ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง RX-8 กับ MR-S คุณจะเลือกคันไหน  (อ่าน 19065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
Re: ระหว่าง RX-8 กับ MR-S คุณจะเลือกคันไหน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 19:24:00 »
สองคันนี้ เปนผมผมเอา rx8 เนื่องจากใช้งานได้หลากหลายกว่า

ส่วนเรื่องกินน้ำมันกับความแรง ไม่ขอออกความเห็นครับ นานาจิตตังครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
Re: ระหว่าง RX-8 กับ MR-S คุณจะเลือกคันไหน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 19:53:52 »
เลือกได้ไม่เอาทั้งคู่ครับ ยอมไปหาตัวอื่นดีกว่าจริงๆ mx-5 ตัวแรกทำดีดี ผมว่ายังคลาสสิค น่าเล่นกว่าอีก

rx-8 มีรุ่นพี่ใช้อยู่ครับ เดือนนึงขับซักครั้ง เจอค่าน้ำมันไปเติม วีพาว 95 ยังโลละ 10 บาท ขนาดไม่ได้ซัดอะไร แถมไม่แรงตามค่าน้ำมันอีก
พอๆกะ fd 1.8 เลย ผิดกับ 350z ที่ตัวนี้ยังแรงพอคุ้มค่าน้ำมันหน่อย อะไหล่ rx-8 มีปัญหาเยอะครับ คอยจุดระเบิด เสียไวมาก เสียตามปีเลยไม่ใช่ตามไมล์ โรเตอร์อีก แรครุ่นพี่ผมยังไม่โดน ค่าอะไหล่แพงมาก แต่ช่วงล่างขับดี ค่อนข้างหนึบ แต่ไม่แข็งกระด้าง

mr-s ผมไม่ค่อยชอบ คันเล็ก ออกแนวน่ารัก มากกว่า sport คนชอบนำไปแต่ง gambella ผมว่ามันไม่ใช่

แนะนำจริงๆลองหา dc2 dc5 subaru เล่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 9000

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 22:58:02 »
เลือก rx8 และเสนอ Mx5 ครับ

ออฟไลน์ KarnP_Photo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 23:09:47 »
ถ้าเครื่องเดิม ขอเลือก RX-8 6MT ครับเพราะชอบรถเครื่อง N/A
ถ้าเปลี่ยนเครื่อง MR-S ZZW30 ครับ จะจับวาง 2ZZGE จาก Celica

เอามาวิ่ง Gymkhana ครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 23:21:20 »
RX8 ไม่ใช่รถที่เลวร้ายอะไรครับ แค่...

รุ่นที่รอบสูงสุดอยู่ที่ 7500รอบ มีแค่ 190 แรงม้า นิดๆ
ถ้าไม่ลากรอบ ก็อย่าหวังว่าจะไปเร็วอะไรมากนัก
กินน้ำมัน 1000 กิโลเมตร ต่อ 1ลิตร... ไม่ใช่... น้ำมันเบนซิน ผมหมายถึงน้ำมันเครื่อง
น้ำมันเครื่องควรเปลี่ยนทุกๆ 4000-5000 กิโลเมตร หรือทุก 6เดือน
ตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องอย่างบ้าคลั่ง เครื่อง"อาจจะ"อยู่ได้เกิน 150,000 กิโลเมตร
มีอะแดปเตอร์ติดแทงค์เก็บน้ำมันเครื่องสำรองเอาไว้ไปหล่อลื่นซีลขาย ยืดอายุเครื่องยนต์ (เติมน้ำมันเครื่องสองจังหวะ จะได้เผาไหม้ได้ดีกว่าน้ำมันเครื่องจากอ่าง)
คอยจุดระเบิด ของแต่งดีกว่าของ OEM จากโรงงาน
รุ่นแรกๆที่วัดระดับน้ำมันเครื่องอยู่ต่ำ และอยู่ใกล้ท่อไอเสียมาก (แล้วก็เสือกเป็นรถที่ต้องเช็คระดับน้ำมันอย่างบ้าคลั่งอีก)
แป้นคลัชท์บอบบาง หักง่าย
ไฟท้ายดูเหมือนไฟไต้หวันมาจากโรงงาน

ถ้าเกิดยอมทนสิ่งต่างๆอะไรพวกนี้ได้ ผมก็ว่ามันเป็นรถที่ไม่เลวเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 00:23:14 »
เลือก RX8 ครับ  ชอบรูปทรงครับ  เรื่องน้ำมันศึกษามาก่อนแล้วรับได้  ไม่ได้คาดหวังว่าจะประหยัดอยู่แล้ว  เพราะเอามาใช้แค่วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ 
ตอนนี้ใช้อยู่จะ 5 ปีแล้ว  ตัวไมเนอร์  ยังไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆแบบจอดอู่ยาวๆเลยนะ(หรือดวงดีก็ไม่รู้)  อะไหล่มีตลอดยกเว้นชนหนัก  กลับกันใช้ bmw e46 พังมันทุกเดือนอะไหล่ก็แพง  รถรวนมากๆซ่อมมาเกินแสนแล้ว  ขายออกก็ยาก  อีกคันก็เชฟโรเล็ต  แคปติว่า  ศูนย์ช่างก็ไม่เก่ง  รออะไหล่ทีนานมาก  อะไหล่ตามร้านข้างนอกก็ไม่ค่อยมีต้องรอเบิกศูนย์  แถมราคาอะไหล่ค่อนข้างแพงอีก   
RX-8 ไปไหนสะดวกดี  เวลาเอาลูกไปด้วยวางคาร์ซีทที่เบาะหลังด้านนึง อีกด้านวางตะกร้านม+กระเป๋าภรรยา  กระโปรงหลังใส่รถเข็นเด็กได้อีก 1 คัน  แถมแวะช็อปปิ้งตามห้างใส่ถุงเสื้อผ้าได้อีกเกือบ 6-7 ใบ
ส่วน mrs เพื่อนไปต่างจังหวัดใส่กระเป๋าเดินทางใบเล็กได้แค่ใบเดียว ถ้าของเยอะต้องเอามาวางตรงที่พักเท้าคนนั่ง  แถมในรถก็แคบมากๆคนตัวใหญ่อึดอัดแน่นอน 
เอามาเทียบกันถ้าไม่นับราคา  มันน่าจะคนละแนวเลยนะ RX-8 เน้นขับไปกับเพื่อนฝูง  ครอบครัว  พักผ่อนวันหยุด  MRS ขับไปเที่ยวชิวๆกับแฟน 2 คน  เน้นขับในเมือง
ตัดสินใจดูครับ  เรื่องความแรงมันไม่แรงทั้งคู่แน่นอน  ถ้าเอาแรงมองหารุ่นอื่นครับ 
ปล.  แต่ถ้าเทียบความแรงกัน 2 คัน(เดิมๆ)  ต้น MRS   กลาง-ปลาย RX-8  และถ้าวิ่งเร็วๆ(เกิน 140) RX-8 เกาะกว่า MRS เยอะ

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 02:52:24 »
ขอจิ้ม S2000 ได้มั้ย ราคาอาจโดดขึ้นมานิดนึง  เท่า MR-S ใส่ชุดพาท LP แล้ว

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 09:33:17 »
ขอจิ้ม S2000 ได้มั้ย ราคาอาจโดดขึ้นมานิดนึง  เท่า MR-S ใส่ชุดพาท LP แล้ว

S2000 ด้วยคนครับ  :)

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 18:10:20 »
โจทย์นี้ขอไป RX-8  แต่ส่วนตัวขอฉีกไป mx-5 ดีกว่า

ขับชิววันหยุดอย่างแท้จริง อิอิ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 21:25:07 »
ขอเลือก RX-7 แทนได้หรือเปล่าครับ ชอบมากก