ผู้เขียน หัวข้อ: เอาแล้วครับ โปรตรอนส่อแววออกอาการแล้วล่ะ พระนครมันฟันหัวแตกเลย  (อ่าน 12057 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปเจอกระทู้แนะนำในเวปต้องห้ามมาครับ พระนครยนตระกละเราก็ออกอาการสันดานเดิมๆ คือ อะไหล่ฟันหัวแตกเลยครับพี่น้อง

- ชุดสายหัวเทียน+คอยจุดระเบิด ตัวแรกราคา 5,500 ตัวหลังราคา 9,900 บาท รวมแล้ว 15,400 บาท  ที่มาเลย์ขายทั้ง2อย่างมาแพ็คเดียวกันราคาแค่ 5,400 บาท ส่วนต่าง 10,000 บาท

- สายพานไทม์มิ่ง (1) 1,500+ลูกรอกสายพานไทม์มิ่ง (1) 8,750 รวมเป็นเงิน 10250 บาท ที่มาเลย์ขายรวมแพ็คเช่นกันราคาแค่ 3,300 บาท ส่วนต่าง 7,000 บาท

- หัวเทียนหัวละ 350 บาท ถ้าเป็นอิริเดียมจะไม่ว่าเลย แต่มันเป็นหัวเทียนธรรมดาๆอ่ะ ที่มาเลย์ขายแค่หัวละ 80 บาท

ผมเริ่มเห็นแววแจกแพมารำไรๆแล้วล่ะ คาดว่าสันดานเดิมแน่นอนครับ อีกไม่กี่ปีปิดบริษัทหนีปล่อยลูกค้าตามยถากรรมเอาเองเหมือนทุกยี่ห้อที่เคยทำมา  >:( >:( >:(

ปล. รถคันละสี่แสนแต่ราคาอะไหล่จากศูนย์เจือกแพงกว่าแอคคอร์ด G8 คันละล้านห้าของผมซะอีก เวรกรรม  :o :o :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนจัดรายการวิทยุสมัยก่อน
ก็เคยบอกออกอากาศไปแล้ว
ว่า อย่าเลย อย่าไปยุ่งเลย
เตือนไปหลายคนแล้ว

แต่คนส่วนใหญ่ ก็ไม่ยอมฟังกัน
แถมตอนหลัง พอเราเขียนรีวิว รถโปรตอนออกมา ในเชิงลบ
ทั้งที่ผมก็เขียนเป็นกลางมากๆ รถรุ่นไหนดี ก็ชม รุ่นไหนไม่ได้เรื่อง ก็ด่า
ยังมีคนเอาผมไปด่ากลางเว็บอีกด้วยซ้ำ
ตอนที่เขียนถึงโปรตอน ในเว็บเก่าหนะ
ว่า คนซื้อใช้ย่อมรู่ดีกว่า พวกไม่เคยซื้อใช้

ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะผมไม่เคยคิดจะซื้อใช้ หรือแนะนำใครซื้อรถยี่ห้อนี้อยู่แล้ว
ถ้าตราบใดที่ยังไม่ปรับปรุง การบริการหลังการขายให้ดีขึ้นกว่านี้

เพราะผมรู้อยู่แล้วว่า ยังไงๆ ประวัติศาสตร์ ก็จะซ้ำรอยเดิมอย่างแน่นอนเป็นที่สุด!

เพียงแต่ไม่นึกว่า จะเกิดขึ้นเร็ว เจอกันเร็ว ขนาดนี้

เฮ้อ...

รีบกลับตัวกลับใจ แก้ไขตัวเองซะตั้งแต่ตอนนี้เสียเถิด ทุกอย่าง ยังไม่สายเกินไป นะ PNA

แก้ไข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2009, 23:28:21 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ตอนจัดรายการวิทยุสมัยก่อน
ก็เคยบอกออกอากาศไปแล้ว
ว่า อย่าเลย อย่าไปยุ่งเลย
เตือนไปหลายคนแล้ว

แต่คนส่วนใหญ่ ก็ไม่ยอมฟังกัน
แถมตอนหลัง พอเราเขียนรีวิว รถโปรตอนออกมา ในเชิงลบ
ทั้งที่ผมก็เขียนเป็นกลางมากๆ รถรุ่นไหนดี ก็ชม รุ่นไหนไม่ได้เรื่อง ก็ด่า
ยังมีคนเอาผมไปด่ากลางเว็บอีกด้วยซ้ำ
ตอนที่เขียนถึงโปรตอน ในเว็บเก่าหนะ
ว่า คนซื้อใช้ย่อมรู่ดีกว่า พวกไม่เคยซื้อใช้

ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะผมไม่เคยคิดจะซื้อใช้ หรือแนะนำใครซื้อรถยี่ห้อนี้อยู่แล้ว
ถ้าตราบใดที่ยังไม่ปรับปรุง การบริการหลังการขายให้ดีขึ้นกว่านี้

เพราะผมรู้อยู่แล้วว่า ยังไงๆ ประวัติศาสตร์ ก็จะซ้ำรอยเดิมอย่างแน่นอนเป็นที่สุด!

เพียงแต่ไม่นึกว่า จะเกิดขึ้นเร็ว เจอกันเร็ว ขนาดนี้

เฮ้อ...

รีบกลับตัวกลับใจ แก้ไขตัวเองซะตั้งแต่ตอนนี้เสียเถิด ทุกอย่าง ยังไม่สายเกินไป นะ PNA

แก้ไข

ผมเคยฟันธงไปว่า พระนครยนตรการ จะเลิกเป็นตัวแทน Proton ภายในสิ้นปี 2012
ด้วยเหตุผล
- รถที่ขายดีอย่าง Savvy จะเริ่มขายไม่ออก เมื่อเริ่มมี Ecocar ออกขายจริง (มีนาปีหน้า ก็มาถึงแล้ว)
- รถที่เริ่มหมดประกัน 3 ปี จะเริ่มออกลาย
2 อย่างนี้ จะมาบรรจบกันพอดี แล้วผมให้เวลาอีก 2 ปี (เผื่อๆ ไว้)

ไม่รู้เหมือนกันว่า ของจริง จะเร็วกว่า หรือช้ากว่า (เพราะการมาของ Exora อาจช่วยต่ออายุออกไปอีก)

แต่ผมว่า มันจะดีมากเลย ถ้า บ.แม่ Proton รีบเข้ามาทำเอง แล้วถอด พระนครฯ ไปเป็นแค่ดีลเลอร์รายนึงเท่านั้น
ก่อนที่ทุกอย่าง จะเลวลงไปกว่านี้

ออฟไลน์ Jump

พระนคร เซ็น ไว้กี่ปีหว่า อิอิ
บริษัทแม่จะเข้ามารอ หมด สัญญา ก่อนนะ อีก กี่ปีไม่รู้
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Heang suai ชะมัด ทำแบรนด์เจ๊งไปไม่รู้กี่แบรนด์แล้ว
ในความคิดชอบ Exora แต่คิดไปๆมาๆ เอา Tiida 1.8 ก็ได้ฟระ

เดาได้เลย ปิดชิ่งอีกแล้ว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ที่เขาทำกับ brand อื่นๆก่อนหน้านี้ให้พับเสื่อกลับบ้านก็อย่างี้นะหรือครับ
ไม่น่าเลย

ปล.ใครขับรถเส้นธนบุรี-ปากท่อ ให้ สังเกตุ ช่วงก่อนถึง ดอนหอยหลอดครับ
ฝั่งขาเข้ากทม.แล้วจะพบกับซากปรักพักพังของโชว์รูมรถทั้ง2ยี่ห้อ
ที่ตัวแทนเจ้านี้ได้ทำเสียเอาไว้ครับ เหลือแต่ซากให้คนบ้ารถรุ่นหลัง
อย่างผมดู.... ;D
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สคบ. เปิดตัวได้เพราะผลงานชิ้นโบว์ดำของ พระนครยนตรการ

ขนาดซาฟิร่า ยังต้องเอามาขายในยี่ห้อเชฟโรเล็ทเลย (ถ้าแปะโอเปิล รับรองได้ว่าเซลกับช่างในศูนย์คงได้มานั่งเล่นหมากเก็บในเวลางานแน่)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เอาแล้วไงละนั่น
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
พระนคร กับ ยนตรกละ ใคร here มากกว่ากันเนี่ย
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ st_citroen

ถ้าเทียบสองค่ายแล้ว
ผมว่ายนตรกละยังดีกว่าพอสมควรไม่ทิ้งลูกค้า
ราคาอะไหล่เดี๋ยวนี้ก็ถูกกว่าเบนซ์แล้วผมใช้ซีตรองอยู่กับเบนซ์ด้วยครับ(C5HDIกับW211CDI) เทียบกันชิ้นต่อชิ้นอะไหล่ซีตรองถูกกว่า(อะไหล่หลักๆนะครับ อย่างอื่นยังไม่รู้)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ใจผมนะ......ใครอยู่หาดใหญ่หรือใกล้ชายแดนเปิดร้านอะไหล่แข่งมันเลย นำเข้าง่ายกว่าเยอะ กำไรไม่้ต้องมากนะ รับรองรุ่ง
ศูนย์บริการ+อะไหล่เดี๋ยวนี้ไว้ใจไม่ได้ โดยเฉพาะศูนย์ที่มีประวัติพวกนี้มาก่อนน่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
กาลครั้งหนึ่งเมื่อซัก 20-30 ปีที่เเล้ว  เวลาค่าย ย. เค้าอยากได้ที่ไว้สร้างโชวร์รูมรถ เเล้ว เจ้าของที่ไม่ขาย

เค้า วางเพลิงเผาที่เลยนะครับ !!!  อันนี้เรื่องจริง ยืนยันล้านเปอร์เซ็น

อาม่า อากงผม เคยกินเหล้ากับ บรรพบุรุษ ของค่ายที่ว่า ซึ่งตอนนี้เดดหมดเเล้ว ด้วยโรครุมเร้า กินยาเปนกําๆ

ตอนยังไม่ตายพวกมันก็ขู่เผาที่อากงอาม่าผม  กงม่าบอกว่า เอาเลยเผาเลย อั๊วมีประกัน (ตอนนั้นเปนโรงไม้) มันเลยไม่เผา

ยังติด เฮนเนสซี่ X.O.  อาม่าผมขวดนึง กินฟรีเฉยเลย

(ปัจจุบัน เป็น โชว์รูม  ...ตรงหัวหมาก ไม่รู้ทําไม ไปๆมาๆ ไปเปนของ มัน จนได้ ไว้จะถามกงม่าอีกทีครับ)

ใครทําความดีอะไรไว้ เวลาเค้าตายไป คนเค้าก็พูดถึงในทางที่ดีกัน

ส่วนคนชั่ว เวลาตายไปเเล้ว จะให้ทําเปนลืมๆ ไม่พูดถึงวีรกรรมความชั่วของเค้า  ก็ดูเป็นการลําเอียง เลือกปฎิบัติไปหน่อยป่าวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 00:02:19 โดย Lecter the Ripper »

ออฟไลน์ st_citroen

แน่ใจเรื่องอะไรครับ
ไม่เกี่ยวกับที่ผมตอบเลยครับ
เรื่องราวจะเป็นอย่างไรผมไม่รู้หรอกผมพูดถึงเรื่องการบริการของสองบริษัทนั้นเท่านั้นว่าอะไรดีกว่ากัน ประวัติผมไม่ได้พูดถึงเลย
ปล.ระวังโดนฟ้องนะครับ เรื่องมันร้ายแรงอยู่นะ จริงไม่จริงก็ไม่สมควรที่จะมาพูดในที่นี้ครับ ลบเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2009, 20:37:03 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ค่ายนี้ต่อให้เอารถมาให้ฟรีๆก็ไม่รับ ยังจำได้จนขึ้นใจสมัยโอเปิ้ล เอารถเข้าเช็ค ก ออกมา ข มีปัญหา ม่เคยได้ใช้นถที่อยู่ในสภาพทุกอย่างพร้อมเลย พอถึงเจ็ดหมื่นโลเอารถไปเช็ค มันทำจนรถ backfire แล้วบอกแก้ไม่ได้ เป็นปัญหากล่อง ECU แล้วบอกว่าต้องยกเครื่อง โดนผมด่า แล้วใช้เวลาซ่อมหนึ่งอาทิตย์กว่าจะเสร็จ หลังจากนั้นชายทิ้ง ซื้อมาตอนแรกห้าแสนกว่า ขายไปได้แสนเดียว ใช้แค่สามปีหายไปสี่แสนห้า แต่ก็ดีใจมากเลยที่มีคนซื้อและไม่ต้องอยู่กับมันอีก

ต่อมาก็มาได้ยินคำพูดประโยคนึงซึ่งเขาพูดถึงรถจากค่ายยนตละกละคือ

ซื้อยี่ห้อนี้แล้วจะมีโอกาสดีใจอยู่สองครั้ง คือดีใจวันรับรภ กับดีใจวันขายรถ

โอ.. พออ่านเจอผมซึ้งจนน้ำตาแทบไหล คนคิดประโยคนี้น่าจะได้รับรางวัลโนเบลสาขาวรรณกรรม เพียงคำพูดสั้นๆสองประโยคแต่กินใจลึกซึ้ง เข้าถึงจิตใจคนซื้อรถจากบริษัทพวกนี้ได้ดีจริงๆ

และผมเชื่อว่า ประโยคนี้จะเป็นประโยคอมตะในใจของผู้ซื้อรถอีกหลายๆคนที่สักแต่ซื้อเหมือนผมในตอนแรก ส่วนผมนั้นหลังจากประสบการณ์ครั้งนั้น ผมก็หันไปคบพี่โต รถที่ไม่มีอะไรเด่น รถตลาด รถแท็กซี่ รถที่ไปของมันเรื่อยๆแล้วก็พบว่า ไอ้การไปเรื่อยๆนี่ดีจริงๆ คือเราสามารถขับไปได้เรื่อยโดยไม่ต้องกังวล จึงรู้ว่า เออ.. เจ้าของอู่แท็กซี่นี่มันฉลาดจริง มิน่า พวกนี้เป็นเถ้าแก่ ส่วนเราเป็นได้แค่ลูกจ้าง

ออฟไลน์ euro

• Full Member
อย่าไปยุ่งกับ บริษัทนี้ ขายถูกยังไงก็ไม่ซื้อ กลัวๆๆ

ออฟไลน์ chai99

อ่านแล้ว เพิ่งทราบนะเนี่ย ที่เขาเตือนๆกัน มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ผมว่ากระทู้นี้มีประโยชน์มากเลย เราต้องคอยเตือนๆคนอื่นเขาก่อนที่จะพลาดครับ
เคยอยากได้รถในค่ายนี้แต่พอมีคนเตือนก็ต้องหยุดคิดบ้าง โชคดีจังที่ไม่ได้ซื้อ

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
ผมว่าราคาสินค้าแพงหรือถูกยังไม่แย่เท่า บริการหลังการขายน่ะัคับ ยิ่งเจอช่างในศุนย์บริการที่ไม่รู้แล้วเป็นรู้มากนี่เตรียมโดนสาปส่งได้เลย

เด๋วนี้ข้อมูลข่าวสารไวเป็นติดจรวด เป็นข้อดีนะคับ ทำให้ลูกค้ามีข้อมูลมากไม่โดนหลอกง่ายๆเหมือนแต่ก่อน

ออฟไลน์ gateaux

ผมก้อเชื่ออย่างหลายๆคนว่า ในที่สุด ยนตะกละ จะทิ้ง โปรตอน 

น้องสาวผมที่ใต้ก้อซื้อไปครับ  แต่อันนั้นไม่ค่อยห่วง เพราะเข้าไปเอาอะไหล่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณกาโตว์ครับ

ยนตรกิจไม่ได้ทำตลาด โปรตอนครับ

พระนครยนตรการต่างหากครับ