ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Stepwgn Spada นี่มีคู่แข่งไหมครับ  (อ่าน 4669 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
Honda Stepwgn Spada นี่มีคู่แข่งไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 10:55:25 »
ไปดูมอเตอร์โชว์มาแล้วไปสะดุดกับ เจ้ากล่องมหัศจรรย์ stepwgn spada ตัวไมเนอร์เชนจ์น่ะครับ ทั้งความอเนกประสงค์ และออฟชั่นต่างๆ น่ะครับ

เลยอยากทราบว่าเจ้าตัวนี้มันมีคู่แข่งพอให้เปรียบเทียบอีกไหมครับ ทั้งในเรื่องความอเนกประสงค์ของรถ 7 ที่นั่งขึ้นไป เน้นครอบครัวน่ะครับ

ออฟไลน์ topus0230

• **
Re: Honda Stepwgn Spada นี่มีคู่แข่งไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:08:18 »
ถ้าเอาแบบตรงๆเลยก็คงเป็น nissan serena ครับ แต่ต้องซื้อกับผู้นำเข้าอิสระ ไม่ใช่รถศูนย์

ออฟไลน์ namliab

• **
Re: Honda Stepwgn Spada นี่มีคู่แข่งไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:31:10 »
ถ้าเอาแบบตรงๆเลยก็คงเป็น nissan serena ครับ แต่ต้องซื้อกับผู้นำเข้าอิสระ ไม่ใช่รถศูนย์

อ่อครับ ถ้านับรถศูนย์อย่างเดียวนี้ก็ยังไม่มีชนตรงๆ เหมือนกันนะครับนี่

ออฟไลน์ topus0230

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:58:20 »
ถ้าเป็น van เลยก็ Hyundai H1 รุ่น grand starex หรือรุ่น premium ครับ ราคาใกล้เคียงกัน 7 ที่นั่งเหมือนกัน แต่ H1 จะใหญ่กว่ามาก และเป็นดีเซล

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 17:01:40 »
คู่แข่งตรงๆตอนนี้ผมว่าไม่มีนะ เคยแอบสนใจจะขยับจากฟรีดไปสเต็ป แต่ดูจากราคาค่าตัวที่แพงกว่าฟรีดเกินเท่าตัว แลกกับเครื่องที่ใหญ่กว่าและห้องโดยสารที่ใหญ่กว่าไม่มาก ประโยชน์ใช้สอยที่ดีกว่าฟรีดคือน่าจะเดินทางไกลได้ดีกว่า นอกนั้นพอๆกัน เลยเบรคไว้ก่อน แอบเห็นราคามือสองลงแรงมากๆเลยว่าจะรอสอยอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 17:38:33 »
Peugeot Expert ครับ ประมาณ 1.9 ล้าน

ถ้าที่ญี่ปุ่น คู่แข่งตรงๆ น่าจะเป็น Toyota Noah/Voxy และ Nissan Serena

แต่ในไทย คงต้องให้ Grey Market สั่งรถให้

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 19:52:11 »
ไม่รู้ชนกันได้ไหม แต่ผมสนใจรุ่นนี้อยู่ เจ้า H-1  ไม่รู้ว่าศูนย์จะมี่ปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะจังหวัดผมยังไม่มีศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 23:50:31 »
จากที่ผมลองนั่งแล้ว รู้สึกว่า เบาะ freed จะนั่งสบาย กว่าเบาะ step ทุกที่นั่งเลย แต่ถ้าสบายสุดๆ คงต้องเป็นพี่ใหญ่ odyssey แต่มันดันขาดจอ lcd สำหรับผู้โดยสารตอนหลังนี่สิ(แต่ก็อาจติดเพิ่มเแงทีหลังได้) แต่ lcd 2din ด้านหน้าก็ไม่รู้จะเปลี่ยนใหม่ได้ไหม สำหรับผมเรื่องนี้สำคัญต่อรถครอบครัวมากๆ ยิ่งถ้ามีลูกเล็กเด็กแดง และใช้เดินทางไกลเป็นจุดใหญ่สำคัญ แต่ออฟชั่นอื่นๆก็จัดเต็มเหมือนกัน ขาดแต่ประตูท้ายทำไมไม่ทำเปิดปิดไฟฟ้ามาเลย มันทำให้รถดูพรีเมี่ยมขึ้น 15%  :D

ออฟไลน์ chettaphong

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 17:17:36 »
ผมนึกได้อีกตัวแต่มันคงไม่เป็นคู่แข่งกันโดยตรงมั๊งครับ
ทั้งขนาดที่ใหญ่กว่า และราคาห่างกันเป็นล้านเลย นั่นคือ Alphard ครับ