมศูนย์ที่ ราชครู กทม
ตัวแทนก็รับปากทันทีว่าได้ คราวนั้นเซ็นต์ไปรับรถเห็นค่าใช้จ่ายหมดไป9หมื่นกว่า อิอิ
หลังจากนั้นก็เลยต่อกับ AXA มาตลอดครับ ล่าสุดโดนอีกกระจกหน้าโดนก้อนหินแตก เอารถเข้าศูนย์ได้เลย

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 01:25:04 »
ถ้าเป็นวอลโว่แนะนำAXA เพราะเป็นประกันแถม(หรือจ่ายเอง)ส่วนใหญ่ของวอลโว่ป้ายแดงปีใหม่ๆ
เขาจะเคลมง่ายเคลมเร็วและรู้จักคุ้นเคยกับpart volvo เป็นอย่างดี

อันนี้ได้ยินมาครับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 10:34:32 »
ผมใช้มาทั้ง AXA และ วิริยะ นะครับ
แต่ปัจจุบันใช้ของกรุงเทพประกันภัย
ขอแยกเป็นหัวข้อ ดังนี้
1. จนท.เคลม ณ จุดเกิดเหตุ วิริยะมาเร็วกว่ามากครับ ของ AXA ใช้บ.คอนแทคอีกที และไม่ค่อยจะรู้เส้นทาง(ผมต้องบอกทางอีกที ทั้งๆที่สถานที่คือวัดเจดีย์หลวงเชียงใหม่)
2. จากประสบการณ์เคลม จนท.วิริยะ จะคุยยากกว่านิดนึง ต่อรองค่อนข้างยาก แต่ AXA จะต่อรองง่ายกว่า
3. AXA ถ้าเป็นกรณีแจ้งเคลม สามารถแจ้งทางโทรศัพท์และบอกอาการได้เลย ไม่ต้องตามจนท.มาดูหรือถ่ายรูป นำเลขที่แจ้งเคลม ไปติดต่อศูนย์รับซ่อมได้เลย สะดวกดี
4. ความเชื่อมันของบ.ประกัน ต่ออู่ชั้นนำ จะให้เครดิต วิริยะสูงกว่า AXA
5. เบี้ยประกัน AXA จะถูกกว่าประมาณ 5-10% ถ้าทุนประกันเท่ากัน

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 11:41:04 »
วิริยะ โดนมาไม่ค่อยประทับใจเท่าไร
รถโดนต้นไม้ข้างทางหล่นทับ จะว่าทับก็ไม่ได้ แบบเราขับมันก็ล้มมาพอดี มันเลยโดนหลังขาและยาวมาท้ายรถ ต้นไม้อ่ะ ล้มมาทั้งราก เพราะแม่ขับเค้าตกใจเค้าก็ยังขับมันออกมา ก็เลยเรียกประกัน รถบุบแล้วรอยลากยาวจากหลังคามาถึงก้น พอประกันมามันบอกให้เราเขียนตามที่มันพูด มันพูดว่ากิ่งไม้หล่นใส่รถ แม่ก็ไม่เขียน+ด่า มันก็โทรหาใครไม่รุ้แล้วบอกว่านึกว่า ต้นไม้อยุ่บ่นหลังคา แม่เลยด่าไปอีกชุดเรื่องมา 3ชม โทรแจ้งตั้งแต่9โมงเช้า กว่าจะรับ รอสายอีก รอประกันโทรเข้าพื่้นที่ใกล้เคียงอีก แล้วประกันถึงโทรมาบอกว่าอยู่แค่สุวิทวงนี้เอง แต่ก็มาตอนบ่าย2 สรุปจบปัญหาเคลมได้แต่ก็ใช่เวลาถึง 4โมงเย็น แม่เจ้า อีก 6เดือนจะเปลี่ยนประกันเซงมากกกก

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 12:36:45 »
เรื่องเข้าซ่อม ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันหรอกครับ แล้วแต่อู่

ส่วนเรื่องมาเร็ว บางทีมันอยู่ที่เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบพื้นที่นั้นด้วย

ส่วนตัวผมเคยใช้ ธนชาติ เอเชีย สินมั่นคง กรุงเทพ 

เท่าที่ใช้มา สินมั่นคงมาเร็วสุดครับ ไม่ถึง 10 นาที มาพร้อมรถยกเลย (พี่ขับรถชนกำแพง)  แต่เคลมช้าโคตร มัวแต่รอสืบสวนบ้าอะไรไม่รู้ ไม่ซ่อมซักที

ปัจจุบันผมใช้ SCB เพราะคุยง่าย เคลมง่าย ให้อู่จัดการให้ทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 04:01:41 »
วิริยะ นี่ขอลาขาดเลยครับ เบนซ์ W221 ของผม 8 ปี ไม่เคยเคลมสักครั้ง ปีที่ 9 เคลมสี รอบคัน เค้าขอให้ไปทำกับอู่สีของวิริยะเอง
ผลงานนี่ไม่ได้เรื่องจริงๆ ครับ ทำงานชุ่ยมาก ขนาดคนที่เอารถมาส่งให้ผมยังบอกว่าพูดไม่ออกครับ มีทั้งฟองอากาศ สีไม่เรียบ สีด่าง
ไม่มีทางได้ตังค์ผมอีกแน่ ที่ทำเพราะเคยได้ยินมาว่าถ้าเป็นเบนซ์ ต้องทำประกันกับวิริยะจึงจะดี ซึ่งมันไม่จริงแล้วครับพี่น้อง